Speed sensor garmin 820 เพี้ยน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

bike2blue
สมาชิก
สมาชิก
Bike: 2 ล้อปั่นๆ

Re: Speed sensor garmin 820 เพี้ยน

โพสต์ โดย bike2blue »

820 ปั่นกลางแจ้ง setup ปกติ เป็นอยู่เหมือนกันครับ รอบขาเดิม เกียร์เดิม ความเร็วสวิงขึ้นๆ ลงๆ กำลังหาสาเหตุอยู่เหมือนกันครับ
ปล 820 กับ เซนเซอร์สปีดใหม่
ของเก่าใช้ 510 กับเซนเซอร์สปีด บวกรอบขารุ่นเก่า ไม่เคยเป็น
รูปประจำตัวสมาชิก
Mosza
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-199-3571
team: สวนธนโกลด์ซิตี้
Bike: Trek Superfly 8 / Trek Madone 9

Re: Speed sensor garmin 820 เพี้ยน

โพสต์ โดย Mosza »

ตอนนี้ผมย้ายจุดปั่น แต่ยังมีแอบหลอนนิดๆ เวลาเดินไปที่จักรยาน ต้องมีแอบเปิดเครื่อง แล้วใช้มือปั่น หรือ ขึ่นไปปั่นมันสักนิด พอเหนความเร็วขึ้นปกติ ไม่มีรวนเลยสักครั้ง แหมมม สบายใจเลยครับ 55555
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

พอดีผมตอบไปใน pm แล้ว ได้ผลเพียงใดแจ้งด้วยครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Mr.Blue
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida SCL4000

โพสต์ โดย Mr.Blue »

เจอกระทู้นี้ เลยขอแห่ตามด้วยคนครับ

ผมใช้ 820 ไปลองไต่เขาเขียว ช่วงที่ทางชันมากจนความเร็วต่ำกว่า 6 กม/ชม. ค่าความชันแสดงค่าเป็น 0% เป็นปกติ หรือผมตั้งค่าอะไรผิดไปครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เคยมีคนรายงานปัญหาแบบนี้ ว่ามีเทปกาวไปปิดรูระบายอากาศที่มีไว้ใช้วัดความกดอากาศครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
kuntai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818656899
Bike: Pinarello Razha
ตำแหน่ง: มีนบุรี กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kuntai »

อ่านปัญหา จขกท. นี่ นึกว่าตัวเองมาโพสไว้ซะอีก เหมือนกันเปี๊ยบเลยครับ 555
แต่ของผมใช้กับ 510 รุ่นที่เป็น sensor รุ่นเก่า เมื่อก่อนไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ จนเปลี่ยนมาใช้แบบรัดดุมนี่แหละ
แรกๆก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรเหมือนกัน หลังๆออกปั่นแล้วมันชอบหยุดเองบ่อยๆ(ปั่นใบที่ sky lane)
เจอแรกๆก็ไม่ได้สนใจนัก แก้รำคาญด้วยการเปลี่ยนมาใช้แต่ gps ซะ
ตัว sensor ก็ถอดเอาไปใส่กับล้อเทรนเนอร์อย่างเดียว
มาหลังๆเวลาปั่นเทรนเนอร์เป็นหนัก อาการก็แบบ จขกท. เลย ความเร็วหายๆ แกว่งๆมั่วๆมาก
แล้วที่มันแปลกก็คือถ้าไม่ล็อคล้อกับเทรนเนอร์ เอามือหมุนบันไดปั่นล้อฟรีดู ความเร็วมันก็ขึ้นปรกติดี

ก็เซิร์สหาข้อมุลดู
-บางท่านว่าถ่านจะหมด...เปลี่ยนแล้วไม่หาย
-บางท่านว่าดุมอาจจะเล็ก sensor อาจจะกระดิกได้...ก็เอาเคเบิ้ลรัดให้แน่นก็ไม่หาย
-บางท่านว่าให้ย้ายไปรัดล้อหน้า เหตุผลคือล้อหลังอาจจะไกลไป :shock:...สมมติมันแก้ได้จริง แล้วจะปั่นเทรนเนอร์ยังไงล่ะ :?:
-ลองรีเซ็ตไมล์...ไม่หาย
-ไปยืม 810 ของพี่มาลองซิ้งค์กับ sensor ตัวนี้...ก็อาการเดิม ก็แสดงว่าไมล์ผมไม่ได้เสีย
-บางท่านว่าตัว sensor มีปัญหา เคลมใหม่แล้วหาย...ตอนนี้ส่งเคลมแล้ว รอของอยู่ :)

นั่งมึนหาทางแก้อยู่เป็นอาทิตย์ เบื่อ เซ็ง ไม่มีกระใจอยากปั่นเลย สุดท้ายก็ยกไปร้านครับ
ก่อนหน้านี้ยกไปทีนึงแล้ว แต่เค้าแค่หมุนๆล้อดู อาการมันก็ปรกติ เลยต้องเอากลับมาใช้ดูต่อ
คราวนี้เอาเทรนเนอร์ไปด้วยเลย จะได้ลองปั่นดูได้
ขอยืม sensor ของทางร้านมาลองเทสเทียบกัน จะได้รู้ว่ามันมีปัญหาที่อะไรกันแน่
ถ้ามันเพี้ยนๆทั้งคู่ แสดงว่าอาการมันปรกติ เป็นที่ความห่วยของรุ่นนี้เอง
ผมก็จะยอมรับ แล้วกลับบ้านหาทางออกเอง(จะกลับไปใช้รุ่นเก่า)
ทางร้านก็เอา sensor อีกตัวมารัดซ้อนกัน แล้วปั่นเทียบดูกับไมล์อีกตัว
ผลคือตัวของทางร้านก็ปรกติดี มีตัวของผมนี่แหละที่มีอาการ เค้าก็เลยทำเรื่องส่งเคลมให้ :D

ส่งเคลมไปเกือบ 2 อาทิตย์ละ ยังไม่ได้กลับมาเลย
ถ้าได้กลับมาแล้วยังเป็นอีก จะลองย้ายที่ปั่นแบบ จขกท. ดูบ้างครับ
มานึกๆดู ปัญหามันเกิดหนักๆนี่ พอดีกับช่วงที่ผมย้ายที่ปั่นเหมือนกันนะ :roll:
ก็ไม่เชิงย้ายที่ อยู่ที่เดิมนั่นแหละ แต่หมุนรถกลับมาอีกด้านเท่านั้นเอง (พอดีย้ายทีวีมาไว้ผนังอีกฝั่ง)
แต่ก็แปลกใจ ถ้าเป็นเพราะโดนอะไรกวนสัญญานจริงๆนี่ แสดงว่ามันอ่อนแอเอามากๆเลยนะนั่น :lol:
tonraks
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639655649
team: Lampang Roadrunner

โพสต์ โดย tonraks »

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ อาการติดๆดับๆเหมือนกันเลยพอลองเปลี่ยนถ่านก็กลับมาดีใช้งานปกติ พอผ่านไป 2 อาทิตย์อาการเดิมกลับมา สงสัยว่าทำไมมันกินถ่านจัง หรือว่าเซ็นเซอร์มีปัญหาจริงๆ
"คนโดนทิ้งพูดอะไรมากไม่ได้ ส่วนคนที่ทิ้งกันไปมีใหม่(ทันที)พูดยังไงก็ถูกเสมอ"
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

kuntai เขียน: แต่ก็แปลกใจ ถ้าเป็นเพราะโดนอะไรกวนสัญญานจริงๆนี่ แสดงว่ามันอ่อนแอเอามากๆเลยนะนั่น :lol:
ท่านคาดหวังว่าสัญญาณจะแรงขนาดไหนครับ? เซ็นเซอร์ใช้แบตกระดุมก้อนเดียว อยู่ได้เป็นเดือนๆ เทียบกับ Router Wifi ต่อไฟตรงตลอดเวลา แค่ใช้ในบ้านได้ทั้งที่ใช้คลื่น 2.4GHz ใกล้ๆกับ Wifi ทั่วไปได้ ผมว่ามันก็ดีระดับนึงแล้วครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

เอามาฝากจากพี่จิรพงษ์ครับ

เตือนคนที่ชอบใช้ความเร็วจาก GPSแทนการใช้speed senor ถ้าเป็น Bryton ระบบGPS จะเสีอมใน2ปี
Wahoo,GarminระบบGPSจะเริ่มเสีอมใน3และปีที่4จะเริ่มมีเสียนะครับ ถ้าคุณใช้เครื่องที่ไม่ใช่ซื้อที่ผม โปรดระวังให้มากนะครับ
Stormtrack
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Stormtrack »

NOKNICE เขียน:เอามาฝากจากพี่จิรพงษ์ครับ

เตือนคนที่ชอบใช้ความเร็วจาก GPSแทนการใช้speed senor ถ้าเป็น Bryton ระบบGPS จะเสีอมใน2ปี
Wahoo,GarminระบบGPSจะเริ่มเสีอมใน3และปีที่4จะเริ่มมีเสียนะครับ ถ้าคุณใช้เครื่องที่ไม่ใช่ซื้อที่ผม โปรดระวังให้มากนะครับ

ขอรายละเอียดหน่อยครับ
ระบบ GPS เสื่อมนี่คือยังไงครับ
ไม่ใช่แบต ลิฌธียมที่ตัวเครื่องเสื่อมเก็บไฟไม่อยู่ ใช่ไหม
kuntai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818656899
Bike: Pinarello Razha
ตำแหน่ง: มีนบุรี กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kuntai »

Hxs เขียน:
kuntai เขียน: แต่ก็แปลกใจ ถ้าเป็นเพราะโดนอะไรกวนสัญญานจริงๆนี่ แสดงว่ามันอ่อนแอเอามากๆเลยนะนั่น :lol:
ท่านคาดหวังว่าสัญญาณจะแรงขนาดไหนครับ? เซ็นเซอร์ใช้แบตกระดุมก้อนเดียว อยู่ได้เป็นเดือนๆ เทียบกับ Router Wifi ต่อไฟตรงตลอดเวลา แค่ใช้ในบ้านได้ทั้งที่ใช้คลื่น 2.4GHz ใกล้ๆกับ Wifi ทั่วไปได้ ผมว่ามันก็ดีระดับนึงแล้วครับ
ตอนนี้ปัญหาแก้ได้ด้วยวิธีเดียวกับ จขกท. ครับ สรุปคือมันถูกสัญญานอะไรซักอย่างมารบกวนจริงๆ
มันเป็นผลมาจากที่ผมจัดห้องใหม่นั่นแหละ ผมย้ายทีวีมาไว้ผนังฝั่งตรงข้าม ก็เลยหันจักรยานกลับด้านด้วย
แล้วก็ขยับเทรนเนอร์ไปตั้งไว้ใกล้ๆมุมห้อง ก็ไม่รู้ว่ามุมนั้นมันมีสัญญานอะไรครับ ค่าความเร็วมันเพี้ยนสุดๆเลย
เวลาปั่นต้องขยับรถออกมาจากมุมนั้นซักเมตรนึง ก็จะปั่นได้ปรกติละ
มุมนั่นจะเป็นมุมฝั่งหน้าบ้านด้วย แล้วพวกสายเน็ต สายเคเบิ้ลต่างๆ มันจะต่อเข้ามาแถวๆนั้น อาจจะเป็นเพราะอันนี้ก็ได้

ถามว่า คาดหวังว่าสัญญาณจะแรงขนาดไหนครับ?
ผมก็ไม่คาดหวังอะไรหรอกครับ ไม่ได้มีความรู้เรื่องสัญญานอะไร มันมีปัญหาเลยหงุดหงิดบ่นมันไปเรื่อยเปื่อย
ก็คิดไปตามความรู้สึกส่วนตัวครับ ถ้าท่านว่ามันดีแล้วก็ตามนั้นครับผม
silvers9784
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891911915
Bike: Gary Wahoo 09 เดิมๆ

โพสต์ โดย silvers9784 »

NOKNICE เขียน:เอามาฝากจากพี่จิรพงษ์ครับ

งงตรงนี้มันหมายถึงอะไร "ถ้าคุณใช้เครื่องที่ไม่ใช่ซื้อที่ผม โปรดระวังให้มากนะครับ"
Mongoose Tyax 09 - Mosso Mustang - Interpro - Gary Wahoo 09
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

kuntai เขียน: ถามว่า คาดหวังว่าสัญญาณจะแรงขนาดไหนครับ?
ผมก็ไม่คาดหวังอะไรหรอกครับ ไม่ได้มีความรู้เรื่องสัญญานอะไร มันมีปัญหาเลยหงุดหงิดบ่นมันไปเรื่อยเปื่อย
ก็คิดไปตามความรู้สึกส่วนตัวครับ ถ้าท่านว่ามันดีแล้วก็ตามนั้นครับผม
มันทำดีกว่านี้ได้ครับผม แต่เซ็นเซอร์จักรยานนี่หนัก 7 กรัมมั่ง 10 กรัมมั่ง power meter ของ stages ยังเพิ่มน้ำหนักแค่ 20 กรัมจากน้ำหนักขาจานเดิม เบากว่าถ่าน AA ก้อนนึงอีก แถมยังต้องอยู่เป็นเดือนๆ ไม่งั้นคนใช้รำคานที่ต้องเปลี่ยนแบตบ่อยๆ ผลมันเลยออกมาเป็นสัญญาณระดับอ่อนแอแบบนี้แหละ เอาจริงๆถ้ามีเซ็นเซอร์แรงๆแต่หนักกว่านี้เท่าตัว ผมก็ไม่รู้จะมีคนซื้อแค่ไหนนะครับ :lol:
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

Stormtrack เขียน:

ขอรายละเอียดหน่อยครับ
ระบบ GPS เสื่อมนี่คือยังไงครับ
ไม่ใช่แบต ลิฌธียมที่ตัวเครื่องเสื่อมเก็บไฟไม่อยู่ ใช่ไหม
silvers9784 เขียน:

งงตรงนี้มันหมายถึงอะไร "ถ้าคุณใช้เครื่องที่ไม่ใช่ซื้อที่ผม โปรดระวังให้มากนะครับ"

อันนี้ไม่ทราบแน่ชัดนะครับว่าคืออะไี หมายความว่าอย่างไร

แต่เท่าที่ผมใช้ ผมว่าเรื่องการบริการต่างๆ แกทำได้ดีกว่าตัวแทน
#46Bike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869486723
team: แม่ขรีไบค์
Bike: Bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย #46Bike »

เข้ามารอคำตอยด้วยครับ ส่งเคลมใหม่แล้ว ได้ผลยังไงแจ้งด้วยนะครับ
ผมก็เป็นอาการแบบเดียวกันครับ...แต่ผมปั่น Outdoor ครับ ไม่ได้ขึ้นเทรนเนอร์ เจอการอาการเพี้ยนแบบนี้บ่อยครับ หาวิธีกันเหนื่อย จนตอนนี้เริ่มเซ็งแล้ว แก้ไม่หาย

ปรึกษากับพี่จิรพงษ์ แกบอกเป็นที่ดุมล้อครับ แต่ผมลองแก้แล้ว ยังไงก็ไม่หาย
"Life Has No Limit , เพราะชีวิตเป็นของเรา"
Facebook: https://www.facebook.com/rukkub
Strava: http://www.strava.com/athletes/956681
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”