รบกวนขอคำแนะนำ ล้ออลูขึ้นเขาครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
toei_sparrow
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: gt grate alloy 105

รบกวนขอคำแนะนำ ล้ออลูขึ้นเขาครับ

โพสต์ โดย toei_sparrow »

-ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบกลางไว้สำหรับขึ้นเขา งบประมาณ 10,000 - 20,000.-
บวก ลบได้ครับ
- เวลาสลับล้อจากคาร์บอน มาใช้อลู ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคด้วยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย toei_sparrow เมื่อ 13 มี.ค. 2017, 15:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รบกวนขอคำแนะนำ ล้ออลูขึ้นเขาครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

แนะนำ zonda
แต่สิ่งที่น่ารำคาญของการมี ล้อสองคู่
1 proflie ขอบไม่เท่ากัน ตั้งเบรคทุกรอบ
2 เปลี่ยนผ้าเบรคทุกรอบเหมือนกัน ถ้ามีล้ออลูกับคาบ้อน
3 ผมว่ากัดฟันซื้อคาบ้อนไปเลย จบๆ ถ้างบไม่เยอะแนะนำล้อ nc แต่ถ้างบเยอะ แนะนำล้อ เรโนล ผมก่เอาล้อคาบ้อนขอบสูงขึ้นเขาตลอด เทียบกับ mavic ไครีสเซียส อิลิท ต่างกันนิดเดี่ยว ไม่เสียตังเพิม ไม่ต้องตั้งเบรค คู่เดี่ยวจบ

สุดท้ายแล้วแต่ท่าน

บางทีขอบต่ำขอบสูง ผมดูแกรนทัว GC ใช้ขอบสูงทุกคนถึงแม้มันจะเป็น Qureen stage ที่ความชันเฉลี่ยๆ 7.7 8 และ จุดพีสถึง 22% 80 ของกลุ่ม peloton เป็นขอบสูงทั้งหมดเลย น้อยมากที่จะเป็นขอบต่ำ **ค่านิยมขึ้นเขาขอบต่ำไม่รู้มากจากใหน แต่ถ้าดูแข่งตลอด จะเห็นได้ว่า ขอบต่ำเป็นทีมเล็กๆ หรือ พวกลากขึ้นเขา ของแต่ละทีม 1-2 คน นอกนั้น ขอบสูงหมด

คาบอน หรือ ขอบอลู ขึ้นหรือลงเขา ก่ต้องฝึกทักษะ ทักษะ จะทำให้จ่ายน้อยลง

ลองดูครับ
https://www.youtube.com/watch?v=Yc-b-PIIXik จับผิดดูว่าใช้ขอบต่ำกี่คน อย่างน้อย มี ขอบ 35 45 50
Maalox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix c , Scott Scale
ติดต่อ:

Re: รบกวนขอคำแนะนำ ล้ออลูขึ้นเขาครับ

โพสต์ โดย Maalox »

ถ้าขึ้นก็ต้องลง เวลาลง ผมไม่เชื่อ คาบอนเท่าไหร่ ชันไม่มากไม่เท่าไหร่ ชันมากๆ ไม่มั่นใจทักษะ
กลัวล้อระเบิด ผมเชียร์อลู zonda เป็นตัวยอดนิยม
รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

งบนี้ผมก็เชียร์ Zonda นะ

ปัจจุบันผมใช้ล้อสลับกัน3คู่ Zonda /c35/ล้อคาร์บอนขอบ46 เวลาเปลี่ยนล้อผมเปลี่ยนผ้าเบรคทุกครั้งครับ เบื่อเหมือนกันเวลาต้องตั้งเบรค แต่ของผมตั้งไม่ยาก เพราะล้อกว้างเท่าๆกัน ล้อคาร์บอนผมยังใช้ขอบv อยู่เลย
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

คือขอบต่ำของอลูตัวท็อปๆ มันหนักเท่าขอบกลางๆหรือขอบสูงของล้อคาร์บอนที่เป็นขอบTubularไงครับ :lol:
ถ้างบนี้ผมเชียร์Eurusมือสองครับ ตอนนี้ลองถามร้านดีๆอาจจะได้มือหนึ่งในงบเลยด้วยซ้ำ
NAI5
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: นครราชสีมา
Bike: trek

โพสต์ โดย NAI5 »

ในกรณีเนินชันหรือเขาสูงๆ ขาไม่แรง ทุนไม่มาก
อลูขอบเตี้ยเบา เหนื่อยน้อย (ขอบalexเตี้ยๆ ดุม ชิมาโน่ อุลเทกร้า)ยางงัด
คาร์บอนขอบสูงหนักหน่อย เหนื่อยกว่า ( หน้า REZ 4.5 กับหลัง REZ 5.5)ยางงัด ลงเขาแรงๆมีเสียว
ผมลองมาแล้ว ไล่ขาแรงไม่ทัน ลงเนินใกล้เเข้าไปขี้นเนินโดนทิ้งอีก555
ตอนนี้อยากลอง easton EA90ขอบเตี้ย ราคาเบาๆเอาไว้ไปขึ้นเขาแถววังน้ำเขียวอีกทีครับ
NEMOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983937217
Bike: cinelli experience
ตำแหน่ง: แม่สา แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย NEMOK »

eurus มือสองครับตามงบ
ผมใช้zonda มาก่อนตอนนี้ rs010 มันก้อไม่ได้แตกต่างอะไรกันมากมายครับ ขี่ขึ้นเขาได้เหมือนกัน
เลือกตามความชอบ ความหล่อเลยครับ
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

eurus ครับ ไม่ก็ ultegra เงินเหลือไปลงค่ายางครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”