ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KSH-W

ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

โพสต์ โดย ok_man »

ยอมรับว่าตอนนี้ปวดหัวไปหมดแล้วครับ กับการเลือกจักรยานมาปั่นซักคันหนึ่ง

ตอนแรกเลยอยากจัดเสือภูเขามากมาย ตอนนี้ก็ยังอยากอยู่ เพราะถนนแถวบ้านเนี่ยไม่ต่างจากลุยแทรคเท่าไหร่ และถ้าได้ไป ตจว.คงเอาไปปั่นชิลๆเรื่อยๆ เพื่อดูสภาพท้องถิ่นไม่ได้รีบปั่นไปไหน แต่ได้ยินเสียงหลายๆท่านซึ่งปั่นจักรยานมานาน แนะนำอยู่ 2 เรื่องคือ
1. หมอบดีกว่า จบกว่า เดี๋ยวปั่นไปแล้วอยากแรงก็ต้องเปลืองเงินอีกรอบ

2. รถเนี่ยซื้อยี่ห้อดีๆไปเลย ยี่ห้อเอเชียบางยี่ห้อไม่ค่อยแนะนำ อันนี้เพราะผมเล็งยี่ห้อของ Kaze อยู่ ซึ่งชอบอยู่ 3 รุ่น คือ Civello หรือไม่ก็ TOP SPEED หรือไม่ก็ เสือภูเขาที่ราคาหมื่นๆต้น (ชอบสีลักษณะประมาณนั้น ถึงจะไม่เป็นเสือภูเขาจริงๆก็ตาม)

ขอความกระจ่างจากพี่ๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดด้วยครับว่า 2 ประเด็นข้างต้น แนะนำผมดังนี้
1. ถ้าเราปั่นเสือภูเขา กับปั่นหมอบ สมมติว่าใช้แรงขาเท่าๆกัน ความเร็วจะต่างกันขนาดไหนครับ
2. ความรู้สึกของรถที่ไม่ใช่ยี่ห้อในตลาดที่พี่ๆเค้าแนะนำเช่น Trek merrida bianki กับยี่ห้ออื่นๆ (ขออภัยที่ต้องอ้างชื่อถึง) เช่น KAZE TRINX TEAM มันต่างกันในแง่ไหนครับ ถ้าไม่นับราคาขายต่อ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

Re: ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

โพสต์ โดย hamyacoza »

ต้องดูว่าเราปั่นจักรยานเพื่ออะไร
-เล่นเป็นกีฬา+ออกกำลังกาย หรือ
-ใช้ในการท่องเที่ยว+พักผ่อน

สภาพเส้นทางแถวบ้านไม่ค่อยมีผลกับการเลือกประเภทจักรยานเพราะคนมันหิ้วใส่รถไปปั่นที่อื่นกันหมด ถ้าอยู่ กทม. ก็ sky lane เขาใหญ่ ไม่ได้ขี่ออกจากบ้านไปเลย

ความเร็วก็เสือหมอบหล่ะครับ ทำความเร็วคนละเรื่องกับภูเขาเลย ทั้งน้ำหนักเบากว่า ท่าขี่ลู่ลม ยางเล็กกว่ามากๆ

ส่วนจะเลือกเสือไหนก่อนมันก็ไม่มีจบแหละครับ ถ้ามีตังมันก็อยากได้ไปเรื่อย อะไหล่ใหม่ๆ อุปกรณ์ใหม่ๆมันมาเรื่อยๆ ไม่จบไม่สิ้น

เแบรนด์มีผลยังไง ก็เหมือน toyota กับ รถยุโรปแหละครับ ถ้าเป็นจักรยานแบรนด์ดังๆราคาสูง เค้าจะทำสี+กราฟฟิคดีกว่าครับ สวยกว่านั่นแหละ

จากคำถามผมว่าเสือภูเขาตอบโจทย์ครับ
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

Re: ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

โพสต์ โดย hamyacoza »

ลืมไปว่ามันมีจักรยาน ไซโคครอส ด้วยนะครับ เป็นทรงแบบเสือหมอบแต่หน้ายางใหญ่เหมือนเสือภูเขา ลองศึกษาในเว็บดูเป็นทางเลือกครับ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

จบ...ไม่จบ
มันอยู่ที่ใจเราครับ... :lol: 8-) :lol:
คนเดียวกูก็ไป
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

เพื่อนในกลุ่มขี่รถแบบไหนก็เอาแบบนั้นครับ
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chalit_lee »

จบ...ไม่จบ
อาจจะอยู่ที่ตังส์ในกระเป๋าด้วยอ่ะครับ... :lol: :mrgreen: :lol:
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
dt86374
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dt86374 »

เข้ามาถึง Web นี้ได้ รับรองว่าไม่มีวันจบแน่นอนครับ :lol:

ผมซื้อจักรยานคันแรก 5 ปีก่อน เป็น Hybrid ไว้ปั่นเล่นแถวบ้าน วันแรกออกถนนปั่นเต็มที่ Max speed 22 ไปได้ไกลสัก 5 กม. ไม่เคยคิดว่าจะปั่นไปไหนไกล จนวันนึงปั่นหมอบคนเดียวจากบ้านไปกลับ กทม.-น้ำตกเหวนรกเขาใหญ่ วันเดียว 260 กม.

แล้วก็เคยด่าเพื่อนตอนที่เขาซื้อ S-Works มา บอกไปว่าซื้อมาทำบ้าอะไรคันนึงหลายแสน ปั่นได้เหมือนๆกันแหละ
แต่ตอนนี้ก็มี S-Works กับเขาคันนึงเหมือนกัน :D
de win
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BerGaMonT Greyhound

โพสต์ โดย de win »

ok_man เขียน:ยอมรับว่าตอนนี้ปวดหัวไปหมดแล้วครับ กับการเลือกจักรยานมาปั่นซักคันหนึ่ง

ตอนแรกเลยอยากจัดเสือภูเขามากมาย ตอนนี้ก็ยังอยากอยู่ เพราะถนนแถวบ้านเนี่ยไม่ต่างจากลุยแทรคเท่าไหร่ และถ้าได้ไป ตจว.คงเอาไปปั่นชิลๆเรื่อยๆ เพื่อดูสภาพท้องถิ่นไม่ได้รีบปั่นไปไหน แต่ได้ยินเสียงหลายๆท่านซึ่งปั่นจักรยานมานาน

ในเมื่อทางไม่เหมาะกับหมอบ ก็เลือกMTBเถอะครับ
รถที่ใช่คือรถคันที่เราชอบครับ
มีอะไรในใจบ้างหรือยัง
1. งบประมาณ
2. ยี่ห้อ
3. สี-ลาย
4. อะหลั่ย
5. แนวการปั่น

สุดท้ายที่บอกว่าจบที่หมอบ ไม่จริงสำหรับทุกคน
แต่ถ้าท่านอยากเร็วตามกลุ่มเพื่อน หมอบเป็นคำตอบสุดท้ายแน่นอน

แต่ท่านชอบโดดเนินลุยทางดิน MTB คือคำตอบสุดท้ายได้เช่นกัน
...
Witchawut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922782020, 0959493691
team: แจ้งวัฒนะ
Bike: Conalgo
ตำแหน่ง: อัพทาวน์อพาร์ทเม้น ห้อง 411 เลขที่ 35/95 ซ.รัชดาภิเษก 32 รัชดาภิเษก จันทรเกษม จตุจักร กทม.

โพสต์ โดย Witchawut »

เริ่มจากหมอบก็ไม่จบครับ ผมเริ่มจาก Fuji 7 speed เอง แต่เดี๋ยวเพื่อนก็ชวนปั่นแบบทางแทร็คต้องหาเสือภูเขามาอีก หรือว่าอยากได้รถพับมาใช้ปั่นคล่องๆในเมืองอีก
ไฟลามทุ่งไปหมด ตอนนี้ผมมีครบเลยครับ
-หมอบอลู Colnago หนึ่งลำ
-หมอบเหล็ก BridgeStone หนึ่งลำ
-เสือภูเขา Trek Marlin 7 หนึ่งลำ
-รถพับ K-Pop แถมจากบุญถาวรอีกหนึ่งลำ
-ยังไม่จบ มีเฟรม Carbon Giant propel ยังไม่ได้ประกอบอีกลำ
จบยากครับวงการนี้บอกเลย...อย่าได้หลวมตัวเข้ามาเชียว :lol: :lol: :lol:
"Cycling Like Crazy"
Witchawut Nammat
ID LINE/Tel:0922782020
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

ดูถนนที่ขี่กับกลุ่มเพื่อนที่ขี่เป็นหลักครับ ทางขรุขระอย่าเอาหมอบดีกว่า ถนนลาดยางหรือคอนกรีตพัง ๆ ก็ไม่ค่อยเวิร์ค ยิ่งเร็วยิ่งกระเทือนขี่ไม่สนุก แต่ถ้าถนนดี ๆ หมอบขี่มันส์ครับ แต่จะหมอบหรือไม่หมอบเดี๋ยวก็โดนเรื่อย ๆ อัพโน่นนี่นั่น
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

dt86374 เขียน:เข้ามาถึง Web นี้ได้ รับรองว่าไม่มีวันจบแน่นอนครับ :lol:

ผมซื้อจักรยานคันแรก 5 ปีก่อน เป็น Hybrid ไว้ปั่นเล่นแถวบ้าน วันแรกออกถนนปั่นเต็มที่ Max speed 22 ไปได้ไกลสัก 5 กม. ไม่เคยคิดว่าจะปั่นไปไหนไกล จนวันนึงปั่นหมอบคนเดียวจากบ้านไปกลับ กทม.-น้ำตกเหวนรกเขาใหญ่ วันเดียว 260 กม.

แล้วก็เคยด่าเพื่อนตอนที่เขาซื้อ S-Works มา บอกไปว่าซื้อมาทำบ้าอะไรคันนึงหลายแสน ปั่นได้เหมือนๆกันแหละ
แต่ตอนนี้ก็มี S-Works กับเขาคันนึงเหมือนกัน :D

เหมือนกัน ด่าเพื่อนตอนซื้อฟิกเกีย คัน 8000 มึงซื้อได้ไงวะ 5555 :mrgreen: ไม่มี swork พอแค่ propel
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

....ตอนแรกเริ่มมาจาก nirone 7 ตอนแรกว่าจะลองขี่แบบขำๆ

ตอนนี้ร่ำๆจะไป F10 แล้ว

มาตอบคำถามจขกท.ดีกว่า
1. ไปหมอบจบไหม .... ไม่จบครับ หักห้ามใจไว้ให้ดี ร้านค้าที่ดีเขาจะไม่ไซโคคุณสอยของ แต่จะบอกให้ใช้เงินอย่างมีสติ
2. ยี่ห้อเอเซียดีไหม ถ้า เมอริด้า กับ ไจแอนท์ ผมมองเกรดเท่ายุโรป เอาเข้าจริงๆแล้วยี่ห้อยุโรป อเมริกา มันก็ทำจีน ทำไต้หวัน (บางยี่ห้อแอบเนียนส่งกลับไปทำสีประเทศตัวเองแล้วแปะป้ายว่าเมดประเทศนั้นๆ)

1. เสือภูเขาเหนื่อยกว่าครับ ผมเคยเอาไฮบริดเปลี่ยนยางจาก 700c32 เป็น 700c23 แล้วความรู้สึกต่างกันฟ้ากับเหว
2. รถรุ่นล่างๆของแบรนด์หลักกับแบรนด์รองมันไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ จะต่างกันที่รุ่นกลาง แบรนด์รองยัดอะไหล่ดีกว่า แต่ก็เคยเห็นคนซื้อแบรนด์รองมาขี่3-4ครั้งแล้วเอามาขายเพราะเขาไม่มั่นใจ และ แบรนด์ดังๆ เขาไม่ได้แพงแค่สี หรือสติกเกอร์ แต่จะมีบุคลิกต่างๆของรถให้เราจับได้ตามสไตล์การขับของเรา
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ถ้าถนนแถวบ้านเป็นลูกรังก็ออกเสือภูเขาเถอะครับปั่นเรื่อยๆชิลล์ๆ เสือหมอบมันเหมาะกับปั่นบนถนนเรียบๆยาวๆเพื่อทำความเร็วมากกว่า ปั่นเสือภูเขาเร็วเต็มที่ก็ 25 ถ้าหมอบนี่ 30+

แต่ถ้าถามว่าจบมั๊ยก็ไม่จบหรอก ปั่นไปสักพักมันถึงจะรู้แนวความชอบของตัวเอง บางคนก็ไปต่อสายทัวริ่ง บางคนก็ไปสาย TT ไตรกีฬา
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

-หลายๆคนก็เรื่มจากแฮนตรง ผมก็เริ่มจากไฮบริด(ตอนแรกก็อยากปั่นเสือภูเขาครับ) แต่พอใช้ไปสักพักปั่นแล้วโดนคนอื่นแซงตามคนอื่นไม่ทัน ไปกับกลุ่มเพื่อนแถวบ้านไม่ไหวเพราะส่วนมากแถวบ้านผมปั่นเสือหมอบกันก็เลยเปลี่ยนเป็นหมอบบ้าง ...

ถึงจะเปลี่ยนไปหมอบก็จบยากครับ อาจจบได้สำหรับบางคนแต่สำหรับผมและอีกหลายๆคนจบไม่ลงจริงๆครับ ผมเองใช้หมอบคาร์บอนตัวกลางๆ ปันมาได้เกือบ2ปีตอนนี้กำลังคิดจะอัพไปเฟรมตัวท็อป เมื่อก่อนเคยมองคนอื่นปั่นจักรยานคันละ 5-6หมื่นว่ามันเกินไปโดยใช่เหตุ แต่ปัจจุบันของตัวเองคันเป็นแสน...

-อย่าว่าแต่เสือภูเขาเลยครับ รถไฮบริดที่ผมใช้ใส่ยาง700x23เท่าเสือหมอบ ยังใช้กำลังขาและเหนื่อยกว่าเสือหมอบเยอะ

-ส่วนจักรยานแบรนด์ต่างๆ สำหรับผมขอเลือกทรงที่ชอบและ สีที่ตัวเองถูกใจไว้ก่อน ส่วนเรื่องแบรนด์นั้นสำหรับผมก็มีเลือกๆบ้างเลือกที่ตัวเองชอบและถูกใจครับไม่แคร์ใครเท่าไหร่ แต่ส่วนมากก็เป็นแบรนด์หลักๆที่เห็นๆกันทั่วไป
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

จบที่ว่าสำหรับผมคือจบที่เสือหมอบครับ
เพราะถนนทางที่ผมปั่นค่อนข้างดี มันปั่นสบายกว่า MTB เพราะแฮนด์มีที่จับหลายตำแหน่งเปลี่ยนอิริยาบทได้มากกว่า
ทำให้ปั่นได้ทนและนานกว่า ที่ความเร็วเดียวกันก็ใช้แรงน้อยกว่าด้วย
คือถ้าไม่ไปลงถนนดินลูกรังหรือหลุมบ่อ เลือก roadbike แน่นอน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”