ท่านใดใช้ล้อประกอบซี่ลวดซาปิมบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

ท่านใดใช้ล้อประกอบซี่ลวดซาปิมบ้างครับ

โพสต์ โดย jokenakub »

พอดีผมใช้ล้อโนวาเทคหมอบอยู่ครับ เลยอยากจะเปลี่ยนซี่ลวดให้มันแข็งขึ้นครับ เพราะน้ำหนักผม80เวลายืนโยกมันย้วยนิดๆ ท่านใดใช้ซี่ซาปิมแล้วมันดีจริงไหมครับ ประมาณกี่บาทเอ่ย ขอบคุณครับ. ปล เอ่ยชื่อยี่ห้อผิดขออภัยครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

Re: ท่านใดใช้ล้อประกอบซี่ลวดซาปิมบ้างครับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ดีจริงครับ แข็งเหนียว ไม่ย้วยแน่นอนล้อยี่ห้อดังๆแพงๆยังใช้ซาปิมเลยครับ zipp enveและล้อเทพๆอีกหลายแบรนด์ ขึ้นล้อด้วยลวดซาปิมกันแทบทั้งนั่น ถ้าใด้ขึ้นกะขอบแข็งๆดีๆนี่กดมันเลยครับ ราคาต่อเส้นประมาณ150บาท แล้วแต่ร้านครับ ล้อโนวา
ซีรี่ส์อาร์ ตั้งแต่ปี2016 ก็ใช้ซี่ลวดของซาปิมนิครับ
Kize
สมาชิก
สมาชิก

Re: ท่านใดใช้ล้อประกอบซี่ลวดซาปิมบ้างครับ

โพสต์ โดย Kize »

ผมเคย mail ไปถาม Enve ให้เพื่อนว่า ถ้าอยากจะขึ้นลวดใหม่ที่แข็งกว่าซาปิม CX-ray ต้องใช้ตัวไหน เค้าแนะนำ DT Swiss Aero comp อะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

sapim ตัวไหนครับ หาก เป็น cx-ray นี่ไม่แข็งนะครับ ล้อแบรนด์ดังๆใช้เพราะ ขอบเค้าแข็ง แล้วต้องการลดน้ำหนักครับ หากไปใส่ cx-ray มันได้แต่เบานะครับ จะแข็งต้องซี่ DT swiss ครับ ความแข็งนี่สุดๆเลยครับ ล้อที่ใช้ ซี่ dt ก็ roval อ่ะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย winhaha เมื่อ 16 มี.ค. 2017, 17:35, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขายติมเรื่อย............ไป
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

Kize เขียน:ผมเคย mail ไปถาม Enve ให้เพื่อนว่า ถ้าอยากจะขึ้นลวดใหม่ที่แข็งกว่าซาปิม CX-ray ต้องใช้ตัวไหน เค้าแนะนำ DT Swiss Aero comp อะครับ

เคยได้มาชุดนึง ที่ประกอบด้วย DT แข็งจริงๆครับ แข็งกว่า cx-ray เยอะมาก แถมไม่ได้ยินเสียงซี่ลั่น เวลายืนโยกเลย
ขายติมเรื่อย............ไป
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ที่ลั่นผมว่าเป็นที่ซี่หย่อน ไปตั้งใหม่หายแน่นอน แนะนำ homemadebike ลงทุนนี้ก่อน แค่ 300-500 ถ้ามันลั่น อีกค่อยเปลี่ยนซี่หลัก 2000-3000
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

สำหรับผม ลวดซาปิมนี่ผมกดกะทืบงัยก็ไม่มีอาการบิดงอย้วย ลั่น
อาจเพราะแรงขาผมมีเท่านี้
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

เท่าที่รู้มา ถ้าเปรียบเทียบจากขนาดพื้นที่หน้าตัดซี่ลวดแล้ว sapim cx-ray นี่ ผมว่ามันก็ดีสุดๆแล้วครับ เทียบกับ DTswiss aerolite (Roval CLX) ที่มีขนาดหน้าตัดเส้นลวดเท่าๆกันผมว่าไม่น่าจะต่างกัน แต่ทั้งสองตัวเป็นซี่ลวดขนาดเล็กมันก็จะมีความจำกัดของมัน แต่ก็มากพอสำหรับการใช้งานทั่วๆไปแหละครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนซี่แค่เอาให้มันตึงหรือแข็ง โดยไม่สนใจเรื่องขนาดซี่ลวดยังมีตัวอื่นให้เลือกอิกครับ ถูกกว่าด้วย แต่ต้องระวังหัวซี่ลวด ขอบล้อ ว่าจะไหวหรือป่าว และความตึงซี่ต้องกระจายเท่าๆกันทั้งวงด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”