มีท่านใดใช้สเตม 70 มม.กับเสือหมอบมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

มีท่านใดใช้สเตม 70 มม.กับเสือหมอบมั้ยครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

หรือท่านใดเคยใช้ เป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pranbeach
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1, Masi PC3, Java Skeggia, Araya Federal, Dahon Route

Re: มีท่านใดใช้สเตม 70 มม.กับเสือหมอบมั้ยครับ

โพสต์ โดย pranbeach »

เคยใช้ครับ ปรับเองตามความรู้สึก ของติดรถมา 100 ลดมา 90 ลงมา 80 สุดท้ายหา 70 มาได้ ปั่นสบายดีแบบหลังแทบตรง แลกกับความหน้าไว สุดท้ายเอารถไปฟิตติ้งดีๆกลับมาใช้ 90 และได้รู้ว่ารถผิดไซส์ด้วย

ถ้ารถไม่ใหญ่ไปจริงๆ ลองไปฟิตติ้งก่อนดีกว่าครับ ผมว่าลดยังไงก็ไม่น่าจะสั้นถึง 70 หรอก มันสั้นไป
AortoLock & AortoLock Alarm
http://www.aortolock.com/index.php
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: มีท่านใดใช้สเตม 70 มม.กับเสือหมอบมั้ยครับ

โพสต์ โดย Runbird »

เคยใช้ครับ สุดท้ายต้องกลับไป 90 เหมือนกัน...ผมมือใหม่ความรู้น้อยให้ความเห็นแบบบ้าน ๆ นะครับ ...

การเซ็ทรถตามหลักการจะเซ็ทรถให้เข้ากับคน...แต่บางจุดคนก็จำเป็นต้องปรับตัวเข้าหารถบ้าง...เสือหมอบชื่อมันบอกอยู่แล้วว่าหมอบ...ถ้าเซ็ทเอาความสบายเป็นหลักมันเหมือนใช้รถผิดประเภท...เพราะบางจุดมันจำเป็นต้องฝืนธรรมชาติ...ฝืนจนชินจนคุ้นเคยมันก็กลายเป็นธรรมชาติ...

สเต็มสั้นระยะรีชลดลงหน้าก็ไวขึ้นตามที่คุณ pranbeach บอกไว้...สำคัญคือเวลาใช้เราจะเผลอทิ้งน้ำหนักลงแขนมากไปโดยไม่รู้ตัว...เพราะหน้ามันไวเลยต้องออกแรงที่แขนและข้อมือมากขึ้นเพื่อควบคุมรถ..แทนที่จะใช้กล้ามเนื้อท้องและหลังช่วยพยุงตามลักษณะการขี่เสือหมอบ..ผลคือมือชา..แล้วพาลจะคิดไปว่ายังสั้นไม่พอ...ต้องหาสั้นลงอีกน้ำหนักจะได้ลงอาน...มันเป็นปฏิกิริยาย้อนกลับที่มือใหม่เจอกันมาหลายคน...รวมทั้งผมด้วย

ตอนใช้ 70 ..พอยกกระติกน้ำขึ้นเงยหน้าดื่ม..หน้ารถแว๊บพร้อมใจหายวาบครับ...เพราะพอเราถ่ายน้ำหนักตัวมาลงที่อานตอนเงยหน้า...ระยะรีชที่สั้นลงกับสเต็มที่สั้นลงทำให้วงรอบการหมุนของถ้วยคอแคบขึ้น..เร็วขึ้น...ขยับมือข้างที่จับแฮนด์อยู่นิดเดียวก็แว๊บแล้วครับ...ผมเห็นโปรฯ สนามฟ้าหลายท่าน...ใช้สเต็ม 100 ถึง 120 เงยหน้าดื่มน้ำได้แม้ในขณะเข้าโค้ง..ไม่แปลกใจครับ...เพราะตัวยังคงก้มอยู่...ข้อศอกงอเล็กน้อย...ระยะรีชพอดี..ล็อคหน้ารถนิ่งสนิท...
"Simply Irresistible"
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ผมใช้อยู่ปกติดี สูง160 ขี่ นิโรเน่7 เปลี่ยนชุดแฮนด์เป็นปลายแฮนด์ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”