รองเท้า bont ทำไมขายมือ 2 กันเยอะและราคาถูกลงมากจังครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

DoDo-Bic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SLR, Focus Izalco Max
ติดต่อ:

Re: รองเท้า bont ทำไมขายมือ 2 กันเยอะและราคาถูกลงมากจังครับ

โพสต์ โดย DoDo-Bic »

ClassiccizzalD เขียน:
DoDo-Bic เขียน:
ไม่ทราบว่าก่อนอบรองเท้าพอดีเลยหรือเหลือครับ พออบแล้วมันเข้าเท้าได้พอดีเลยไหมครับ แล้วระยะการอบปรับแต่งมันได้มากน้อยขนาดไหนครับ สำหรับกรณีที่เหลือเยอะ มันจะสามารถอบปรับจนเข้ารูปเท้าเราได้ไหมครับ
ผมเคยใช้ Riot โดยตอนนั้นร้านแนะนำให้ผมเลือก Size ใหญ่กว่าปกติ 1 เบอร์ ปกติใส่ 43 แล้วมันพอดีๆ เลยให้เลือก 44 แทน โดยแจ้งว่าอบแล้วจะกระชับ แต่ที่ร้านไม่มีเตาอบ (ตอนนั้นเพิ่งทำตลาดใหม่ๆ)
พอไป Fitting พบว่าอบแล้วมันไม่ได้สามารถทำให้กระชับเข้ามาได้ขนาดนั้น ผลคือตั้งคลีทไม่ได้ แล้วพื้นที่หน้าเท้าเหลือ ทำให้เวลาปั่น เท้ามันไหลไปด้านหน้าครับ สุดท้ายขายทิ้งครับ
แนะนำว่าถ้าเหลือมากๆมันก็ไม่ได้ทำให้กระชับเข้ามาได้มากครับ แต่ถ้าเหลือไม่เยอะก็น่าจะดีครับ
ทางด้านยาวมันชนพอดีแต่ด้านกว้างมันเหลือนี่ซิครับ ด้านยาวผมว่าถ้าอบแล้วขยายนิดหน่อยคงจะสบายพอดี แต่ด้านข้างที่มันเหลือไม่แน่ใจว่าจะอบเข้าได้ไหมเพราะมันก็เหลือที่พอสมควร เท้าผมกว้างประมาณ 10.5 ซม. ตามสเป็คบอกว่าสำหรับคนเท้ากว้าง 11.2 ซม. ขึ้นไป ตอนนี้เท่าที่ผมคิดคือด้านยาวน่าจะไม่ค่อยขยายแต่น่าจะพอได้นิดหน่อยพอดี ส่วนด้านข้างปรับได้แต่กลัวว่าจะปรับได้ไม่มากพอแล้วมันจะไม่กระชับนี่ซิครับ
ถ้าเหลือข้างๆก็เผื่อเท้าบวมตอนปั่นไปด้วยนะครับ แต่น่าจะไม่เยอะมาก
รูปประจำตัวสมาชิก
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

Re: รองเท้า bont ทำไมขายมือ 2 กันเยอะและราคาถูกลงมากจังครับ

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

ผมเคยใช้ Riot โดยตอนนั้นร้านแนะนำให้ผมเลือก Size ใหญ่กว่าปกติ 1 เบอร์ ปกติใส่ 43 แล้วมันพอดีๆ เลยให้เลือก 44 แทน โดยแจ้งว่าอบแล้วจะกระชับ แต่ที่ร้านไม่มีเตาอบ (ตอนนั้นเพิ่งทำตลาดใหม่ๆ)
พอไป Fitting พบว่าอบแล้วมันไม่ได้สามารถทำให้กระชับเข้ามาได้ขนาดนั้น ผลคือตั้งคลีทไม่ได้ แล้วพื้นที่หน้าเท้าเหลือ ทำให้เวลาปั่น เท้ามันไหลไปด้านหน้าครับ สุดท้ายขายทิ้งครับ
แนะนำว่าถ้าเหลือมากๆมันก็ไม่ได้ทำให้กระชับเข้ามาได้มากครับ แต่ถ้าเหลือไม่เยอะก็น่าจะดีครับ
ทางด้านยาวมันชนพอดีแต่ด้านกว้างมันเหลือนี่ซิครับ ด้านยาวผมว่าถ้าอบแล้วขยายนิดหน่อยคงจะสบายพอดี แต่ด้านข้างที่มันเหลือไม่แน่ใจว่าจะอบเข้าได้ไหมเพราะมันก็เหลือที่พอสมควร เท้าผมกว้างประมาณ 10.5 ซม. ตามสเป็คบอกว่าสำหรับคนเท้ากว้าง 11.2 ซม. ขึ้นไป ตอนนี้เท่าที่ผมคิดคือด้านยาวน่าจะไม่ค่อยขยายแต่น่าจะพอได้นิดหน่อยพอดี ส่วนด้านข้างปรับได้แต่กลัวว่าจะปรับได้ไม่มากพอแล้วมันจะไม่กระชับนี่ซิครับ
ถ้าเหลือข้างๆก็เผื่อเท้าบวมตอนปั่นไปด้วยนะครับ แต่น่าจะไม่เยอะมาก
ขอบคุณครับผม ไม่ทราบว่าข้างๆนี่อบแล้วปรับได้เยอะไหมครับ
DoDo-Bic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SLR, Focus Izalco Max
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DoDo-Bic »

ขอบคุณครับผม ไม่ทราบว่าข้างๆนี่อบแล้วปรับได้เยอะไหมครับ
เท่าที่เคยถาม Fitter พอดีที่ร้านเค้าขายอยู่พอดี Fitter บอกว่าได้ไม่เยอะนะครับ ยังไงสอบถามผู้นำเข้าไม่ก็ไปลองที่ร้านที่ขายดีกว่านะครับ
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

เท่าที่เคยถาม Fitter พอดีที่ร้านเค้าขายอยู่พอดี Fitter บอกว่าได้ไม่เยอะนะครับ ยังไงสอบถามผู้นำเข้าไม่ก็ไปลองที่ร้านที่ขายดีกว่านะครับ
ทางผู้นำเข้าก็บอกว่าได้แหละครับตามสไตล์คนอยากขาย จะให้ลองอบดูก็คงจะไม่ได้ จะให้ซื้อมาลองของก็หลักหมื่น ก็เลยลังเลใจอย่างที่เห็นนี่แหละครับ
s16416
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 077249407
team: เมืองไข่เค็ม (สุราษฎร์ธานี)
Bike: S-Work Tarmac
ติดต่อ:

โพสต์ โดย s16416 »

รูปภาพ

ได้ลองกับตัวเองแล้ว
รองเท้า bont ผมว่าที่มันแปลกคือมันไม่ได้กว้างเฉพาะด้านบนเท่านั้น พื้นคาบอนของมันก็กว้างมากถึงขนาดขึ้นมาโอบขอบเท้าด้านข้างกันเลย(เทียบกับของแบรนด์อื่นตรงพื้นจะเท่ากับฝ่าเท้าหรือแคบกว่า)เมื่อ อบให้เข้ากับเท้ามันก็เหมือนเท้าถูกห่อด้วยคาบอน บางบาง เวลาปั่นให้ความรู้สึกมันส์ดิบดิบเหมือนเท้าเรากำลังกดบันได แบบไม่มีอะไรกั้น พอควงเท้าจะติดตีน หรือพอกดเท้าจะรู้สึกเหมือนพื้นรองเท้างอโค้งตาม มีโอกาศต้องลองครับ ผมว่าถ้าอบให้เข้ากับเท้า (ตอนไปซื้อร้านเค้าแนะนำดีมาก ไม่ต้องสนใจด้านข้างอบได้หมด ให้สนใจความยาวรองเท้าว่าเท่ากับเท้าพอ) แล้วทุกคนที่ลองจะชอบมันมากมาก **หมายเหตุ ผมไม่ใช่ขาแรงนะ แค่คนที่รู้ว่าอาหารนี้มันอร่อยตรงไหน**
ปั่นที่สบายใจแล้วกัน สุขใจดี
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ของผมเหลือ 2cm ปั่นสบายกว่า bontrager RL
ไม่มีอาการปวดนิ้วก้อยเลย เท้าด้านนอก ปกติกดหนักเป็นตลอดปวด
lokoong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad CF

โพสต์ โดย lokoong »

bont ทำมาให้อบ แต่ ยางรองไม่ทนความร้อนเลย
อบเสร็จเหมือนไม่เป็นอะไรนะ พอเดินเหยียบลงไปปุ้บ ร่วนเลยจร้าาาา
พังง่ายมาก
jacksatin
สมาชิก
สมาชิก
team: Fat Rider
Bike: Gios, Dahon vector x27
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย jacksatin »

มีข้อมูลเรื่องรองเท้า Bont ที่นำเข้ามาจำหน่ายในประเทศไทยมาแชร์กันครับ Bont จะมีด้วยกัน หลายรุ่นครับ เริ่มจาก รุ่นเริ่มต้น Riot (ใช้คาร์บอนธรรมดา), รุ่นกลาง Blitz (ใช้ คาร์บอน 3K) และ รุ่นสูงตระกูล Vaypor Plus ที่ใช้ UD carbon (unidirectional carbon)เป็นวัสดุในการผลิต
ส่วนขนาดตั้งแต่ขนาด 37-48 ที่นำเข้ามาขายในไทยครับ ในแต่ละรุ่น จะมี รุ่น Standard กับ Asian fit ที่นำเข้ามา (ซึ่ง ขนาด Narrow จะมีขนาดแคบเหมาะกับคนยุโรปที่หน้าเท้าแคบมากๆ)

มาดูกันว่ามันต่างกันอย่างไรนะครับ
Standard จะเป็นรุ่นหน้าปกติ ซึ่งค่อนข้างกว้าง แต่ไม่มากเท่า Asian Fit ครับ มีส่วนคาร์บอนที่อุ้งเท้าเสริมขึ้นมารับส่วนอุ้งเท้าของบางคนที่ มีลักษณะอุ้งเท้า (ด้านในของเท้า) สูง ตัวคาร์บอนด้านหน้าจะครอบนิ้วโป้งและนิ้วก้อยขึ้นมาเป็นลักษณะอ่างคาร์บอน เพื่อให้เท้าไม่หลุดจากตัวคาร์บอนครอบ เพื่อความสติฟในการกด ยืน ส่งถ่ายแรงได้เต็มร้อย ส่วนส้นเท้าด้านท้าย ตัวคาร์บอนจะหุ้มขึ้นมาเกือบถึงสันรองเท้าด้านบน เพื่อเพิ่มความสติฟ ในการจังหวะการดึงเท้าขึ้นในการควงบันได

Asian fit จะเป็นรุ่นหน้ากว้างมากขึ้น และส่วนคาร์บอนที่อุ้งเท้าจะค่อนข้างแบนราบ เหมาะกับคนที่มีลักษณะเท้าด้านหน้ากว้าง และเป็นคนเท้าแบน (หมายถึงเท้าที่ส่วนอุ้งเท้าจะมีเนื้อเท้าเยอะไม่มีส่วนโค้ง) ตัวคาร์บอนด้านหน้าจะครอบนิ้วโป้งและนิ้วก้อยขึ้นมาเป็นลักษณะอ่างคาร์บอนเช่นกัน เพื่อให้เท้าไม่หลุดจากตัวคาร์บอนครอบ เพื่อความสติฟในการกด ยืน ส่งถ่ายแรงได้เต็มร้อย (สังเกตได้ว่าถ้าเป็นพื้นคาร์บอนทั่วไป เวลากดหนักๆ หรือไต่เขา เท้าจะมีแรงเค้นที่มากกว่าปกติ นิ้วโป้งกับนิ้วก้อยเวลาโยกจะหลุดออกจากตำแหน่งพื้นคาร์บอน ทำให้เสียแรงไปเปล่าประโยชน์) ส่วนส้นเท้าด้านท้าย ตัวคาร์บอนจะหุ้มขึ้นมาเกือบถึงสันรองเท้าด้านบน เพื่อเพิ่มความสติฟ ในการจังหวะการดึงเท้าขึ้นในการควงบันได
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”