สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน ระหว่าง เฟรมอลูเริ่มต้น+ล้อคาร์บอน กับ เฟรมคาร์บอน+ล้ออลู '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

poohbear
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน ระหว่าง เฟรมอลูเริ่มต้น+ล้อคาร์บอน กับ เฟรมคาร์บอน+ล้ออลู '

โพสต์ โดย poohbear »

นักปั่นน่องโต เขียน:
poohbear เขียน:ถามกว้างไปนิด เพราะช่วงราคามันกว้าง ถ้าจะให้สมาชิกช่วยฟันธง ต้องบอกงบกับของที่ใช้อยู่ตอนนี้ด้วยครับ
คำถามนี้เคยเป็นโจทย์ของผมอยู่พักนึง สุดท้ายเลือกเฟรม ส่วนตัวผมว่าอัพเฟรมที่ถูกใจ มันยั่่งยืนกว่าอัพล้อ
ถึงสุดท้ายจะต้องอัพทั่งคู่อยู่ดี :lol: :lol: ปัจจุบันผมก็ยังใช้ล้ออลูยอดฮิตอยู่นะ มันสมบุกสมบันดี ไม่ต้องระวังมาก
เรื่องเฟรมนี่ จากที่เคยลองของเพื่อนบ้าง บางเฟรมผมว่ามันขี่ไม่ไปจริงๆนะ หนัก ตื้อ ตัน อันนี้้น่าขายๆทิ้งซะ
เรื่องอัพของนี่ศึกษาเยอะๆครับ หาลองได้ลอง บางทีอัพมาแบบว่า เห้ย เสียเงินตั้งแพง ไม่ใช่อย่างที่คิดนี่หว่า 55555
ตอนนี้ใช้ bianchi nirone 7 ล้อ scirocco ชุดขับ smimano sora เต็มกรุ๊ปเซ็ต ครับ ส่วนงบตอนนี้มีสามหมื่นต้นๆอ่าครับ (ความคิดส่วนตัวของพี่ๆ ควรอัพอันไหนก่อนครับ )
เป็นผม
ตัวเลือก 1 เฟรม+ชุดขับ ขายยกคันแยกล้อเก็บไว้ใส่คันใหม่ ตีราคาสัก 12,000 +-
รวมกับงบที่มีสมมติ 33,000- บวกกับที่ขายได้ จะมีเงินกำไว้ 45,000- โอววว จัดคาร์บอน11sp มือ 2 ยกคัน
ถ้ามีประสบการณ์หน่อยก็ ค่อยๆหาจับมือ 2 แยกชิ้น
ตัวเลือก 2 ล้อคาร์บอน+ชุดขับ
ขาย scirocco 6 พัน รวมงบเป็น เกือบ 4 หมื่น โอวว ได้ล้อคาร์บอน 2 หมื่น + ชุดขับ 11 sp
ตัวเลือก 3 ล้อคาร์บอน มีแบรนด์ สัก 3 หมื่นก่าๆ
ตัวเลือก 4 5 6 7... เยอะแยะ
เป้นผมเลือกข้อ 1 ประกอบเสร็จได้รถสักไม่เกิน 8 โล แค่นี้ก้ขี่แฮปปี้ละครับ นั่งมองยังแฮปปี้เลย
เหมือนมองผู้หญิง เฟรมก็เหมือนหน้า ผมมองหน้าก่อนส่วนอื่น 8-) 8-) 8-) :roll: :roll:
รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน

โพสต์ โดย JayTHAI »

wutthinan22 เขียน: ถ้าเทียบแบบนี้ก็ไม่ถูกน่ะครับ เพราะราคามันก็ต่างกันเป็นเท่าตัวเลย ถ้าจะเทียบต้องเทียบในราคาที่ใกล้เคียงกัน ถ้าคุณคิดว่าชามาล ผมก็คิดว่าdura ace 35 อลูคาร์บอนไม่ต้องกลัวเขาเลยและเวลาเบรคไม่ต้องมาสนใจเรื่องขอบเบรคสีซีดอีก ราคาก็ใกล้ๆเคียงกันน่ะครับ ถ้าเทียบผมเลือกdura ace 35 โดยไม่คิดเลยหล่ะ
ใช่เลยครับผม แต่อย่างที่ผมบอกอะครับ จขกท.ถามกว้างเกินแค่เทียบล้อคาร์บอนกับอลูมินัม ผมก็เลยเลือกตัวอย่างที่มันต่างกันอย่างชัดเจน จะได้เห็นภาพง่ายๆน่ะครับ 5555555555
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
นักปั่นน่องโต
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามการอัพอุปกรณ์จักรยาน ระหว่าง เฟรมอลูเริ่มต้น+ล้อคาร์บอน กับ เฟรมคาร์บอน+ล้ออลู '

โพสต์ โดย นักปั่นน่องโต »

poohbear เขียน:
นักปั่นน่องโต เขียน:
poohbear เขียน:ถามกว้างไปนิด เพราะช่วงราคามันกว้าง ถ้าจะให้สมาชิกช่วยฟันธง ต้องบอกงบกับของที่ใช้อยู่ตอนนี้ด้วยครับ
คำถามนี้เคยเป็นโจทย์ของผมอยู่พักนึง สุดท้ายเลือกเฟรม ส่วนตัวผมว่าอัพเฟรมที่ถูกใจ มันยั่่งยืนกว่าอัพล้อ
ถึงสุดท้ายจะต้องอัพทั่งคู่อยู่ดี :lol: :lol: ปัจจุบันผมก็ยังใช้ล้ออลูยอดฮิตอยู่นะ มันสมบุกสมบันดี ไม่ต้องระวังมาก
เรื่องเฟรมนี่ จากที่เคยลองของเพื่อนบ้าง บางเฟรมผมว่ามันขี่ไม่ไปจริงๆนะ หนัก ตื้อ ตัน อันนี้้น่าขายๆทิ้งซะ
เรื่องอัพของนี่ศึกษาเยอะๆครับ หาลองได้ลอง บางทีอัพมาแบบว่า เห้ย เสียเงินตั้งแพง ไม่ใช่อย่างที่คิดนี่หว่า 55555
ตอนนี้ใช้ bianchi nirone 7 ล้อ scirocco ชุดขับ smimano sora เต็มกรุ๊ปเซ็ต ครับ ส่วนงบตอนนี้มีสามหมื่นต้นๆอ่าครับ (ความคิดส่วนตัวของพี่ๆ ควรอัพอันไหนก่อนครับ )
เป็นผม
ตัวเลือก 1 เฟรม+ชุดขับ ขายยกคันแยกล้อเก็บไว้ใส่คันใหม่ ตีราคาสัก 12,000 +-
รวมกับงบที่มีสมมติ 33,000- บวกกับที่ขายได้ จะมีเงินกำไว้ 45,000- โอววว จัดคาร์บอน11sp มือ 2 ยกคัน
ถ้ามีประสบการณ์หน่อยก็ ค่อยๆหาจับมือ 2 แยกชิ้น
ตัวเลือก 2 ล้อคาร์บอน+ชุดขับ
ขาย scirocco 6 พัน รวมงบเป็น เกือบ 4 หมื่น โอวว ได้ล้อคาร์บอน 2 หมื่น + ชุดขับ 11 sp
ตัวเลือก 3 ล้อคาร์บอน มีแบรนด์ สัก 3 หมื่นก่าๆ
ตัวเลือก 4 5 6 7... เยอะแยะ
เป้นผมเลือกข้อ 1 ประกอบเสร็จได้รถสักไม่เกิน 8 โล แค่นี้ก้ขี่แฮปปี้ละครับ นั่งมองยังแฮปปี้เลย
เหมือนมองผู้หญิง เฟรมก็เหมือนหน้า ผมมองหน้าก่อนส่วนอื่น 8-) 8-) 8-) :roll: :roll:
ขอบคุณครับบบบ เห็นทีผมเริ่มคล้อยตามความเห็นของท่านพี่แล้วล่ะ แฮ่ๆๆๆ
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ผมใชันิโรเน่รุ่นแรกๆที่สีขาวแดงมานานแหละ อัพชุดขับ อัพล้อ แต่ก็ยังตันๆครัเวลาเจอพวกลากเกิน45หลุดทุกที
ผมว่าอัพเฟรมเลยครับ
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

โพสต์ โดย wutthinan22 »

ถ้าจะให่ผมแนะนำจากประสบการณ์ตรงก็คือ

จักรยานที่คุณมีอยู่แล้วขายทิ้งให้หมดยกเว้นล้อ แล้วนำเงินที่เหลือมาอัพเฟรม+ชุดขับก่อน

-ส่วนเฟรม ควรเลือกประเภทที่เหมาะสมว่าคุณชอบแนวไหน All around / Aero
ถ้าให้ผมแนะนำก็เฟรม All around เน้นสบาย ไม่ต้องก้มให้ปวดหลังแค่นี้ก็ปั่นได้สนุกแล้ว
-ส่วนชุดขับ ก็คงไม่พ้น 105 11สปีด

-ส่วนล้อใช้ล้อเดิมไปก่อนแล้วสะสมเงินหาล้อมือสองอย่าง dura ace c35 มือสองแล้วแต่จังหวะ แต่จบในล้อเดียวและคุณภาพมาก
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896119759
team: แอวมองไซคลิ่งทีม
Bike: Giant TCR Advance

โพสต์ โดย junhom »

อารมย์นี้เจอะมาแว้ว สรุปลงเอยด้วยการขายคันเดิมMerida scul904+ชุดขับ105+ล้ออลูแบริ่งรื่นๆขอบ30 ขายและมีงบในมือ35,000 จบด้วยการไปถอยJava sk2 sramapex(ราคาโปร+ขายล้อเดิมติดรถมา)+ล้อsciroccoมือ2=32,000 เหลืองบตั้ง2,000แหนะ จากคันเดิมที่เป็นอลูลากยาวๆ10-15กิโลได้ไม่เกิน38 แต่ตอนนี้10กิโล40-45หน้าซีด
ปล.รถก็มีส่วน+สภาพจิตใจที่มีต่อรถคันใหม่ก็มีส่วนในการปั่นทุกกรณี อิอิ อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวครับ
"ขอแค่ได้ปั่น"
L-Mong cycling
ขาประจำ
ขาประจำ

วันชัย คำแพง เขียน:ผมใชันิโรเน่รุ่นแรกๆที่สีขาวแดงมานานแหละ อัพชุดขับ อัพล้อ แต่ก็ยังตันๆครัเวลาเจอพวกลากเกิน45หลุดทุกที
ผมว่าอัพเฟรมเลยครับ
ขอบคุณครับบบบ คงต้องมาเปลี่ยนแฟรมแล้วสิน่ะ มีแนะนำไมครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

wutthinan22 เขียน:ถ้าจะให่ผมแนะนำจากประสบการณ์ตรงก็คือ

จักรยานที่คุณมีอยู่แล้วขายทิ้งให้หมดยกเว้นล้อ แล้วนำเงินที่เหลือมาอัพเฟรม+ชุดขับก่อน

-ส่วนเฟรม ควรเลือกประเภทที่เหมาะสมว่าคุณชอบแนวไหน All around / Aero
ถ้าให้ผมแนะนำก็เฟรม All around เน้นสบาย ไม่ต้องก้มให้ปวดหลังแค่นี้ก็ปั่นได้สนุกแล้ว
-ส่วนชุดขับ ก็คงไม่พ้น 105 11สปีด

-ส่วนล้อใช้ล้อเดิมไปก่อนแล้วสะสมเงินหาล้อมือสองอย่าง dura ace c35 มือสองแล้วแต่จังหวะ แต่จบในล้อเดียวและคุณภาพมาก
ขอบคุณครับ ที่เป็นแนวทางชี้มางสว่าง แฮ่ๆๆ
ขาประจำ
ขาประจำ

junhom เขียน:อารมย์นี้เจอะมาแว้ว สรุปลงเอยด้วยการขายคันเดิมMerida scul904+ชุดขับ105+ล้ออลูแบริ่งรื่นๆขอบ30 ขายและมีงบในมือ35,000 จบด้วยการไปถอยJava sk2 sramapex(ราคาโปร+ขายล้อเดิมติดรถมา)+ล้อsciroccoมือ2=32,000 เหลืองบตั้ง2,000แหนะ จากคันเดิมที่เป็นอลูลากยาวๆ10-15กิโลได้ไม่เกิน38 แต่ตอนนี้10กิโล40-45หน้าซีด
ปล.รถก็มีส่วน+สภาพจิตใจที่มีต่อรถคันใหม่ก็มีส่วนในการปั่นทุกกรณี อิอิ อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวครับ
ผมน่าจะลงเอยแบบนั้นเหมือนกันน่ะ อิอิ
FishHunter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
Bike: GT Zarka

โพสต์ โดย FishHunter »

งบขนาดนี้ 3.2 หมื่น
1. ถอย Java Carbon ได้ทั้งคัน(Feroce) แล้วใส่ Srirocco สวย
2. เฟรมเทพลดราคา Neilpryze แล้วค่อย Up ชุดขับภายหลัง
3. รอสอยเฟรม Carbon มือ2 ก็น่าจะได้
4. ขายคันเก่าทั้งคันเก็บล้อไว้ ไปถอย Ridley Finex SL ชุดขับ105 จบครบๆ
ตัวนี้ พ่อไกรทอง กระทืบได้แชมป์สเตท TDF มาแล้วรับรองว่าดี
ทางเลือกเพียบเลย :D :D :D
Supa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตาก
Bike: Wheeler road / GIANT NRS MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Supa »

จากสเปกรถเก่า ไม่เหมาะจะอัพครับ ขายยกคันไปเลยดีกว่า เก็บล้อไว้ แล้วนำงบทั้งหมดไปหา รถสำเร็จ ที่เฟรมกับชุดขับตรงใจที่สุด แล้วเอาซิรอคโค่ไปใส่แทน
อนาคตพองบถึงค่อยอัพล้อออลราวด์แบบทนๆ เน้นของเบรคอลู หนัดราวๆ 1.5กว่าๆลงมา เช่น ชามาล อูนัส ดูราเอซซี35 มาวิค ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

FishHunter เขียน:งบขนาดนี้ 3.2 หมื่น
1. ถอย Java Carbon ได้ทั้งคัน(Feroce) แล้วใส่ Srirocco สวย
2. เฟรมเทพลดราคา Neilpryze แล้วค่อย Up ชุดขับภายหลัง
3. รอสอยเฟรม Carbon มือ2 ก็น่าจะได้
4. ขายคันเก่าทั้งคันเก็บล้อไว้ ไปถอย Ridley Finex SL ชุดขับ105 จบครบๆ
ตัวนี้ พ่อไกรทอง กระทืบได้แชมป์สเตท TDF มาแล้วรับรองว่าดี
ทางเลือกเพียบเลย :D :D :D
ขอบคุณครับบบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Supa เขียน:จากสเปกรถเก่า ไม่เหมาะจะอัพครับ ขายยกคันไปเลยดีกว่า เก็บล้อไว้ แล้วนำงบทั้งหมดไปหา รถสำเร็จ ที่เฟรมกับชุดขับตรงใจที่สุด แล้วเอาซิรอคโค่ไปใส่แทน
อนาคตพองบถึงค่อยอัพล้อออลราวด์แบบทนๆ เน้นของเบรคอลู หนัดราวๆ 1.5กว่าๆลงมา เช่น ชามาล อูนัส ดูราเอซซี35 มาวิค ครับ
มีแนะนำยี่ห้อ รุ่นไหมครับ (งบเดิมมียุว สามหมื่นกลางๆครับ ยังไม่บวกที่จะขายคันเดิมครับ)
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

คาร์บอนดีกว่าทุกด้าน เลือกใช้สิ่งที่ใกล้ตัวเราที่สุด เฟรมก่อน
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jokenakub »

ผมขอตอบไม่ตรงคำถามนิดนึงนะครับ ผมใช้เทรค1.1 แฮนตรง ชุดขับคาริสขึ้นลาก 50-34-11-28 ความเร็ว55 2ไฟแดง อีกครั้งเปลี่ยนเป็นแฮนหมอบทุกอย่างเดิมเหมือนข้างต้น11-32ขึ้นดอยอินทร์ขาไม่แตะพื้น. สรุปสำหรับผม. คือ. เฟรมอลูมันสติปมากกกยิ่งตัวเริ่มต้นด้วยนะครับแหล่มเลย. อัพล้อครับใช้เฟรมเดิม.ล้อดูราเอจมือสองc35 มันเนียนมากเติมไม่เยอะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”