ตั้งตีนผีไม่ได้ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
โกโก้ปั่น
สมาชิก
สมาชิก

ตั้งตีนผีไม่ได้ครับ

โพสต์ โดย โกโก้ปั่น »

รถผมใช้ athena 11 sp.ทั้งกรุ๊ป ยกเว้นแต่เฟืองกับโซ่เป็น ultegra 11 sp. 11.28

ทีนี้มันจะมีเสียงตรงบริเวณตีนผีกับเฟืองจะเป็นตอนที่ใช้เฟืองที่ 3 4 5 นับจากเฟืองเล็กสุดขึ้นมา แต่การเข้าเกียร์ขึ้นลงได้ปกติ

พอผมลองปรับสายเกียร์ ตึงขึ้น เสียงหาย แต่เกียร์ลงไม่เนียน แต่ขึ้นได้

พอปรับสายเกียร์ หย่อนลง เสียงมา แต่เกียร์ยังขึ้น ลงได้ปกติ

รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ด้วยครับ อยากลองแก้เองครับ ถ้าไม่ได้จริงๆคงต้องยกไปร้านอ่ะครับ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

Re: ตั้งตีนผีไม่ได้ครับ

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

ระยะห่างของเฟืองไม่เท่ากัน มันก็ใช้กันไม่ได้
โกเหลียงเล่าให้ฟังว่าเคยมีคนทำตัวขับด้วยพลาสติกขาย เมื่อ 20 กว่าปีมาแล้ว
ไม่รู้ว่าสมัยนี้มีคนทำมาขายหรือเปล่า
ถ้าไม่มี ก็ต้องใช้โม่+เฟือง Campag

Shiffer+โม่+เฟือง ชุดเดียวกัน(เข้ากันได้)
โกโก้ปั่น
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับพี่ paitoon
แต่ผมเคยอ่านเจอในเวปนี้ครับว่า กรุ๊ป 11 sp. ใช้เฟืองข้ามค่ายกันได้ แต่เฟืองกับโม่ต้องค่ายเดียวกัน ผิดถูกอย่างไรผมขออภัยครับ
แต่คงต้องยกไปร้านแล้วครับ ลองตั้งเองไม่ได้เลยครับ

ล้อผมเป็น zonda โม่ shi เฟือง ultegra 11 sp.

Paitoon1956 เขียน:ระยะห่างของเฟืองไม่เท่ากัน มันก็ใช้กันไม่ได้
โกเหลียงเล่าให้ฟังว่าเคยมีคนทำตัวขับด้วยพลาสติกขาย เมื่อ 20 กว่าปีมาแล้ว
ไม่รู้ว่าสมัยนี้มีคนทำมาขายหรือเปล่า
ถ้าไม่มี ก็ต้องใช้โม่+เฟือง Campag

Shiffer+โม่+เฟือง ชุดเดียวกัน(เข้ากันได้)
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้าอยู่ กทม ผมแนะนำ homemadebike และ นครไทย ช่างที่ใส่แว่นแก่เก่งมาก ผมเอาไปปรับทั่วสรทิศ ละสองร้านนี้แจ่มสุด เนี่ยนสุดละ ผมชุด สแรม เกีย ชิมาโน ร้าน นครไทย ตั้งเสียงเงียบสุด ขึ้นเทรนเนอไม่ดังแกร๊กๆเลย :mrgreen: ไม่ใช่หน้าม้าไม่ได้ตัง
แต่เค้าดีจริงผมเชีย ไม่ผิดหวัง
โกโก้ปั่น
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับพี่ visual3dmax แต่ผมไม่ได้อยู่กรุงเทพเสียดาย :cry:

visual3dmax เขียน:ถ้าอยู่ กทม ผมแนะนำ homemadebike และ นครไทย ช่างที่ใส่แว่นแก่เก่งมาก ผมเอาไปปรับทั่วสรทิศ ละสองร้านนี้แจ่มสุด เนี่ยนสุดละ ผมชุด สแรม เกีย ชิมาโน ร้าน นครไทย ตั้งเสียงเงียบสุด ขึ้นเทรนเนอไม่ดังแกร๊กๆเลย :mrgreen: ไม่ใช่หน้าม้าไม่ได้ตัง
แต่เค้าดีจริงผมเชีย ไม่ผิดหวัง
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JBC

โพสต์ โดย bigfat »

วิธีตั้งตีนผีผมสังเกตช่างที่ตั้งเก่งๆ เขาจะหมุนตัวปรับสายให้เข้าจนสุดแล้วหมุนออก1รอบ ปรับให้ลูกรอกตีนผีตรงกับเฟืองเล็กสุด โดยยังไม่ใส่โซ่ แล้วดึงสายเกียร์ให้ตึงแล้วขันนอ็ตให้แน่นพอดี กดชิพเตอร์ไล่เกียร์จนสุดแล้วดูว่าลูกรอกตีนผีตรงกับเฟืองให่ญสุดหรือเปล่า ถ้าไม่ตรงก็ปรับนอ็ตตัวl ตรงกันดีแล้วถึงใส่โซ่แค่นี้ก็หมดปัญหาแล้วครับ ที่มีปัญหาส่วนมากมักจะใส่โซ่กอ่นแล้วมาตั้งเกียร์ ลองเอาวิธีนี้ไปทำดู คงแก้ปัญหาได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เฟืองสิบเอ็ดของทุกค่ายระยะเท่ากัน ใช้แทนกันได้หมดครับ

อาการนี้น่าจะมาจากหูแขวนตีนผี ดีเรลเลอร์แฮงเกอร์ หรือที่เราเรียกผิดกันว่าดรอปเอาท์ เบี้ยวไปซักหน่อย ถ้าเป็นแปดหรือเก้าเกียร์ระยะห่างเยอะ ก็พอยอมรับได้ แต่สิบเอ็ดสปีดช่องว่างน้อย ผิดนิดหน่อยก็เพี้ยนแล้ว

ควรหาร้านที่มีเครื่องมือวัดและดัดหูแขวนตีนผีครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
โกโก้ปั่น
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับพี่ bigfat พี่น้องหนึ่ง

เดี้ยวจะลองดูครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
RoadVelo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย RoadVelo »

น่าจะเป็นอย่างคุณน้องหนึ่งว่า จักรยานใหม่เอี่ยมบางทีก็หูแขวนตีนผีนี่ก็ไม่ได้มาตรงเปะจากโรงงาน ถ้าผิดองศานิดๆหน่อยๆก็ไม่ค่อยมีอาการ แต่สมัยนี้เกียร์ 11 สปีดมันถี่ขึ้นมาก มันก็ควรจะปรับตั้งให้ตรงที่สุด มันจะทำให้ตั้งเกียร์เนียนง่าย บางคันตั้งเกียร์ยังไงก็ไม่ดีร้อยเปอร์เซนต์ ส่วนหนึ่งก็มาจากความเพี้ยนของหูแขวนนี่ล่ะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”