ความรู้พื้นฐานจักรยาน # 3 ระบบดีสเบรกเสือหมอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: ความรู้พื้นฐานจักรยาน # 3 ระบบดีสเบรกเสือหมอบ

โพสต์ โดย MUKK8 » 22 มี.ค. 2017, 17:42

ผมใช้หมอบดิสเบรคมาจะสองปีแล้วติดใจเลยครับ
เกิดขึ้น...ตั้งอยู่...ดับไป

Re: ความรู้พื้นฐานจักรยาน # 3 ระบบดีสเบรกเสือหมอบ

โพสต์ โดย TNP » 22 มี.ค. 2017, 20:31

ปักไว้เป็นความรู้
แมว สันต์ บ้านบึง
ต่อไปนี้ มีเพื่อนร่วมทาง

โพสต์ โดย เสือเก่าเก็บ » 23 มี.ค. 2017, 12:00

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆเกี่ยวกับจักรยานสำหรับนักปั่นทุกคน ยอดเยี่ยมเช่นเคยครับ

โพสต์ โดย Tdf » 23 มี.ค. 2017, 18:12

เคยลองหมอบติดดิสเบรคชิมาโนมาแล้วไม่เวิร์ครับ ดุมมันหนักทำให้ล้อไม่เหวี่ยง ปั่นไม่ออก สลับเปลี่ยนล้อไม่ได้ แพง หายาก

โพสต์ โดย omyimbenz » 15 มิ.ย. 2017, 15:48

สอบถามครับ
กรณีใช้ดุมแกนปลดเสือภูเขา ขึ้นกับล้อ ขนาด 700 จะใช้ได้กับหมอบดิส ได้ไหมครับ

โพสต์ โดย ตาโจ » 15 มิ.ย. 2017, 15:52

omyimbenz เขียน:สอบถามครับ
กรณีใช้ดุมแกนปลดเสือภูเขา ขึ้นกับล้อ ขนาด 700 จะใช้ได้กับหมอบดิส ได้ไหมครับ

ต้องดูหางหลังเฟรมหมอบครับ ว่ารองรับดุมแกนปลด 135 มม หรือเปล่า ส่วนใหญ่จะรองรับแกนปลด 135 มม ครับ

ยังไงกลองวัดความกว้างของหางหลังก่อนน่ะครับ

แต่ปัญหาอีกอย่างที่จะตามมาคือ โม่ 10 ของเสือภูเขา ไม่รองรับเฟือง 11 ของเสือหมอบ อันนี้ก็ต้องดูด้วยน่ะครับ

โพสต์ โดย bigfatt » 16 มิ.ย. 2017, 11:02

สุดยอดเลยครับกับข้อเขียนเพื่อนสมาชิกตาโจได้รายละเอียดครบทุกแง่งมุมเลย ดีกว่ารออ่านจากนิตยสารจักรยานที่กว่าจะมีข้อมลูมาช้าโคตรๆ (ช้าหลายๆเดือน)

โพสต์ โดย ruth » 22 ส.ค. 2017, 18:12

ปักเก็บไว้อ่าน ไว้แชร์เพื่อนๆครับ ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย jojoserie » 13 ม.ค. 2018, 12:21

ผมใช้ Domane 6.9 แกนล้อหน้าขนาดมัน 15mm จะมีตัวแปลงให้ใส่ล้อขนาด 12mm ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย phantom » 19 ม.ค. 2018, 16:05

เท่าที่อ่าน เฟรมระบบPost Mount ไม่สามารถใช้คาลิเปอร์เบรกระบบFlat mount ได้ใช่ไหมครับ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

โพสต์ โดย ตาโจ » 19 ม.ค. 2018, 20:01

phantom เขียน:เท่าที่อ่าน เฟรมระบบPost Mount ไม่สามารถใช้คาลิเปอร์เบรกระบบFlat mount ได้ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ต้องใช้คาลิเปอร์แบบ Post Mount ที่มีแพร่หลายใน Mountain Bike อยู่แล้วครับ

โพสต์ โดย phumphing » 29 ม.ค. 2018, 11:55

ผมก็คงรอจนเทคโนโลยี่มันนิ่งก่อน ราคาดีสลดลงมาและแบบริมเบรคเริ่มหายากนั่นแหล่ะครับค่อยเปลี่ยนไปดิส

โพสต์ โดย ตาโจ » 29 ม.ค. 2018, 12:44

phumphing เขียน:ผมก็คงรอจนเทคโนโลยี่มันนิ่งก่อน ราคาดีสลดลงมาและแบบริมเบรคเริ่มหายากนั่นแหล่ะครับค่อยเปลี่ยนไปดิส

Flat mount + แกนสอด 12 มม หน้า-หลัง นี่ชัดเจนแล้วครับ

โพสต์ โดย phantom » 29 ม.ค. 2018, 21:24

ตาโจ เขียน:
phumphing เขียน:ผมก็คงรอจนเทคโนโลยี่มันนิ่งก่อน ราคาดีสลดลงมาและแบบริมเบรคเริ่มหายากนั่นแหล่ะครับค่อยเปลี่ยนไปดิส

Flat mount + แกนสอด 12 มม หน้า-หลัง นี่ชัดเจนแล้วครับ

ใช่ครับ เหลือแต่เฟรมราคาไม่แรงหายาก มีแต่คอมพลีตส่วนใหญ่ตอนนี้
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง