สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน ระหว่าง เฟรมอลูเริ่มต้น+ล้อคาร์บอน กับ เฟรมคาร์บอน+ล้ออลู '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

นักปั่นน่องโต
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน ระหว่าง เฟรมอลูเริ่มต้น+ล้อคาร์บอน กับ เฟรมคาร์บอน+ล้ออลู '

โพสต์ โดย นักปั่นน่องโต »

ระหว่าง เฟรมอลูเริ่มต้น+ล้อคาร์บอน กับ เฟรมคาร์บอน+ล้ออลู
อันไหนที่อัพแล้วได้ผลที่ดีกว่าครับ (นอกจากอัพแรงขา)
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

Re: สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน

โพสต์ โดย thaiji333 »

เฟรมคาร์บอน+ล้ออัลลูครับ จากที่เคยลองมานะครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน

โพสต์ โดย visual3dmax »

เฟรม จากสายเขา มา aero ยิ่งชัด
รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ตอนนี้ใช้เฟรมอะไรอยู่ครับ แต่เดาว่าปัจจุบันน่าจะใช้เฟรมอลูอยู่

ถ้าอยากได้AVเยอะกว่าเดิมนิดนึงแบบง่ายๆ อัพล้อครับ
ถ้าอยากเปลี่ยนฟีลลิ่งให้เปลี่ยนเฟรมครับ

ส่วนล้ออลูหรือคาร์บอนผมว่าคำถามกว้างไปนิดนึงครับ
ถ้าผมบอกว่าล้ออลูแพงๆอย่าง Campagnolo Shamal ดีกว่าล้อคาร์บอนถูกๆอย่างเช่น VISPตัว ECO series จะเชื่อมั้ยครับ อิอิ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
bouum2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: KOLO TEAM PHRAE
Bike: DARK SCULTURA

โพสต์ โดย bouum2 »

ขึ้นอยู่กับว่าอัพไปที่เฟรมหรือล้อระดับไหนครับถ้าราคาเท่ากันเช่นสองหมื่นกลางๆคุณจะได้ล้ออลูคุณภาพสูงหรือล้อคารบอนขอบสูงระดับกลาง มาคู่กับเฟรมอลูเริ่มต้น ผลที่ได้คือน้ำหนักรถจะหายไปประมาณ5-8 ขีด ความไหลลื่นเพิ่มขึ้นอย่างสัมผัสได้ไม่ยากปั่นสนุกขึ้นมาก เช่นกันงบนี้จะได้เฟรมคาร์บอนเริ่มต้นหรือถ้าไม่ติดแบรนด์ก็จะได้เฟรม open mold มาคู่กับล้อติดรถหนักๆดุมไม่ค่อยไหลลื่น เฟรมคาร์บอนระดับราคานี้น้ำหนักจะไม่เบาหวิวเหมือนเฟรมแพงๆ หรือถ้าเบาก็จะออกแนวย้วยยวบยาบ ฟิลลิ่งในการปั่นน่าจะพอเดาได้นะครับ ทั้งนี้ผมยกเป็นเคสซื้อใหม่ทั้งคู่นะครับ
Dark Scultura
สายเขาสายดอย หัดลาก
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

bouum2 เขียน:ขึ้นอยู่กับว่าอัพไปที่เฟรมหรือล้อระดับไหนครับถ้าราคาเท่ากันเช่นสองหมื่นกลางๆคุณจะได้ล้ออลูคุณภาพสูงหรือล้อคารบอนขอบสูงระดับกลาง มาคู่กับเฟรมอลูเริ่มต้น ผลที่ได้คือน้ำหนักรถจะหายไปประมาณ5-8 ขีด ความไหลลื่นเพิ่มขึ้นอย่างสัมผัสได้ไม่ยากปั่นสนุกขึ้นมาก เช่นกันงบนี้จะได้เฟรมคาร์บอนเริ่มต้นหรือถ้าไม่ติดแบรนด์ก็จะได้เฟรม open mold มาคู่กับล้อติดรถหนักๆดุมไม่ค่อยไหลลื่น เฟรมคาร์บอนระดับราคานี้น้ำหนักจะไม่เบาหวิวเหมือนเฟรมแพงๆ หรือถ้าเบาก็จะออกแนวย้วยยวบยาบ ฟิลลิ่งในการปั่นน่าจะพอเดาได้นะครับ ทั้งนี้ผมยกเป็นเคสซื้อใหม่ทั้งคู่นะครับ
ผมเคยใช้ hongfu 066sl toray1000 เทียบกับ propel advance pro ตัวรองท๊อปซาง od2 เทียบกันแล้วคนละฟิล
แข็งขึ้นเข้า propel ไม่กระโจนติดเท้ากับ 066 แต่กลับกัน ทางราบ 066 สู้ propel ไม่ได้แล้ว โรลลิ่งสู้ propel ไม่ได้ถ้าเขาสูงชัน
propel สู้ 066 ไม่ได้ แต่ตัว prepel isp ไม่เคยลอง ทั้งคู้ใช้อะไหร่ตัวเดี่ยวกัน 066 ย้ายอะไหร่มา propel
ขาประจำ
ขาประจำ

thaiji333 เขียน:เฟรมคาร์บอน+ล้ออัลลูครับ จากที่เคยลองมานะครับ
ขอบคุณครับ เห็นทีต้องลองซะแล้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

JayTHAI เขียน:ตอนนี้ใช้เฟรมอะไรอยู่ครับ แต่เดาว่าปัจจุบันน่าจะใช้เฟรมอลูอยู่

ถ้าอยากได้AVเยอะกว่าเดิมนิดนึงแบบง่ายๆ อัพล้อครับ
ถ้าอยากเปลี่ยนฟีลลิ่งให้เปลี่ยนเฟรมครับ

ส่วนล้ออลูหรือคาร์บอนผมว่าคำถามกว้างไปนิดนึงครับ
ถ้าผมบอกว่าล้ออลูแพงๆอย่าง Campagnolo Shamal ดีกว่าล้อคาร์บอนถูกๆอย่างเช่น VISPตัว ECO series จะเชื่อมั้ยครับ อิอิ
ตอนนี้ใช้เฟรมอลูเริ่มต้น ครับ พอดีมีงบจำกัดเลยคิดว่า อยากอัพไรดีก่อนที่เห็นผลที่ชัดกว่าครับ
ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

bouum2 เขียน:ขึ้นอยู่กับว่าอัพไปที่เฟรมหรือล้อระดับไหนครับถ้าราคาเท่ากันเช่นสองหมื่นกลางๆคุณจะได้ล้ออลูคุณภาพสูงหรือล้อคารบอนขอบสูงระดับกลาง มาคู่กับเฟรมอลูเริ่มต้น ผลที่ได้คือน้ำหนักรถจะหายไปประมาณ5-8 ขีด ความไหลลื่นเพิ่มขึ้นอย่างสัมผัสได้ไม่ยากปั่นสนุกขึ้นมาก เช่นกันงบนี้จะได้เฟรมคาร์บอนเริ่มต้นหรือถ้าไม่ติดแบรนด์ก็จะได้เฟรม open mold มาคู่กับล้อติดรถหนักๆดุมไม่ค่อยไหลลื่น เฟรมคาร์บอนระดับราคานี้น้ำหนักจะไม่เบาหวิวเหมือนเฟรมแพงๆ หรือถ้าเบาก็จะออกแนวย้วยยวบยาบ ฟิลลิ่งในการปั่นน่าจะพอเดาได้นะครับ ทั้งนี้ผมยกเป็นเคสซื้อใหม่ทั้งคู่นะครับ
ขอบคุณครับบบบบ อยากอัพใหม่ทั้งคัน แต่ งบมีจำกัดอ่าครับ แฮ่ๆๆ (แอบเล็งไว้มือสองยุวเหมือนกันครับ)
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:เฟรม จากสายเขา มา aero ยิ่งชัด
ขอบคุณครับ
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

โพสต์ โดย wutthinan22 »

JayTHAI เขียน:ตอนนี้ใช้เฟรมอะไรอยู่ครับ แต่เดาว่าปัจจุบันน่าจะใช้เฟรมอลูอยู่

ถ้าเทียบแบบนี้ก็ไม่ถูกน่ะครับ เพราะราคามันก็ต่างกันเป็นเท่าตัวเลย ถ้าจะเทียบต้องเทียบในราคาที่ใกล้เคียงกัน ถ้าคุณคิดว่าชามาล ผมก็คิดว่าdura ace 35 อลูคาร์บอนไม่ต้องกลัวเขาเลยและเวลาเบรคไม่ต้องมาสนใจเรื่องขอบเบรคสีซีดอีก ราคาก็ใกล้ๆเคียงกันน่ะครับ ถ้าเทียบผมเลือกdura ace 35 โดยไม่คิดเลยหล่ะ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

Re: สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน ระหว่าง เฟรมอลูเริ่มต้น+ล้อคาร์บอน กับ เฟรมคาร์บอน+ล้ออลู '

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

ตามstepคนงบน้อยครับ
1.เฟรมคาร์บอน
2.ล้อ Scirocco
3.ล้อ คาร์บอน
4.ชุดขับ
จากเฟรมอลูไปเฟรมคาร์บอน เบาชึ้น ขึ้นเขา ขึ้นเนินง่าย เร่งความเร็วง่าย ปั่นได้นานขึ้น

ล้อขอบตั้งแต่ 35 ขึ้นไป เติมแรงเพื่อคงความเร็วน้อย ปั่นสนุก
แต่ถ้า ขอบ 56 ขึ้นไปบางคนบอกว่าแรงไม่ถึง
เปลี่ยนชุดขับเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดน.น ให้ผลตามเงินที่ลง ยิ่งแพงยิ่งดี แต่อายุการใช้งานของ โซ่ เฟืองจะสั้นลงตามไปด้วย
poohbear
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน ระหว่าง เฟรมอลูเริ่มต้น+ล้อคาร์บอน กับ เฟรมคาร์บอน+ล้ออลู '

โพสต์ โดย poohbear »

ถามกว้างไปนิด เพราะช่วงราคามันกว้าง ถ้าจะให้สมาชิกช่วยฟันธง ต้องบอกงบกับของที่ใช้อยู่ตอนนี้ด้วยครับ
คำถามนี้เคยเป็นโจทย์ของผมอยู่พักนึง สุดท้ายเลือกเฟรม ส่วนตัวผมว่าอัพเฟรมที่ถูกใจ มันยั่่งยืนกว่าอัพล้อ
ถึงสุดท้ายจะต้องอัพทั่งคู่อยู่ดี :lol: :lol: ปัจจุบันผมก็ยังใช้ล้ออลูยอดฮิตอยู่นะ มันสมบุกสมบันดี ไม่ต้องระวังมาก
เรื่องเฟรมนี่ จากที่เคยลองของเพื่อนบ้าง บางเฟรมผมว่ามันขี่ไม่ไปจริงๆนะ หนัก ตื้อ ตัน อันนี้้น่าขายๆทิ้งซะ
เรื่องอัพของนี่ศึกษาเยอะๆครับ หาลองได้ลอง บางทีอัพมาแบบว่า เห้ย เสียเงินตั้งแพง ไม่ใช่อย่างที่คิดนี่หว่า 55555
ขาประจำ
ขาประจำ

poohbear เขียน:ถามกว้างไปนิด เพราะช่วงราคามันกว้าง ถ้าจะให้สมาชิกช่วยฟันธง ต้องบอกงบกับของที่ใช้อยู่ตอนนี้ด้วยครับ
คำถามนี้เคยเป็นโจทย์ของผมอยู่พักนึง สุดท้ายเลือกเฟรม ส่วนตัวผมว่าอัพเฟรมที่ถูกใจ มันยั่่งยืนกว่าอัพล้อ
ถึงสุดท้ายจะต้องอัพทั่งคู่อยู่ดี :lol: :lol: ปัจจุบันผมก็ยังใช้ล้ออลูยอดฮิตอยู่นะ มันสมบุกสมบันดี ไม่ต้องระวังมาก
เรื่องเฟรมนี่ จากที่เคยลองของเพื่อนบ้าง บางเฟรมผมว่ามันขี่ไม่ไปจริงๆนะ หนัก ตื้อ ตัน อันนี้้น่าขายๆทิ้งซะ
เรื่องอัพของนี่ศึกษาเยอะๆครับ หาลองได้ลอง บางทีอัพมาแบบว่า เห้ย เสียเงินตั้งแพง ไม่ใช่อย่างที่คิดนี่หว่า 55555
ตอนนี้ใช้ bianchi nirone 7 ล้อ scirocco ชุดขับ smimano sora เต็มกรุ๊ปเซ็ต ครับ ส่วนงบตอนนี้มีสามหมื่นต้นๆอ่าครับ (ความคิดส่วนตัวของพี่ๆ ควรอัพอันไหนก่อนครับ )
bouum2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: KOLO TEAM PHRAE
Bike: DARK SCULTURA

โพสต์ โดย bouum2 »

นักปั่นน่องโต เขียน:
poohbear เขียน:ถามกว้างไปนิด เพราะช่วงราคามันกว้าง ถ้าจะให้สมาชิกช่วยฟันธง ต้องบอกงบกับของที่ใช้อยู่ตอนนี้ด้วยครับ
ตอนนี้ใช้ bianchi nirone 7 ล้อ scirocco ชุดขับ smimano sora เต็มกรุ๊ปเซ็ต ครับ ส่วนงบตอนนี้มีสามหมื่นต้นๆอ่าครับ (ความคิดส่วนตัวของพี่ๆ ควรอัพอันไหนก่อนครับ )
งบสามหมื่นมีล้อscirocco อยู่แล้วแสดงว่าคุณเลือกอัพล้อจากตัวติดรถมาแล้วนี่ครับ น่าจะจับอารมณ์เที่ยบกับล้อติดรถพลสมควร อีกอย่างscirocco ก็ไม่ได้ขีัริ้วขี่เหร่อะไรลงแข่งยังไหวเลย งบนี้จัดเฟรมคาร์บอนได้เลยครับ ถ้าตาถึงจัดเฟรมมือสองตัวเด็ดๆได้หลายตัวเลยครับ
Dark Scultura
สายเขาสายดอย หัดลาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”