มีท่านใดเปลี่ยนชุดขับจาก Shimano ไป Campangolo มั่งครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: มีท่านใดเปลี่ยนชุดขับจาก Shimano ไป Campangolo มั่งครับ

โพสต์ โดย bigfat » 16 ก.พ. 2017, 13:19

ผมว่าถ้าcampaยอมทำโม่ให้ใช้กับยี่ห้ออื่นได้ ผมคิดว่าคนจะลองหันมาเล่นcampaมากขึ้น เหมือนผมก็อยากจะลอง ถึงแพงกว่าshimano ผมก็ไม่หวั่น มาเจอระบบโม่หนึ่งเดียวเท่านั้น ผมถอนดีกว่า

Re: มีท่านใดเปลี่ยนชุดขับจาก Shimano ไป Campangolo มั่งครับ

โพสต์ โดย karbuncle43 » 16 ก.พ. 2017, 14:45

จักรยานผมสองคัน คันนีง campy sr11 อีกคัน da9100 สลับล้อใช้กันมั่วซั่วเลยคับ มัน 11 สปีดเหมือนกัน ใช้แทนกันได้ ไม่มีปัญหาไรเลย เข้าเกียร์แม่นเหมือนกัน แต่ชอบความแน่นของ campy มากกว่าล่ะตอนลงเฟืองเล็ก เสียงมันดุดันดี สรุปแล้วแต่ชอบฟิลลิ่งนะ ผมว่ามันก็เหมือนๆ กันตอนเข้าเกียร์
Everyday may be not good but there is a good thing in every day.

โพสต์ โดย panzeriv » 26 ม.ค. 2018, 10:44

แล้วถ้าเราซื้อมาทีละชิ้นมาประกอบเอง ดูตามคู่มือกับใน youtube จะสามารถเซ็ทออกมาได้แม่นยำมั้ยครับ จะเปลี่ยนเป็น record 11 ครับ แต่มีความสามารถซื้อได้ทีละชิ้นสองชิ้น คาดว่าสิ้นปีน่าครบเซ็ท จริงก็อยากซื้อทั้งชุดครับแต่ไม่อยากได้ขาจาน เพราะใช้ rotor อยู่แล้ว จะได้ไม่ต้องหาทางปล่อยออกขาจานมันก็แพงเหลือเกิน สามารถลดภาระลงไปได้เยอะ ว่าจะซื้อชิฟเตอร์ กับเบรคก่อนครับ ที่ bike24.com กับ wiggle.com ครับ ตอนนี้ก็ใช้ shimano ultegra อยู่ครับแต่อยากไปอิตาลีกับเขาดูบ้าง

โพสต์ โดย Chiny » 26 ม.ค. 2018, 12:07

สำหรับ campy ที่สำคัญคือ shifter กับ ตีนผี ต้องเป็นรุ่นปีที่ใช้ด้วยกันได้ครับ ผมเคยจะหาตีนผีมาใช้ shifterผมปี 12 ทางบริษัทแจ้งว่าของปี 14 ขึ้นไปใช้ด้วยกันไม่ได้เพราะระยะเฟืองใน shifter ไม่เท่ากัน แต่ถ้าได้groupปีเดียวกันมาก็ไม่มีปัญหาครับ
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449