สอบถามศัพท์ไต่เขา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Warut Nook
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สอบถามศัพท์ไต่เขา

โพสต์ โดย Warut Nook »

พอดีไปถอย wahoo มาใหม่ แต่ ผมงงกับศัพท์บางตัวรบกวนสอบถามผู้รู้ดังนี้ครับ
1.ascent (M)
2.descent (M)
3.grade (%)
4.vam (M/HR)
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามศัพท์ไต่เขา

โพสต์ โดย visual3dmax »

Warut Nook เขียน:พอดีไปถอย wahoo มาใหม่ แต่ ผมงงกับศัพท์บางตัวรบกวนสอบถามผู้รู้ดังนี้ครับ
1.ascent (M)
2.descent (M)
3.grade (%)
4.vam (M/HR)
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
1.ascent (M) ระยะไต่
2.descent (M) ระยะลงทางลาด
3.grade (%) ความชันของเนิน
4.vam (M/HR) น่าจะ หัวใจเต้นต่อนาที
RachUT
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda

Re: สอบถามศัพท์ไต่เขา

โพสต์ โดย RachUT »

VAM ความเร็วในการไต่ครับ
หน่วยเป็นเมตรต่อชั่วโมง
ตามวิกกิพีเดี่ยบอกไว้ครับ
VAM is the abbreviation for the Italian term velocità ascensionale media, translated in English to mean "average ascent speed" or "mean ascent velocity", but usually referred to as VAM. The term, which was coined by Italian physician and cycling coach Michele Ferrari, is the speed of elevation gain, usually stated in units of metres per hour.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”