สอบถามผู้ใช้จริง ชิปเนอร์อัลเตกร้า10ตีนผีอัลเตกร้า11ใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

สอบถามผู้ใช้จริง ชิปเนอร์อัลเตกร้า10ตีนผีอัลเตกร้า11ใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

โพสต์ โดย jokenakub »

เฟือง10สปีดครับโ่ม่10ครับ ขอบคุณครับ
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JBC

Re: สอบถามผู้ใช้จริง ชิปเนอร์อัลเตกร้า10ตีนผีอัลเตกร้า11ใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

โพสต์ โดย bigfat »

เคยถามช่างๆบอกใช้ดว้ยกันไม่ได้ครับ
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

Re: สอบถามผู้ใช้จริง ชิปเนอร์อัลเตกร้า10ตีนผีอัลเตกร้า11ใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

โพสต์ โดย chalit_lee »

ไม่ได้ครับ ลองดูในกระทู้เก่าๆของหมอลูครับ
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
SanyabikeMTB
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818555478
team: กองทัพอากาศ
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SanyabikeMTB »

ไม่ได้คับ ชิฟเตอรกับตีนผีต้องเป็นรุ่นเดียวกันเท่านั้น
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ

ชิฟเตอร์10ทำไมถึงใช้กับตีนผี11ไม่ได้ ผมก็มีความสงสัยเหมือนจกท. เพราะผมเข้าใจว่าตัวชิฟเตอร์เป็นตัวดึงสายเคเปิล ตามจังหวะกลไกในตัวชิฟเตอร์ ส่วนตัวตีนผีเป็นแค่ทำตามจังหวะชิฟ เพราะดูไปแล้วตีนผีไม่มีระบบกลไกอะไร มีแค่สปริงเท่านั้น ถามช่างๆก็ไม่รู้ วานผู้รู้ที่ได้เข้ามาอ่าน ช่วยไขปัญหาให้หายสงสัยที่ครับ ขอขอบคุณเป็นอย่างมากเลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

bigfat เขียน:ชิฟเตอร์10ทำไมถึงใช้กับตีนผี11ไม่ได้ ผมก็มีความสงสัยเหมือนจกท. เพราะผมเข้าใจว่าตัวชิฟเตอร์เป็นตัวดึงสายเคเปิล ตามจังหวะกลไกในตัวชิฟเตอร์ ส่วนตัวตีนผีเป็นแค่ทำตามจังหวะชิฟ เพราะดูไปแล้วตีนผีไม่มีระบบกลไกอะไร มีแค่สปริงเท่านั้น ถามช่างๆก็ไม่รู้ วานผู้รู้ที่ได้เข้ามาอ่าน ช่วยไขปัญหาให้หายสงสัยที่ครับ ขอขอบคุณเป็นอย่างมากเลยครับ
ใช่ครับ Shifter มีหน้าที่ดึงสายแค่นั้นเอง แต่ที่ Shifter 10 กับ 11 ไม่เหมือนกันคือระยะดึงต่อคลิ๊กครับ ไอ้ที่สร้างปัญหาน่ะไม่ใช่ Shifter ครับ แต่เป็นตีนผีที่ Pull Ratio มันเปลี่ยนไป
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณอีกครั้งครับ หายสงสัยแล้ว
รูปประจำตัวสมาชิก
Mr.Bean
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS F-20 T2

โพสต์ โดย Mr.Bean »

:mrgreen: ผมเคยลองใช้และติดตั้งปรับเซ็ทด้วยตัวเอง ในกรณีของอะไหล่เสือหมอบเท่านั้นนะครับใช้ได้ปกติครับ ระบบเกียร์เฟืองหลัง10กับ11 ต่างกันที่เฟืองใหญ่สุดเข้าไปข้างในกว่ามิลกว่าๆเท่านั้นครับ ตีนผีไม่มีผลอะไรครับ เนียนไม่เนียนอยู่ที่ฝีมือช่าง ตีนผีทั้ง105 Ultregraลองมาแล้วเนียนกริ๊ปแยกไม่ออกครับสำหรับตีนผี สับจาน10ไปใช้กับ11ก็ใช้ได้ครับตั้งง่ายด้วย แต่ถ้าเอาสับจาน11ไปใช้กับ10 โซ่จะสีสับจานตั้งสับจานยาก ต้องหัดลองหัดเซ็ทด้วยตัวเองถึงจะรู้ครับลองทำเองอาจไม่เหมือนกับที่คนอื่นบอกก็ได้ครับ :D
รถไม่แพง ...... แรงก็ไม่ค่อยมี :o
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ

mr. beanครับ ชิพเตอร์10ใช้กับตีนผี11นี้ใช้ได้ปกติแน่นอน100%นะครับ ผมมีชุด10อยากใช้ตีนผีdura10หาซื้อไม่ได้เลย ถ้าตีนผ้11ใช้กับชิพเตอร์10ได้ ผมจะได้จัดมาครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”