ขอถามสายโพเดี้มงานวัดใจหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
palmkung987
สมาชิก
สมาชิก
team: BANPONG BICYCLE
Bike: GT Series4

ขอถามสายโพเดี้มงานวัดใจหน่อยครับ

โพสต์ โดย palmkung987 »

มีวิธีการซ้อมอย่างไรกันบ้างครับ แล้ววันก่อนแข่งเตรียมตัวกันอย่างไรบ้าง
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

Re: ขอถามสายโพเดี้มงานวัดใจหน่อยครับ

โพสต์ โดย simpleman »

ถ้าจะขึ้นโพเดี่ยม เห็นซ้อมวันนึงไม่ต่ำกว่า 100 โล และซ้อมเป็นระบบมากๆ ไม่ใช่ ลูกทุ่ง บ้านๆ
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

Re: ขอถามสายโพเดี้มงานวัดใจหน่อยครับ

โพสต์ โดย Good Pain »

เบื้องต้นก็ต้องมีเวลาซ้อมซัก 10-12 ชม./สด. ซ้อม 6 วัน พัก 1 วัน วันธรรมดาซ้อม 1.5-2 ชม. 5 วันหลายรูปแบบ อีก 1 วันปั่นยาว 4 ชม. 100+ กม. อันนี้เป็นพื้้นฐานครับ
ก่่อนแข่ง 2-3 สัปดาห์ ปรับเพิ่มซ้อมตามรูปแบบสนาม สนามเขาก็เน้นขึ้นเขา ทางราบก็ซ้อมสปริ้นท์
ก่อนแข่ง 3 วันซ้อมเบาลง
ก่อนแข่่ง 1 วัน พัก ขับรถดูสนาม วางแผนการปั่น อ่านใจคู่แแข่ง
ทำได้ตามนี้ติดโพเเดี้ยมค่อนข้างแน่ จะอันดับใหนอยู่ที่สถานการณ์วันแข่งละครับ
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

จะขึ้นโพเดี้ยม ไม่ว่าจะงานวัดใจ/ใจเกินร้อย งานจะเล็กจะใหญ่เดี๋ยวนี้มันไม่ง่าย เพราะคนปั่นจักรยานฝีเท้าดีเดี๋ยวนี้มีเยอะมาก ไม่เหมือนสมัยก่อนที่จักรยานยังไม่ฮอตฮิต

ที่สำคัญไม่แพ้กันคือรุ่นที่เลือกลง และคู่แข่งหรือบางครั้งเป็นทีมแข่งที่จะต้องเจอในงานนั้นๆ บางทีหนีไปปั่นงานอบต.สนามไกลปืนเที่ยงก็ยังอุตสาห์เจอขาแรงเจ้าประจำโพเดี้ยมมาปั่นงานนั้นด้วย อันนี้ก็ต้องทำใจ

การซ้อมที่มีเป้าหมายเพื่อขึ้นโพเดี้ยม เลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องออกแบบ-จัดทำ-ซ้อม-เช็ค/ประเมินประสิทธิผล-แก้ไข/ปรับปรังเป็นระยะๆให้เป็นกิจลักษณะ โดยตารางการซ้อมต้องคำนึงถึงเรื่องวิทยาศาสตร์การกีฬาเป็นสำคัญ

ซ้อมอย่างไร... ตอบสั้นๆ ก็ขยันๆซ้อมครับ แต่ไม่ใช่ออกไปตะบี้ตะบันปั่นทุกๆวัน ส่วนจะปั่นยังไงก็ลองหาอ่านกระทู้ทั้งเก่าทั้งใหม่ในThaiMTBนี่ก็เยอะแยะมากมาย

ก่อนวันแข่งทำอย่างไร... ตอบสั้นๆ ถ้าซ้อมถึง ปกติก่อนวันแข่งปกติเขาก็พักชิวๆไปครับ

ถ้าตั้งใจจะพิชิตที่ยืนบนโพเดี้ยม ผมแนะนำกระทู้นี้แล้วกันครับ เป็นกระทู้ที่ไม่ได้บอกว่าให้ซ้อมยังไง แต่แนะนำว่าเราจะวางแผนซ้อมยังไง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1561391

โชคดีครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”