หาซื้อยางในเบาๆ Conti supersonic ได้ที่ไหนบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

หาซื้อยางในเบาๆ Conti supersonic ได้ที่ไหนบ้างครับ

โพสต์ โดย komsan »

หาซื้อยางในเบาๆได้ที่ไหนบ้างครับ
Conti supersonic
ฺBon xxx light
michelin superlight
vittoria light

ไม่เอา latex นะครับ ขอบคุณครับ
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: หาซื้อยางในเบาๆ Conti supersonic ได้ที่ไหนบ้างครับ

หรือรุ่น Continental Race Light Tube มีขายที่ไหนบ้างครับ
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: หาซื้อยางในเบาๆ Conti supersonic ได้ที่ไหนบ้างครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

แทบไม่เคยเห็นร้านไหนเอามาวางขายเลยนะ พวก Light Tube น้ำหนักเบา ๆ บาง ๆ เนี่ย เห็นอยู่แค่ยี่ห้อเดียว คือ Panaracer

กม 8 มี Panasonic r'air เป็น Light Tube หนัก 67-70 กรัมต่อเส้น ผมจำราคาไม่ได้ แต่ราคาแรงอยู่ กล่องนึงน่าจะชื้อยางใน Maxxis Tube (น้ำหนัก 80g) ได้ 3 กล่องเลยทีเดียว

มันจะคุ้มตังค์เหรอครับ กับการใช้ยางในราคาแรง ๆ ขอบอกจากประสบการณ์ตรง ยางในน้ำหนักเบา ลื่น เร็ว แรง แน่ แต่ไม่ทนหนามทนแก้วบาดนะครับ ถ้าชั้นยางโดนเจาะผวัะถึงยางใน คือ จอดสนิทสถานเดียว เพราะมันบางมาก แลกกับน้ำหนักเบา

ถ้าเป็นยางในโหล ๆ เส้นละ 100-150g จีนแดงโง่ ๆ พวกนี้เนื้อยางจะหนาหน่อยและหนักแบบรู้สึกได้ แต่ทนหนามทนแก้วบาดดีกว่าสามเท่าตัว ยกเว้นเจอตะปูดอกโต ๆ ทิ่มปักคายาง อันนี้ยางเทวดาก็ไม่รอดทุกประการครับ

ขอบอกอีกเรื่อง ถ้าจะเอาไว้ลงแข่ง ไปลงทุน Latex เถอะครับ :D ถ้าเอาไว้ขี่เล่น ยางในธรรมดา ๆ 80-100g ทั่ว ๆ ไปก็พอล่ะ พวก Light Tube มันเบา แต่ก็แพง . . .

คหสตล้วน ๆ ครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

Bontrager Race X lite ผมซื้อที่ร้านโปรไบค์ครับ ถ้าจำไม่ผิด 2-3 ร้อยบาท
น้ำหนัก 60 - 70 กรัม

เคยซื้อ Maxxis light weight หรือ Skin wall ก็เบาดี แต่ฃ่วงนี้ไม่เห็นมีขายเลย

เท่าที่ใช้ขี่ Skylane, เขาใหญ่, รอบๆ จปร นครนายก ใช้งานปรกติ เหมือยาง
ในทั่วไป มีรั่วบ้างตามดวง เคยเปลี่ยนใช้ยางในหนาๆ กะว่าไม่รั่ว ก็รั่วตามดวง
เหมือนเดิม ไม่ต่างกัน จะต่างกันตรงราคาเท่านั้น
pranbeach
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1, Masi PC3, Java Skeggia, Araya Federal, Dahon Route

โพสต์ โดย pranbeach »

เคยใช้พวก xxx light ไม่เคยโดนตำรั่ว แต่ถึงเวลามันแตกเอง โดยเฉพาะตรงตะเข็บ หรือตรงฐานจุ๊บ ใช้ได้ระยะหนึ่งประมาณสี่ห้าร้อยโล แล้วก็แตก เปลี่ยนมาสี่ห้าเส้นแล้วอาการเหมือนกันหมด ตอนนี้เลิกบ้าเบาเอาทนดีกว่า ทั้งเปลืองทั้งเสียเวลา ยางในเบาๆอายุมันสั้นเพราะมันบาง เจอแรงดันลมสูงๆ เจอความร้อนมันก็เสื่อมเร็ว เหมาะกับใช้แข่งมากกว่า
AortoLock & AortoLock Alarm
http://www.aortolock.com/index.php
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

เมื่อก่อนบ้าเบาก็ใช้ super light แบบนี้ล่ะ แต่ทนใช้ได้ไม่นานปัญหาเยอะเหลือเกิน
ตอนนี้หันมาเล่น tubeless แทน ทั้งทนทั้งเบา แถมไม่ต้องคอยระวังยางในตอนถอดๆใส่ๆยางในด้วย
เทปรองล้อ วาล์ว น้ำยา อาศัยความรู้ในนี้ทำสูตร homebrew ไม่ต้องง้อของยี่ห้อ ประหยัดกว่าระบบยางในเยอะ แถมเดี๋ยวนี้ยางในราคาแพงน่ากลัวจริง
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ผมใช้อยู่ช่วงนึงครับ
ถ้ามันไม่มีอะไรเจาะทะลุเข้ามาเนี่ย มันทนไม่ต่างกับยางในแบบหนักๆหรอก
แต่ถ้ายางนอกเริ่มมีแผล มีรูเมื่อไหร่หละเริ่มงอแงทันทีเลยหละ บางทีหินก้อนเล็กก้อนน้อย ทิ่มตรงแผลยางเข้ามา ยางในแบบบางก็ค่อยๆรั่วซึมแล้ว เปลี่ยนไปใช้ยางใน Latex ยังทนกว่าเยอะครับ
Bkkbikelove เขียน:เมื่อก่อนบ้าเบาก็ใช้ super light แบบนี้ล่ะ แต่ทนใช้ได้ไม่นานปัญหาเยอะเหลือเกิน
ตอนนี้หันมาเล่น tubeless แทน ทั้งทนทั้งเบา แถมไม่ต้องคอยระวังยางในตอนถอดๆใส่ๆยางในด้วย
เทปรองล้อ วาล์ว น้ำยา อาศัยความรู้ในนี้ทำสูตร homebrew ไม่ต้องง้อของยี่ห้อ ประหยัดกว่าระบบยางในเยอะ แถมเดี๋ยวนี้ยางในราคาแพงน่ากลัวจริง
ใช้ตัวไหนอยู่ครับ ผมลอง Schwalbe Pro One แล้วปั่นไปไม่นานโดน cut ยาว ซีลแลนท์ซีลไม่ไหว รู้สึกไม่ทนเท่าไหร่เลย Vittoria Corsa G+ ไม่ Tubeless ยังทนกว่าอีก
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากเล่น Tubeless นะครับ แต่ไม่มีเครื่องปั้มลม compressor ก็เลยต้องเล่นยางในต่อไป อาศัยปะเอาแก้ขัด จะได้ไม่ต้องชื้อใหม่บ่อย ๆ ยังไม่เคยลองปั้มลม Tubeless แบบไม่ต้องเครื่อง ไม่รู้มันจะอัดลมทันให้ยางมันพองเกาะขอบล้อหรือเปล่า :D

คนที่เล่น Tubeless มีใครปั้มลมแบบไม่ต้องเครื่องบ้าง อยากรู้ว่ามันทำได้จริงมั้ย บ้านไม่มีเครื่อง

ยาง Tubeless บ้านเรานี่ตลกนะครับ เสือภูเขาเขามีเล่นกันมาเป็นปีหลายปีแล้ว ผมไปเดินถามที่ร้าน ถามหายางเสือหมอบ Tubeless

เขาบอกว่า "เสือหมอบมันมียาง Tubeless ด้วยเหรอ มีแต่เสือภูเขา" ผมนี่ก่ายหน้าผากแปบ แล้วก็เลิกถาม สงสัยต้องไปชื้อผ่านเวปเอา :lol: แต่ก็คลายสงสัยไปเยอะ ว่าทำไมบ้านเราเสือหมอบถึงไม่ค่อยมี Tubeless ให้เล่น ไม่รู้ว่าเขาไม่รู้จริง ๆ หรือ บ้านเราไม่นิยม ทั้งที่ข้อดีมันก็เยอะ แลกกับความจุกจิกเวลาอัดลม เติมน้ำยา ถ้าทำไม่ดี มันจะเละเทะหน่อย เท่านั้นเอง
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:อยากเล่น Tubeless นะครับ แต่ไม่มีเครื่องปั้มลม compressor ก็เลยต้องเล่นยางในต่อไป อาศัยปะเอาแก้ขัด จะได้ไม่ต้องชื้อใหม่บ่อย ๆ ยังไม่เคยลองปั้มลม Tubeless แบบไม่ต้องเครื่อง ไม่รู้มันจะอัดลมทันให้ยางมันพองเกาะขอบล้อหรือเปล่า :D

คนที่เล่น Tubeless มีใครปั้มลมแบบไม่ต้องเครื่องบ้าง อยากรู้ว่ามันทำได้จริงมั้ย บ้านไม่มีเครื่อง

ยาง Tubeless บ้านเรานี่ตลกนะครับ เสือภูเขาเขามีเล่นกันมาเป็นปีหลายปีแล้ว ผมไปเดินถามที่ร้าน ถามหายางเสือหมอบ Tubeless

เขาบอกว่า "เสือหมอบมันมียาง Tubeless ด้วยเหรอ มีแต่เสือภูเขา" ผมนี่ก่ายหน้าผากแปบ แล้วก็เลิกถาม สงสัยต้องไปชื้อผ่านเวปเอา :lol: แต่ก็คลายสงสัยไปเยอะ ว่าทำไมบ้านเราเสือหมอบถึงไม่ค่อยมี Tubeless ให้เล่น ไม่รู้ว่าเขาไม่รู้จริง ๆ หรือ บ้านเราไม่นิยม ทั้งที่ข้อดีมันก็เยอะ แลกกับความจุกจิกเวลาอัดลม เติมน้ำยา ถ้าทำไม่ดี มันจะเละเทะหน่อย เท่านั้นเอง
Tubeless ready ของ Schwalbe ไม่ต้องใช้ปั๊มลมก็ได้ครับ
แบบยุ่งยากหน่อย แต่ขึ้นชัวร์ก็
1. ใส่ยาง+ยางใน สูบให้ขึ้นขอบ
2. ปล่อยลม เอายางในออก โดยให้ขอบยางนอกด้านที่ไม่ได้งัดออก ไม่หลุดออกจากขอบ
3. ใส่วาล์วทูปเลส ใส่ยาง แล้วก็สูบ
4. ปล่อยลม เติมน้ำยาทางหัววาล์ว แล้วสูบกลับ

แบบง่าย
1. ใส่วาล์ว ใส่ยาง
2. จัดขอบยางให้เข้าที่
3. เอามือกดหน้ายางบริเวณวาล์ว โดยให้ขอบยางปิดตรงขอบให้มากสุดเท่าที่ทำได้
4. สูบยางเร็วแรง
ขาประจำ
ขาประจำ

Bkkbikelove เขียน:
ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:อยากเล่น Tubeless นะครับ แต่ไม่มีเครื่องปั้มลม compressor ก็เลยต้องเล่นยางในต่อไป อาศัยปะเอาแก้ขัด จะได้ไม่ต้องชื้อใหม่บ่อย ๆ ยังไม่เคยลองปั้มลม Tubeless แบบไม่ต้องเครื่อง ไม่รู้มันจะอัดลมทันให้ยางมันพองเกาะขอบล้อหรือเปล่า :D

Tubeless ready ของ Schwalbe ไม่ต้องใช้ปั๊มลมก็ได้ครับ
แบบยุ่งยากหน่อย แต่ขึ้นชัวร์ก็
1. ใส่ยาง+ยางใน สูบให้ขึ้นขอบ
2. ปล่อยลม เอายางในออก โดยให้ขอบยางนอกด้านที่ไม่ได้งัดออก ไม่หลุดออกจากขอบ
3. ใส่วาล์วทูปเลส ใส่ยาง แล้วก็สูบ
4. ปล่อยลม เติมน้ำยาทางหัววาล์ว แล้วสูบกลับ

แบบง่าย
1. ใส่วาล์ว ใส่ยาง
2. จัดขอบยางให้เข้าที่
3. เอามือกดหน้ายางบริเวณวาล์ว โดยให้ขอบยางปิดตรงขอบให้มากสุดเท่าที่ทำได้
4. สูบยางเร็วแรง
โอ้วววว แบบแรก ไม่เคยได้ยินเลยครับ ขอบคุณมาก ได้เทคนิคใหม่แล้ว ต้องลอง :mrgreen:

ส่วน Schwalbe Lite Skin/Easy Tubeless เคยได้ยินมานานแล้ว ว่าขึ้นขอบ Tubeless ไม่ต้องเครื่องง่ายมาก แต่ยังไม่ได้ชื้อสักที

ติดแค่ที่บ้านไม่มีเครื่องปั้มลมแค่นั้นเอง ไม่งั้นผมเล่น Tubeless ไปนานแล้ว
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ

เดี๋ยวนี้ปั๊มลมไดอะแฟรมจีนแดงตัวเล็กๆไม่ถึง 3000 แล้วครับ
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ

ใส่tubeless ก็ใส่อยู่ครับ Latex ก็ใส่ ยางในก็ใส่
ข้อเสียที่เจอคือ
Tubeless มันต้องเติม sealant ครับถ้าปั่นบ่อยๆมันแห้ง ลมซึมเร็ว
latex ก็ดีนะแต่เติมลมทุกครั้งก็ไม่ไหว
เลยอยากลองพวก ยางในเบาๆดีๆหน่อย แต่อย่างว่าเนอะมันอยู่ที่ดวงตอนปั่นด้วย
ขอบคุณมากๆนะครับทุกท่าน จุ๊บุๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”