ทีพี่ๆท่านใดปั่นจากภูเขามาปั่นเสือหมอบสักปีหรือหรือหลายปีแล้วเปลี่ยนกลับไปภูเขาบ้างไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

ทีพี่ๆท่านใดปั่นจากภูเขามาปั่นเสือหมอบสักปีหรือหรือหลายปีแล้วเปลี่ยนกลับไปภูเขาบ้างไหมครับ

โพสต์ โดย jokenakub »

มีท่านใดรู้สึกว่ามันไม่ใช่ตัวเองบ้างไหมครับ ผมกำลังรู้สึกครับ. เนื่องจากปั่นหมอบมา3ปีครับ. รู้สึกว่าเราชอบขึ้นเขา. และลงด้วยความเร็วครับ. ส่วนทางเรียบปั่นลากได้ แต่ไม่กล้าดูดใครเขาความเร็ว40+ครับ. กลัวไหปลาร้าแตกครับ
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

Re: ทีพี่ๆท่านใดปั่นจากภูเขามาปั่นเสือหมอบสักปีหรือหรือหลายปีแล้วเปลี่ยนกลับไปภูเขาบ้างไหมครับ

โพสต์ โดย kob1234 »

เป็นเหมือนกัน ผลสุดท้ายมีทั้งสองแบบ
รูปประจำตัวสมาชิก
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

Re: ทีพี่ๆท่านใดปั่นจากภูเขามาปั่นเสือหมอบสักปีหรือหรือหลายปีแล้วเปลี่ยนกลับไปภูเขาบ้างไหมครับ

โพสต์ โดย kkk95 »

ผมเคยมี 2 แบบ แต่ก็ขายภูเขาไป เนื่ิองจาก สนามแถวบ้านมันน้อย ทางแทร๊กนะคับ ภูเขาต้องปั่นแทร๊กถึงจะสนุกคับ อีกอย่างงานปั่นเสือภูเขาก็น้อย และผใปั่นรู้สึกชอบ หมอบมากกว่า เลยขายไปคับ
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

ผมเคยแปลงหมอบเป็นแฮนด์ตรง แต่ท้ายสุดก็แปลงกลับ สำหรับชั่วโมงนี้ อยากซื้อเฟรมหมอบดิสก์อลูมาประกอบเป็นแฮนด์ตรงเอาไว้ขี่ชิลๆไปกินข้าว แต่ไม่มีตัง
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เริ่มต้นจักรยานแบบจริงๆจังๆ ก็จาก MTB ครับ ตอนนั้นตลาดเสือหมอบเล็กมาก และไม่มีให้เลือกมากมาย มีเงินก็ใช่ว่าจะซื้อได้ เพราะที่อยากได้ไม่มีขาย

เอาแบบส่วนตัวจริงๆนะ

- ทางเรียบด้วยกัน เสือหมอบไปได้เร็วกว่าด้วยแรงที่เท่ากัน
- ขึ้นเขา เอาเสือหมอบขึ้นเขาใหญ่ก็ยังแซงเสือภูเขาตั้งหลายๆคันนิ อินทนนท์ก็เอาเสือหมอบขึ้นโดยแปลงเฟืองเป็น 11-36 จานหน้า 50-34 ในขณะที่ในอดีตเมื่ออายุ 40ต้นๆ ก็เคยเอาเสือภูเขาขึ้นครั้งแรก จานหน้า 42-32-20 กับ เฟือง 11-30 XT 8sp อัตราทด 20:30 ในเสือภูเขา ในสมัยนั้น แรงแบบนั้น ถ้าเทียบกับอัตราทด 34:36 ในเสือหมอบในวัยปัจจุบัน ผมว่าไม่ได้มีอะไรแตกต่างกันอย่างชัดเจนนะ ในขณะที่เสือหมอบยังขึ้นได้เร็วกว่า (ในวัยที่ชรากว่าเดิม ) ถ้าเทียบง่ายๆก็เทียบกับนักปั่นวัย 60upท่านหนึ่งที่นครปฐม ปั่นหมอบด้วยกันในทางเรียบนี่ ป๋าแกลากแบบไม่กลัวตาย แต่คนตามเนี่ยต้องร้องขอชีวิตกัน ขึ้นอินทนนท์ด้วยกันเมื่อปีที่แล้ว แกเอาเสือภูเขาไปแทน อัตราทดเหลือเฟือ แกปั่นตามผมไม่ทัน (ผมเอาเสือหมอบขึ้น นน.แกก็ไม่ได้มากนะ รูปร่างบางๆพอๆกับผมแหละ หนักกว่ากันไม่น่าเกิน 5 กก. แต่แกต้องแบกน้ำหนักจักรยานทั้งคัน ) ดังนั้นผมก็ไม่เห็นว่านอกจากจำนวนเกียร์ที่ทดมากกว่า แต่ต้องแบกน้ำหนักรถ และน้ำหนักยาง มันจะได้เปรียบเสือหมอบมากมายเลย ยกเว้นว่าจะเอาไปปั่นขึ้นเขาที่เป็นดินแข็ง ทางกันดาร แบบนั้นเสือหมอบคงขึ้นไม่ได้ เพราะยางเล็ก ล้อหมุนฟรี แต่ถ้าเป็นถนนดำหรือถนนคอนกรีต ผมก็ยังเชื่อว่า ถ้าแรงพอๆกัน เสือหมอบก็ยังสามารถ"ดีด"ขึ้นไปได้เร็วกว่าอยู่ดี
- ลงเขา ก็เอาเสือหมอบไหลลงจากยอดดอยอินทนนท์ ลงมาถึงด่านหนึ่งเมื่อกพ.ที่ผ่านมา ก็ลงมาแล้ว ความเร็วบางช่วงก็ไปอยู่ที่ 50ปลายๆ ถึง 60กลางๆ แบบว่ายังลงได้เร็วกว่านี้อีก แต่ติดรถยนต์ เลยซ่าส์ไม่ได้มาก แต่ถ้าเทียบเสือภูเขาที่ทักษะเท่าๆกัน ยังไงก็ยังลงสู้ไม่ได้ เพราะนน.ของรถที่มากกว่า + ยางที่หน้ากว้างกว่า (​ยิ่งถ้าใส่พวก slick ด้วยนะ ) ทำให้เสือภูเขาไหลลงได้เร็วกว่า เกาะโค้งได้ดีกว่า ( ลงเขา เข้าโค้ง ทักษะสำคัญที่สุดครับ ทักษะพอๆกัน ก็ต้องพึ่งยาง พึ่งรถ )

ทุกวันนี้ก็เลยขี่แต่หมอบ เสือภูเขาในฝัน ขี่จนหนำใจแล้วก็ถอดเฟรมแขวนอยู่ อยากจะขายก็อาลัย เก็บไว้ก็แขนไว้อย่างเดิม เรื่องของเรื่องคือ แรงน้อย แต่เสพติดกับความเร็วครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ไม่แปลกครับ ก็มันสนุกคนละแบบ มีที่ไปกันคนละที่
หลายคนก็ยังปั่นเสือภูเขาเหนียวแน่น ไม่ยอมลองปั่นหมอบเลยก็มี
ผมเองเคยมีทั้ง 2 แบบ สุดท้ายกลับมาปั่นหมอบอย่างเดียว
คนที่ปั่นได้ดีทั้งสองประเภทนี่นะสิ หาได้ยากยิ่ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”