มีท่านใดเปลี่ยนชุดขับจาก Shimano ไป Campangolo มั่งครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

มีท่านใดเปลี่ยนชุดขับจาก Shimano ไป Campangolo มั่งครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

เปลี่ยนไปแล้วเป็นไงครับ ราคา การใช้งาน ความสวยงาม อื่นๆ รบกวนแชร์ด้วยสิครับ คือ ใช้ชิมะโนะอยู่แต่เห็นกัมปันยะโล่แล้วสวยดี สนใจ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีท่านใดเปลี่ยนชุดขับจาก Shimano ไป Campangolo มั่งครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

อาจจะไม่เกี่ยว แต่ผม ฟอส ยากไป di2 มันสมูทดีไม่มีเสียงให้รำคาญ
s16416
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 077249407
team: เมืองไข่เค็ม (สุราษฎร์ธานี)
Bike: S-Work Tarmac
ติดต่อ:

Re: มีท่านใดเปลี่ยนชุดขับจาก Shimano ไป Campangolo มั่งครับ

โพสต์ โดย s16416 »

ผมกลับกัน
ผมเคยใช้ supper reccord11 ตอนปั่น bianchi ใช้นิ้วกดเปลี่ยนเกียร์ ง่ายดี ชอบ เข้ากับรถ แต่หาของยาก ตอนจะเปลี่ยนเฟือง กับ ตีนผี กว่าจะหาได้ เหนื่อย เซ็ง
ตอนนี้มาปั่น tarmac เปลี่ยนมาใช้ di2 ก็ดีไปอีกแบบ
แต่ กระทู้นี้ ต้องการทราบว่า ใครเคยเปลี่ยน แค่นั้นเอง 5555
ปั่นที่สบายใจแล้วกัน สุขใจดี
faked
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870263264
Bike: Tozz ZL / Fuji Roubaix 2.0

โพสต์ โดย faked »

ใช้ campag อยู่ อยากกลับไปใช้ชิมาโนครับเพราะ

1.อะไหล่ไม่ได้หาได้ตามร้านทั่วๆไป ต้องเป็นร้านที่มีของแคมแปคขาย ซึ่งอัตราส่วนมันน้อย
2.เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นยังไงนะเพิ่งกลับมาปั่นจักรยานหลังจากหยุดยาวไปเป็นปี แต่ช่วงก่อนหน้านั้นร้านที่จะเซอร์วิสชุดแคมแปคนี่หาแทบไม่ได้ หลายร้านไม่มีตัวดูดขาจานก็จะเช็คหรือเซอร์วิสแถวกระโหลกไม่ได้ละ อันที่จริงแถวบ้านผมก็อยู่ไม่ไกลร้านโกเหลียงนักแต่ทุกวันนี้แกไม่รับซ่อมจักรยานละครับติดป้ายไว้หน้าร้านเลย
3.แลกล้อกันลองใช้กับคนอื่นได้ยาก แต่ข้อนี้อาจจะเป็นที่ผมเองใช้ชุดเกียร์ 10 spd
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

s16416 เขียน:ผมกลับกัน
ผมเคยใช้ supper reccord11 ตอนปั่น bianchi ใช้นิ้วกดเปลี่ยนเกียร์ ง่ายดี ชอบ เข้ากับรถ แต่หาของยาก ตอนจะเปลี่ยนเฟือง กับ ตีนผี กว่าจะหาได้ เหนื่อย เซ็ง
ตอนนี้มาปั่น tarmac เปลี่ยนมาใช้ di2 ก็ดีไปอีกแบบ
แต่ กระทู้นี้ ต้องการทราบว่า ใครเคยเปลี่ยน แค่นั้นเอง 5555
ไม่หรอกครับ อยากได้ความเห็น แชร์ ปสก ด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว ผมเปลี่ยนจาก Champag มา ชิมาโน่ นุ่มละมุน สบายกว่าเยอะ หาอะโหล่ก็ง่าย

แค่ปั่นแล้วไม่มีความกังวล ก็ช่วยได้เยอะแล้ว เพราะเรายังต้องเอาตัวให้รอดจากภัยบนท้องถนน

ยังมีซื้อง่ายขายคล่องอีกต่างหาก

แล้วจะกลับไปหาอดีตกันอีกทำใม?
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

แฟนผมเปลี่ยนจาก Shimano มา Campa เพราะมันจับถนัดมือกว่า เบรคง่ายกว่า
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
amzo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย amzo »

ผมใช้campag ครับ
ที่ไม่ใช้ชิมาโน่เพราะไม่ชอบก้อนโตๆที่หัวฮู้ดชิพเตอร์สองข้างล้วนๆเลย
ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องขายต่อเท่าไหร่ครับ
อะไหล่หายากกว่าชิมาโน่มากๆ ปกติสั่งนอกมาเองตลอด แต่ต้องอ่านรายละเอียดให้ดีก่อนสั่ง จะได้ไม่พลาด
ส่วนร้านปรับจูน ผมอยู่เชียงใหม่ก็ค่อนข้างโชคดีหน่อย มีร้านfour heaven เป็นร้านของอาจารย์ยอดฝ่ายเทคนิคtca เปิดอยู่ที่นี่พอดี ไปจูนร้านนี้แม่นเป๊ะตลอด มีช่างฝีมือซ่อมเทพสุดๆ+แนะนำอะไหล่campag ได้ทุกตัวเลย
อีกอย่างกรุ๊ปcampag ใส่รถเรโทรแล้วมันสวยดีด้วยอ่ะครับ
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639917307

โพสต์ โดย milano3030 »

เมื่อไหร่ที่ชิมาโน่ ทำหัวชิพเตอร์ให้เล็กลง และยางหุ้มชิพเตอร์บาง เข้ารูปลง จะไปใช้ดูสักครั้ง

ไม่ชอบมันเลย
Nutthavut Trongkamolthum
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nutthavut Trongkamolthum »

ไม่เกี่ยวกับเจ้าของกระทู้ แต่ผมเปลี่ยนขากชิมาโน่เป็นสแลม
เนื่องจากผมมีอใหญ่ ผมว่าหัวชิปเจอร์ใหญ่จับถนัดมือมากกว่า
Number8
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898554137
team: Dr.bike club/ Fang nopburi
Bike: Schwinn/ specialized M2/ LOOK 675
ตำแหน่ง: ฝาง เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Number8 »

campy นี่ groupset ในฝันเลยครับ แต่พอมาศึกษาแล้ว ก็คงได้แต่ฝันต่อไป การพิจารณาตัดสินใจใช้ ของ brand ไหน นี่นอกจาก passion แล้ว ก็มีการตัดสินใจหลายๆอย่างประกอบด้วย
เช่น อะไหล่ นี่สำคัญ สมมุติว่า ล้มไป shifter หัก ตีนผีหัก จะไปหาอะไหล่ที่ไหน เคยเจอเหตุการณ์ที่ มีเงินซื้อแต่ไม่มีของไหมครับ ผมว่าแย่ กว่าไม่มีเงินซื้อ นี่ก็เคยได้ยินจาก ค่ายนี้มา เรื่องช่างฝีมือที่จะ service นี่ก็หาไม่ง่าย
ถึงขณะนี้มีโอกาสที่จะใช้ campy ตามฝัน แต่จาก ตรรกะ ดังกล่าว ทำให้เลิกใช้ shimano ไม่ได้เลยจริงๆ
มนุษย์ไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่อยอมแพ้ มนุษย์อาจถูกทำลายได้ แต่ไม่ยอมแพ้
เออร์เนส แฮมมิ่งเวย์
Witchawut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922782020, 0959493691
team: แจ้งวัฒนะ
Bike: Conalgo
ตำแหน่ง: อัพทาวน์อพาร์ทเม้น ห้อง 411 เลขที่ 35/95 ซ.รัชดาภิเษก 32 รัชดาภิเษก จันทรเกษม จตุจักร กทม.

โพสต์ โดย Witchawut »

ผมเคยใช้รถที่เป็นกรุ๊ป 105, 10 speed แล้วเปลี่ยนมาใช้รถอิตาลี Conalgo กับชุด veloce 10 speed ครับ
1) ชุดขับเข้ากับรถแนวเรโทรอย่างความเห็นข้างบนบอกครับดูแล้วสวยสบายตา
2) ประสิทธิภาพในการเบรกดีกว่าชิมาโน่เยอะครับ การเปลี่ยนเกียร์ดุดันเสียงดังกว่าไม่นุ่ม แต่ก็แม่นยำไม่ต่างกัน และผมชอบฮุดของแคมแปกมันเล็กจับกระชับมือดีกว่าครับ
3) อะไหล่หายาก คือเรื่องจริง แต่ผมก็หาได้จากในเว็บเรา และร้านโกเหลียงตลอดนะครับ
4) ช่างหายาก แต่ผมโชคดีที่มีช่างอยู่ใกล้บ้านที่สนิทกันพี่เค้าทำได้ทุกอย่างพร้อมปรับจูนได้เนี่๊ยบ ไม่มีปัญหาเรื่องนี้(ช่างชื่อพี่แหลม อยู่แถวลาดพร้าววังหิน เมื่อก่อนแกเปิดร้านอยู่ตรงแถววัดลาดพร้าวแต่ตอนนี้แกย้ายมาเปิดที่หน้าบ้านตัวเองในซอยวังหิน 47)
สรุปโดยรวมผมประทับใจนะครับ ตอนนี้มีแพลนจะประกอบคาร์บอนคันใหม่ก็ยังชั่งใจอยู่ว่าจะใช้แคมแปก แต่เฟรมดันเป็น Giant เลยต้องเช็คก่อน ว่าเข้ากันได้ป่าว ฮ่าๆ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ
"Cycling Like Crazy"
Witchawut Nammat
ID LINE/Tel:0922782020
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

อะไหล่ Campag ผมสั่งเว็บต่างประเทศตลอด เมืองไทยยี่ห้อไหนก็หาอะไหล่ลำบาก ตามร้านก็ไม่ค่อยมี ผู้นำเข้าบางทีก็ไม่มี สั่งเว็บกดจ่ายตัง สะดวกกว่าเยอะ ที่สำคัญผมใช้ขาจาน 175 ยี่ห้อไหนก็ไม่มีสั่งมา เลยรู้สึกไม่ต่างกันครับ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
amzo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย amzo »

เรื่องเบรคนี่ก็ยกให้แคมปี้เลยครับ ผมใช้เบรค super record ตัวที่เป็นskeleton เบรค dual pivotหน้าหลัง
ช่วงไหลลงเขามา 50กม/ชม กดเบรคหน้าเต็มแรงไปไม่ได้นะครับ เคยเผลอบีบเต็มแรงครั้งนึง ล้อหลังถึงขั้นยกลอยขึ้นมาได้เลย
เวลาไหลลงเขาก็เลยค่อนข้างมั่นใจว่าเบรคเอาอยู่แน่ๆ

ส่วนเรื่องสั่งอะไหล่ ส่วนใหญ่ผมสั่งจากร้านที่อังกฤษ ใช้เวลาส่งราวๆ10วัน ค่าส่งประมาณ10-12ปอนด์ ตัวเลือกมีพอสมควรเลยครับ
ถ้าอยากใช้แคมปี้จริงๆ ผมว่าต้องหาช่างจูนให้ได้ก่อนครับ ในบ้านเราช่างจูนแคมปี้แม่นๆหายากกว่าร้านซื้ออะไหล่อีกนะผมว่า
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

amzo เขียน:เรื่องเบรคนี่ก็ยกให้แคมปี้เลยครับ ผมใช้เบรค super record ตัวที่เป็นskeleton เบรค dual pivotหน้าหลัง
ช่วงไหลลงเขามา 50กม/ชม กดเบรคหน้าเต็มแรงไปไม่ได้นะครับ เคยเผลอบีบเต็มแรงครั้งนึง ล้อหลังถึงขั้นยกลอยขึ้นมาได้เลย
เวลาไหลลงเขาก็เลยค่อนข้างมั่นใจว่าเบรคเอาอยู่แน่ๆ
เอ้อ ขอบคุณที่ชี้ตัวเลือกเบรคดีๆให้อีกอันครับ
ผมใช้ DA 9000 Direct mount (front) อยู่ แต่ปรากฎว่าขอบล้อผมมันกว้างบรรไลมาก(กว้างกว่ายางอีกนิดนึง) จนผมต้องถอด spacer ข้างผ้าเบรคออกหมด (ไม่เหลือแม้แต่ตัวแหวนที่ช่วยจัดองศาผ้าเบรค) พอมันกว้างกว่าที่เขาออกแบบมาไว้ ประสิทธิภาพเบรคจึงไม่ดีเท่าที่ควร
ครั้นจะไปใช้ DA 9100 ก็รู้สึกไม่อยากได้แล้ว มันคล้ายๆเดิมแค่กว้างขึ้น ก็เลยเห็นตัวเลือกแค่ Bontrager Speed Stop (อันนี้รีวิวก็บอก แรงกว่า DA) กับ EE Brake (direct mount) หนัก 76g แต่ราคาแรงมาก พอท่านว่ามางี้ผมเลยไปลองๆค้นดูถึงเห็นว่า Campy ก็เริ่มมี Direct mount brake ให้ใช้แล้ว เลยได้เพิ่มเป็นอีกตัวเลือกครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”