ปรึกษา Smart Trainer ตัวท๊อป 3 แบรนด์ดังนี้ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
เจ้าชายไข่
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816407194
ตำแหน่ง: สาธุประดิษฐ์

Re: ปรึกษา Smart Trainer ตัวท๊อป 3 แบรนด์ดังนี้ครับ

โพสต์ โดย เจ้าชายไข่ »

ถามคุณ Khun Oub
ตัว Elite Drivo ต่างจาก Bkool ตรงไหนบ้างครับ อยากรู้เป็นข้อมูลเผื่อจะเปลี่ยนตาม

ปล. ตอนนี้ผมใช้ Bkool โหมด erg สามารถปรับความหนืดจากตัว garmin 520 ได้เลย ก็สามารถซ้อมแบบStand alone โดยไม่ต้องพึ่งโปรแกรม(เสียเงิน)ใดๆก็สนุกไปอีกแบบ
Khun Oub
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869993192
Bike: S-Works New Tarmac
ติดต่อ:

Re: ปรึกษา Smart Trainer ตัวท๊อป 3 แบรนด์ดังนี้ครับ

โพสต์ โดย Khun Oub »

DoDo-Bic เขียน:
Khun Oub เขียน:
pkong เขียน:
Elite Drivo ได้ร้านไหมมาครับ แนะนำด้วย
ได้จากร้านนครไทย ครับ
รู้สึกตอนผมซื้อมา จะเหลืออยู่แค่ 2 ตัว ครับ
มาชี้เป้าอีกที่ครับ Life Cycling Central
https://web.facebook.com/LifeCyclingCen ... 7204925784
ถูกกว่าร้านนครไทย 1,500 บาท
เศร้าแพร๊บบบบบ :? :cry:
Khun Oub
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Khun Oub เขียน:
pkong เขียน:
Elite Drivo ได้ร้านไหมมาครับ แนะนำด้วย
ได้จากร้านนครไทย ครับ
รู้สึกตอนผมซื้อมา จะเหลืออยู่แค่ 2 ตัว ครับ
มาชี้เป้าอีกที่ครับ Life Cycling Central
https://web.facebook.com/LifeCyclingCen ... 7204925784
ถูกกว่าร้านนครไทยตั้ง 1,500 บาท
ร้องให้แพร๊บบบบ :oops: :cry: :cry:
Khun Oub
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เจ้าชายไข่ เขียน:ถามคุณ Khun Oub
ตัว Elite Drivo ต่างจาก Bkool ตรงไหนบ้างครับ อยากรู้เป็นข้อมูลเผื่อจะเปลี่ยนตาม

ปล. ตอนนี้ผมใช้ Bkool โหมด erg สามารถปรับความหนืดจากตัว garmin 520 ได้เลย ก็สามารถซ้อมแบบStand alone โดยไม่ต้องพึ่งโปรแกรม(เสียเงิน)ใดๆก็สนุกไปอีกแบบ

Bkool ก็โอเคนะครับ ไม่ไช่ไม่ดี มันก็ตามราคาครับ
ผมว่า เป็นสมาร์ทเทรนเนอร์ที่คุ้มสุดในราคานี้ ครับ

แต่ส่วนตัวผมว่า ผมชอบโปรแกรมของ myE-Training และ App ที่ให้มาของ Elite โดยรวมผมว่าดีกว่า
ส่วนฟิลลิ่งในการปั่น ทั้งเรื่องเสียง,ระบบปรับความหนืด,ลูกเล่นต่างๆ,ค่า watt ฯลฯ ผมว่าก็ดีกว่า
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

อยากออกความเห็นแต่เดี๋ยวจะไม่งามต่อสาธารณะ เอาเป็นว่า ...
ทุกตัวมีดีและด้อยกินกันไม่ขาดครับถ้าเอาราคามานับ
แต่ผมไม่ชอบ direct drive จากที่ปั่นมาทุกตัว
อย่างไรก็ตาม ... มีอยู่แค่ตัวเดียวที่วัตต์แม่นยำจริงๆนอกนั้นก็วัตต์ติ๊งต่างเหมือนกัน
ถ้ารักจะซื้อขนาดนี้ จะเอาค่าวัตต์ ผมว่าซื้อวัตต์ไปเลยดีกว่าเยอะ

แล้วถามใจตัวเองครับว่าต้องการความ smart ไปเพื่อเป้าหมายอะไร?
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
pkong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Blackstar
Bike: Sempre Pro

โพสต์ โดย pkong »

giro เขียน:อยากออกความเห็นแต่เดี๋ยวจะไม่งามต่อสาธารณะ เอาเป็นว่า ...
ทุกตัวมีดีและด้อยกินกันไม่ขาดครับถ้าเอาราคามานับ
แต่ผมไม่ชอบ direct drive จากที่ปั่นมาทุกตัว
อย่างไรก็ตาม ... มีอยู่แค่ตัวเดียวที่วัตต์แม่นยำจริงๆนอกนั้นก็วัตต์ติ๊งต่างเหมือนกัน
ถ้ารักจะซื้อขนาดนี้ จะเอาค่าวัตต์ ผมว่าซื้อวัตต์ไปเลยดีกว่าเยอะ

แล้วถามใจตัวเองครับว่าต้องการความ smart ไปเพื่อเป้าหมายอะไร?
คุณ giro ขยายความหน่อยครับ ทำไมไม่ชอบ Direct Drive
ตอนนี้ผมใข้ Rock & Roll อยู่ ถ้าพูดถึงฟิลลิ่งการปั่น ชอบมาก แต่อยากได้ Smart Trainer ไว้ฝึกปั่นกับโปรแกรม Sufferfest ลังเลอยู่่ว่าจะเอาแบบ Direct Drive ดีหรือป่าว
ผมมี Watt Meter อยู่แล้ว ใช้เทรนเนอร์แบบปรับเกียร์เองมันจะมีปัญหาหน่อยนึ่งตอน ที่ต้องปั่นแบบอินเทอวอล เพราะต้องดูทั้งรอบขากับวัตต์ เลยอยากลอง Smart Trainer.
ที่จริงก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่หรอก แต่อารมณ์อยากลองนะแหละ :lol: :lol: :lol:
pranbeach
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1, Masi PC3, Java Skeggia, Araya Federal, Dahon Route

โพสต์ โดย pranbeach »

ใช้กับ trainnerroad โหมด egr มันก็สะดวกดี แต่ถ้าบางวันเจออินเทอร์วอลแบบสปริ๊นสั้นๆวัตต์สูงๆ มันปรับความหนืดไม่ทัน และวัตต์ระหว่างขาจานกับวัตต์เทรนเนอร์ไม่เท่ากัน เพราะวัดกันคนละแบบ ถึงจะออกอัพเฟิร์มแวร์มาตลอดก็แค่ดีขึ้นมานิดหน่อย ที่ไหนมีให้ลอง เอายานไปลองเลยครับ ดูว่าอันไหนวัตต์ใกล้เคียงที่สุดเอาอันนั้นแหละ เพราะถ้ามันดิฟกันมากเวลาโหลด suffest มา มันจะโหดคูณสอง
AortoLock & AortoLock Alarm
http://www.aortolock.com/index.php
parnudon
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย parnudon »

visual3dmax เขียน:
ถ้าเทียบความแม่นยำของ Powermeter กับความชัน สู้พวก Neo กับ Drivo ไม่ได้เลยครับ
https://www.dcrainmaker.com/product-com ... 1883,64898
งบ 25 สุดๆ 27 พอจะได้ปรับ แบบ egr ปรับหนืด อัตโนมัติ อะไรซักอย่างได้มัยครับ 30k เกินฝันไปหน่อยกดไม่ลง
ถ้าจะเอาแบบ Direct Drive เห็นใน dcrainmaker เค้าแนะนำตัว Tacx Flux (Accuracy +-5, ความชัน +10%) แต่ราคาก็น่าจะ 32000 น่ะครับ ต้องรอดู อีกที อาจจะมีเซอร์ไพสแบบ Elite Kura ที่ราคาเมืองนอก 30000 ปลายๆ แต่ในไทยขาย 25000
หรือจะเพิ่มงบหน่อยก็เป็น Wahoo Kickr (Accuracy +-3, ความชัน +15%) รุ่นเก่า ลดเหลือ 33600 ครับ

แต่ถ้าไม่เอา Direct Drive ก็มี Wahoo Kickr Snap ซึ่งเมืองนอกปรับลดราคาไปรอบนึง แต่ในไทยไม่ได้ปรับตาม
ส่วนยี่ห้ออื่นในไทย เท่าที่ดูคือเป็นรุ่นเก่าแล้วอะครับ เช่น
Cyclops Magnus ออกมาแทน Cyclops Powerbeam เคยถามโปรไบค์ บอกว่าไม่ได้เอาตัวนี้มา
Tacx Vortax Smart ตัวนี้น่าจะยังไม่มีตัวใหม่มาแทน ตัวแทนนำเข้าน่าจะยังมีอยู่
Elite Rampa น่าจะออกมาแทนตัว Elite Qubo Digital Smart B+ ไม่รู้ว่าตัวแทนนำเข้ามารึป่าวครับ

ลองเปรียบเทียบจากอันนี้ก็ได้ครับ
https://www.dcrainmaker.com/2016/10/ann ... tions.html

ตอนผมเลือกก็ตัดงบมาเหลือเท่ากันกับพี่ แต่ว่าผมยอมตัด EGR ออกไป คิดว่าปั่น Trainerroad แล้วปรับเกียร์ตามเอา แล้วเอาแบบ Direct Drive แทน เนื่องจากความยากง่ายในการใส่ กลัวใส่ยากๆ แล้วพาลจะไม่ปั่นเอา แล้วก็บวกกับตัว Kura มี Pedal Analysis (ซื้อเพิ่ม 300 กว่าๆ)ที่วิเคราะห์รอบขาให้เป็นวงกลม แบบ SpinScan เลยเอามาครับ

รูปภาพ
Pedal Analysis (ซื้อเพิ่ม 300 กว่าๆ)ที่วิเคราะห์รอบขาให้เป็นวงกลม
- หน้าตามันเป็นยังไงครับ Pedal Analysis เป็นอุปกรณ์เสริมหรือว่าเป็น Software ครับ
DoDo-Bic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SLR, Focus Izalco Max
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DoDo-Bic »

parnudon เขียน:
visual3dmax เขียน: งบ 25 สุดๆ 27 พอจะได้ปรับ แบบ egr ปรับหนืด อัตโนมัติ อะไรซักอย่างได้มัยครับ 30k เกินฝันไปหน่อยกดไม่ลง
ถ้าจะเอาแบบ Direct Drive เห็นใน dcrainmaker เค้าแนะนำตัว Tacx Flux (Accuracy +-5, ความชัน +10%) แต่ราคาก็น่าจะ 32000 น่ะครับ ต้องรอดู อีกที อาจจะมีเซอร์ไพสแบบ Elite Kura ที่ราคาเมืองนอก 30000 ปลายๆ แต่ในไทยขาย 25000
หรือจะเพิ่มงบหน่อยก็เป็น Wahoo Kickr (Accuracy +-3, ความชัน +15%) รุ่นเก่า ลดเหลือ 33600 ครับ

แต่ถ้าไม่เอา Direct Drive ก็มี Wahoo Kickr Snap ซึ่งเมืองนอกปรับลดราคาไปรอบนึง แต่ในไทยไม่ได้ปรับตาม
ส่วนยี่ห้ออื่นในไทย เท่าที่ดูคือเป็นรุ่นเก่าแล้วอะครับ เช่น
Cyclops Magnus ออกมาแทน Cyclops Powerbeam เคยถามโปรไบค์ บอกว่าไม่ได้เอาตัวนี้มา
Tacx Vortax Smart ตัวนี้น่าจะยังไม่มีตัวใหม่มาแทน ตัวแทนนำเข้าน่าจะยังมีอยู่
Elite Rampa น่าจะออกมาแทนตัว Elite Qubo Digital Smart B+ ไม่รู้ว่าตัวแทนนำเข้ามารึป่าวครับ

ลองเปรียบเทียบจากอันนี้ก็ได้ครับ
https://www.dcrainmaker.com/2016/10/ann ... tions.html

ตอนผมเลือกก็ตัดงบมาเหลือเท่ากันกับพี่ แต่ว่าผมยอมตัด EGR ออกไป คิดว่าปั่น Trainerroad แล้วปรับเกียร์ตามเอา แล้วเอาแบบ Direct Drive แทน เนื่องจากความยากง่ายในการใส่ กลัวใส่ยากๆ แล้วพาลจะไม่ปั่นเอา แล้วก็บวกกับตัว Kura มี Pedal Analysis (ซื้อเพิ่ม 300 กว่าๆ)ที่วิเคราะห์รอบขาให้เป็นวงกลม แบบ SpinScan เลยเอามาครับ

รูปภาพ
Pedal Analysis (ซื้อเพิ่ม 300 กว่าๆ)ที่วิเคราะห์รอบขาให้เป็นวงกลม
- หน้าตามันเป็นยังไงครับ Pedal Analysis เป็นอุปกรณ์เสริมหรือว่าเป็น Software ครับ
เป็น Software ครับ หน้าตาประมาณในลิ้งค์
https://www.dcrainmaker.com/2016/09/the ... ainer.html
Bikeandbody
สมาชิก
สมาชิก
team: BikeandBody

โพสต์ โดย Bikeandbody »

ลองดูตัวนี้ครับ
ไฟล์แนบ
onelap opening.jpg
onelap opening.jpg (67.02 KiB) เข้าดูแล้ว 1447 ครั้ง
3.png (1.02 MiB) เข้าดูแล้ว 1447 ครั้ง
10.png (1.03 MiB) เข้าดูแล้ว 1447 ครั้ง
11.png (1.2 MiB) เข้าดูแล้ว 1447 ครั้ง
Untitled.png (740.99 KiB) เข้าดูแล้ว 1447 ครั้ง
jigant888
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานจังหวัดอำนาจเจริญ
Bike: เสือหมอบ BMC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jigant888 »

สอบถามครับแล้วตัว cyccleoop hammer ไม่มีใครเล่นเหรอครับ
Jackoto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66825156392
team: Platong Cycling Club by Operator กากๆ
Bike: ไอ้ม้าเยอรมันดำๆ ไฟฟ้า แรงควาย
ตำแหน่ง: ทะเลมีคลื่นเป็นส่วนมากกก บนฝั่งนานๆได้อยู่ซักที
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Jackoto »

สรุปตัวไหนเสียงเงียบสุดครับ
Line ID: jackoto
แรงไม่มี รถดีไว้ก่อน
สูงสุดสู่สามัญ สิ่งที่ดีที่สุดอาจจะไม่เหมาะสมที่สุด
มีปัญหาโทรมาไม่ติด PM มาก้อได้
jigant888
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานจังหวัดอำนาจเจริญ
Bike: เสือหมอบ BMC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jigant888 »

สรุปตัวไหนเสียงเงียบสุดครับ
ตัวเงียบสุดน่าจะเป็น eliet drivo
DoDo-Bic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SLR, Focus Izalco Max
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DoDo-Bic »

เงียบสุดที่ DCrainmaker ทดสอบมาเป็น Tacx Neo ครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้าจะเอา direct drive ไปเลยถ้าสมจริง พวกลูกกลิ้งแปะกับยาง watt มากๆ torque มาไวยางสลิป ผมได้รอง bkool watt 400 + ยืนโยก ยางสลิปฟิบๆๆ แต่ถ้าปั่นแบบไม่โยกปั่นนั่งๆเป็น tt ไม่เป็นปัญหา เวลายืนโยก watt 400+ โครงเครงมาก แต่ elit kura ได้ลองปลเวฟิลเยี่มเลย ไม่โคร้งเครงไม่สลิป แน่นๆ หนักๆ มีตังจัดไป ดีที่ได้ลอง ความเห็นส่วนตัว ความชอบต่างกันนะครับ ถ้าตังถึงผมจัด direct ถ้าตังไม่ถึง ออกขา watt เทรนเนอ มิโนน่า r60 ก่เพียงพอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”