ไม่กล้าออกปั่นไกลเพราะทนเหงาเปล่าเปลี่ยวไม่ไหวแล้วอะครับ ทำไงดี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไม่กล้าออกปั่นไกลเพราะทนเหงาเปล่าเปลี่ยวไม่ไหวแล้วอะครับ ทำไงดี

โพสต์ โดย Gok See »

แรก ๆ ก็ออกปั่นวันอาทิตย์บ่อยครับ ล่าสุดปั่นขึ้นเขา จนทางเปลี่ยวขึ้นเรื่อย ๆ ก็รู้สึกว่าพอแล้ว ทุกวันนี้ไม่อยากปั่นไกล แบบว่าทนเหงาไม่ไหวอะครับ

แต่ปั่นถนนเดิม ๆ แบบเดิมทุกวันก็เบื่อนะ ไม่รู้จะปั่นได้อีกนานเท่าไหร่ เฮ้อ

เรื่องหาเพื่อนหากลุ่มปั่นก็ไม่มีนะครับ ทุกวันนีี้แถวบ้านผมคนปั่นน้อยลงทุกวัน ๆ ส่วนมากก็ปั่นขำ ๆ ด้วย

เคยหมกตามกลุ่มเขาไป แทบจะปล่อยให้ลมดันหลังอย่างเดียว ไม่ได้ควงขาเลย
Viphuchit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich L2

Re: ไม่กล้าออกปั่นไกลเพราะทนเหงาเปล่าเปลี่ยวไม่ไหวแล้วอะครับ ทำไงดี

โพสต์ โดย Viphuchit »

ผมดูคลิปสร้างแรงบรรดาลใจก่อนออกปั่น
ขณะปั่นฟังเพลงไปด้วย

จะยากที่สุดก็ตอนก้าวออกจากบ้าน และ 1 ชั่วโมงแรก
ถ้าผ่านไปได้ ก็จะเพลินละครับ ยาวๆ 3 4 ชั่วโมงเลย
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ไม่กล้าออกปั่นไกลเพราะทนเหงาเปล่าเปลี่ยวไม่ไหวแล้วอะครับ ทำไงดี

อ่อ ใช่ ยากสุดตอนแรก ๆ ยิ่งตอนจะออกยิ่งเครียด ไปดีไม่ไปดี นั่งคิดนั่งเคียด
รูปประจำตัวสมาชิก
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

ลองไปพวกAudaxดูดิครับ เผื่อจะชอบ 8-) :lol:
...ผมได้แรงบันดาลใจใหม่ๆจากงานนี้เพียบบบบ...เส้นทางมีทั้งแบบง่ายๆ ยันโรคจิต...มีแบบใกล้ขำๆ ยันพันโล!!!
ผมปั่นเดี่ยว99%ของเวลาทั้งหมด...แก้เบื่อด้วยการ ฟังเพลง เปลี่ยนเส้นทางปั่น ย้อนเส้นทางปั่น กำหนดเป้าหมายการซ้อม
เปลี่ยนเวลาออกปั่น ออกทริปไกลๆในที่ที่ไม่เคยไป และล่าสุด....ตั้งใจหลงทาง :lol: 8-) :D
แก้ไขล่าสุดโดย แอ้ม เมื่อ 18 ก.พ. 2017, 15:41, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
คนเดียวกูก็ไป
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

โพสต์ โดย kkk95 »

ออกงานดูคับ จะได้แรงกระตุ้นในการฝึกซ้อมเห็นนักปั่นหลายแบบ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ออกงานต้องไปนอนค้างต่างจังหวัด 2-3 วันเลยทีเดียวเสียงาน ไปไม่ได้ แถวบ้านไม่มีงานปั่นอีกแล้ว
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ผมออกทุกวัน ตั้งแต่ย้ายงานมาสามเดือน ที่ทำงาน ไม่ fix เวลาเข้างาน เช้าผมเลยออกวันล่ะ 2-3 ชม แต่เส้นทางแทบไม่ซ้ำ
คือ มันก็แถวๆ เดิมล่ะ แต่ วันนี้ ออกทางนี้ ไปทางนั้น อ้อมไปโน่น มานี่ พอดีผมอยู่โซน รังสิต ลำลูกกา สายไหม หทัยราษ
เลยมีเส้นทางให้เล่นเยอะ วันไหนอยากได้ 100 โล ก็ยิงยาว คลอง 15 องครักษ์ วันไหนเบา ๆ 30-40 โล ก็วน รอบ motorway
ที่ว่ามานี่ คนเดียวตลอด เพราะคนอื่นไปทำงาน อีกอย่างปั่นคนเดียวก็ดี อยากจอดก็จอด อยากแวะกิน แวะถ่ายรูป ไม่ต้องมารอใคร

วันอาทิตย์ก็มีรวมกลุ่มบ้าง 4-5 คัน ไปปั่นกันสนุกๆ ไม่เน้นแรง
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ถ้าแถวบ้านคนปั่นน้อยเป็นผมก็คงรู้สึกไม่ต่างกันครับ คือเหงา ปั่นไปอย่างเรื่อยเปื่อยหมดแรงจูงใจ

วันปกติส่วนมากผมก้ปั่นเดี่ยวนะครับระยะ 80 กม.โดยประมาณ วันหยุดค่อยปั่นกลุ่ม ปั่นคนเดียวสำหรับผมไม่เหงานะครับ แต่ขอให้มีใครปั่นสวนทางมาบ้างในแต่ละวันก็พอ...โชคดีที่แถวบ้านยังมีคนปั่นกันเยอะพอสมควร แต่ในบางวันผมเลือกปั่นในเส้นที่แทบจะไม่มีคนปั่นเลย กระแสจักรยานบูมสุดๆเมื่อเกือบสองปีที่ผ่านมา ตอนนั้นคนปั่นกันเยอะมาก เวลาผ่านไปกระแสเริ่มลดลงความคึกคักก็ลดลงไปพอสมควร ...ผมว่าเราควรจะตั้งเป้าหมายในการปั่น เช่นถือว่าเราปั่นเพื่อสุขภาพ หรือ เพื่อรักษาสภาพร่างกายไว้เผื่อมีงานปั่นที่เรามีโอกาสเข้าร่วมในอนาคต ทุกวันนี้ผมพยามปั่นแทบทุกวัน เพื่อออกกำลังและรักษาสภาพร่างกายไว้ ซ้อมๆไว้เพราะคิดว่าจะปั่น Audax เฉพาะรายการแถวๆบ้าน ซึ่งมีจัดเพียงปีละครั้งเท่านั้นเอง ถ้าหยุดปั่นนานๆเสียดายสภาพร่างกายครับที่ต้องกลับมาเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chalit_lee »

Gok See เขียน:แรก ๆ ก็ออกปั่นวันอาทิตย์บ่อยครับ ล่าสุดปั่นขึ้นเขา จนทางเปลี่ยวขึ้นเรื่อย ๆ ก็รู้สึกว่าพอแล้ว ทุกวันนี้ไม่อยากปั่นไกล แบบว่าทนเหงาไม่ไหวอะครับ

แต่ปั่นถนนเดิม ๆ แบบเดิมทุกวันก็เบื่อนะ ไม่รู้จะปั่นได้อีกนานเท่าไหร่ เฮ้อ

เรื่องหาเพื่อนหากลุ่มปั่นก็ไม่มีนะครับ ทุกวันนีี้แถวบ้านผมคนปั่นน้อยลงทุกวัน ๆ ส่วนมากก็ปั่นขำ ๆ ด้วย

เคยหมกตามกลุ่มเขาไป แทบจะปล่อยให้ลมดันหลังอย่างเดียว ไม่ได้ควงขาเลย
ถ้าแถวบ้านคุณไม่มีขาแรงให้ไปด้วย ทำไมคุณไม่ปรับกลุ่มแถวนั้นให้แรงขึ้นละครับ เห็นบอกว่าคุณไปหมกเขาแล้วแทบไม่ได้ออกแรงเลย ถ้าคุณแรงกว่าเขามากแล้วทำไมไม่ขึ้นไปลากพวกเขาละครับ ค่อยๆฝึกค่อยๆปรับไปนะครับ ไม่นานกลุ่มของคุณอาจจะแรงระดับอำเภอระดับจังหวัดก็ได้นะครับ เอาใจช่วยขี่ต่อไปอย่าได้ท้อ ทุกปัญหามีทางแก้ครับ :)

เกือบลืมอีกอย่างที่จะขอเตือนครับ เห็นสมาชิกบางคนบอกให้แก้เหงาเวลาขี่ ด้วยการฟังเพลง ถ้าขี่บนเทรนเนอร์ก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าขี่บนถนนหลวงผมว่าอันตรายมาก ตายมานักต่อนักแล้วครับ
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
Nuttadon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich Signature
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nuttadon »

ปั่นทางเดิมๆทุกวัน ผมก็เบื่อครับ แต่ผมคิดว่าผมปั่นเพื่อคงสภาพขา เพื่อจะได้ไปปั่นที่อื่นที่ผมอยากปั่นได้ครับ เวลาเบื่อๆในทางเดิมๆ ผมก็จะเปลี่ยนการซ้อมของผมครับเช่น วันนี้เน้นรอบขาสูง เกียร์เบา อีกวันขึ้นจานหน้าใหญ่ ยืนโยกยาวๆ ก็ปรับเปลี่ยนไปเรื่อยครับ หรือปั่นตามใจ สายฟรุ้งฟริ้งไปเลย พอจะช่วยให้หายเบื่อได้บ้างครับ สู้ๆนะครับ น้อยที่สุดที่คุณจะได้ก็คือสุขภาพของคุณจะดีขึ้นๆครับ ^_^
Live strong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0973359195
Bike: Ridley Noah

โพสต์ โดย Live strong »

เสาร์-อาทิตย์ ต้องมีวันนึงร้อยโลครับ คนเดียวก็ออก55
ยากสุดก็ตอนลุกออกจากเตียงนี่เเหละครับ :lol:
ทำมันให้มีความสุข
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

Gok See เขียน:แรก ๆ ก็ออกปั่นวันอาทิตย์บ่อยครับ ล่าสุดปั่นขึ้นเขา จนทางเปลี่ยวขึ้นเรื่อย ๆ ก็รู้สึกว่าพอแล้ว ทุกวันนี้ไม่อยากปั่นไกล แบบว่าทนเหงาไม่ไหวอะครับ

เลือกเส้นทางใกล้บ้านนั่นล่ะครับ
คงมีซักเส้นทางที่ปั่นได้ไม่เบื่อ
ส่วนมากเส้นทางที่ปั่นไม่เบื่อคือ เนินเยอะ โค้งเยอะ ปั่นวนอยู่แถวนั้นล่ะครับ ของผมมีรอบละ 18 ก.ม แรงดีแล้วไปรอบละ 60 ก.ม

แรงยังไม่ดีให้หลีกเลี่ยงทางราบ เพราะเบื่อง่าย

ต้องหาเส้นทางที่ปั่นแล้วไม่เบื่อให้ได้ครับ
MYMM
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890200367
Bike: Alpha one

โพสต์ โดย MYMM »

ของผมวันธรรมดาบนสามลูกกลิ้งอย่างเดียวเลยครับ ส-อา ดีหน่อยมีลูกชายปั่นด้วย ปทุมธานี-บางไทร-ราชคราม-ที่ว่าการกาแฟ-ตลาดโก้งโค้ง เส้นทางนี้นักปั่นเยอะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ เพื่อสุขภาพของเราเองครับ
poohbear
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย poohbear »

เข้ามาเหงาด้วยคนครับ :lol: :lol:
ผมก็ปั่นเดี่ยวสัก 80 % มีเข้ากลุ่มบ้าง ไม่สตรองขนาดปั่นเดี่ยวได้ตลอด มันน่าเบื่อเกิน
ไปเข้ากลุ่มให้มีสีสัน ปั่นเสร็จนั่งคุยกันบ้าง
โชคดีของคนที่มีกลุ่มที่เหนียวแน่น ปรองดอง กลุ่มที่แนวทางการปั่นไปในทางเดียวกัน กลุ่มแบบนี้จะยั่งยืน

แรกๆช่วงบูมๆ นี่คนปั่นอย่างเยอะ ปั่นกลุ่มนี่สมาชิกเช็คชื่อ เสา-อา กันไม่ขาด แต่เดี่ยวนี้กลับกัน
สมาชิกหายไปพอสมควร กว่าจะนัดรวมพวกที่ยังปั่นอยู่ ให้ว่างพร้อมกัน มาปั่นได้
พอปั่นเดี่ยวเยอะๆเส้นเดิม ปั่นแบบเดิมๆก้เริ่มเบื่อ วิธีแก้เซ็งผมก็คือ ปั่นหลากหลายขึ้น วันเบา วันแรง ซ้อมนู้นนี่ๆ
เปลี่ยนเส้นทางอื่นๆบ้าง ผมชอบปั่นเสร้จสัก 9 โมง แล้วแวะกินกาแฟ ก้ดีเหมือนกันครับ
zatanblue
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
Bike: -

โพสต์ โดย zatanblue »

ผมก็ปั่นคนเดียวครับ
มีกลุ่ม สว.60+ ประมาณ 10 คน นานๆออกไกลที แต่ถ้าได้ออกทางไกลๆแล้ว ส่วนใหญ่จะปั่นชิวๆไปกินต้มก้อยครับ
ส่วนตัวผมขาแรง เลยออกไกลคนเดียวประจำ ที่เบื่อคือแถวบ้านทางถนน 2 เลนส์ เสดแก้วและหลุมเยอะมากๆ เบื่อประยาง
ส่วนกลุ่ม สว.จะปั่นแถวถนนไปกลับแถวบ้าน 5 กิโล ถนนดีรถไม่ค่อยผ่าน ส่วนผมปั่นแล้วรู้สึกอึดอัด ปั่นไปกลับระยะทาง 5 กิโลเอง เศร้าไม่มีถนนสวยๆให้ปั่น พักหลังไปวิ่งสวนสาธารณะตามดูตูดสาวๆ แทนครับ ฟินดี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”