ช่วยดูเฟรม canyon ให้ผมหน่อย ว่าของแท้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

spyjam
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 097-4679445

ช่วยดูเฟรม canyon ให้ผมหน่อย ว่าของแท้ไหมครับ

โพสต์ โดย spyjam »

ผมไปได้เฟรม canyon ultimate cf slx ไซด์ 2XS มาจากร้านแห่งหนึ่ง(ยังไม่ขอเอ่ยชื่อ) ได้ราคามาถูกกว่าร้านทั่วไปพอสมควร ทางร้านแจ้งว่าเป็นของแท้มาจากเยอรมัน สามารถเอาซีเรียลมาลงทะเบียนได้ รับเฟรมมาตอนแรกเฟรมงานไม่เรียบร้อย แต่ด้วยความไว้ใจร้านและเห็นเป็นนักปั่นเหมือนกันเลยคิดว่าน่าจะไม่มีอะไร และผมไม่เคยเห็นเฟรมcanyonของแท้มาก่อนเลยไปรับเฟรมมาประกอบ พอเอามาประกอบก็เริ่มสงสัยว่างานcanyonทำไมดูแล้วไม่เรียบร้อยเลย เลยเอาเฟรมที่รับมาเข้าไปหาข้อมูลทางอินเตอร์ก็พบว่าหลายๆจุดไม่เหมือนกับเฟรมที่รับมา เลยอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย spyjam เมื่อ 24 ม.ค. 2017, 21:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: ช่วยดูเฟรม canyon ให้ผมหน่อย ว่าของแท้ไหมครับ

โพสต์ โดย irat »

แนะนำให้ไปขอเอกสารการสั่งซื้อมาจากร้านครับ เฟรมดูแปลกๆ หลายจุดเลย
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
exkasit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898654790
Bike: BMC TMR01

Re: ช่วยดูเฟรม canyon ให้ผมหน่อย ว่าของแท้ไหมครับ

โพสต์ โดย exkasit »

มีแววว่าจะโดนซะแล้วล่ะครับ โดยเฉพาะสีตรงท่อนอน มันควรเป็นแถบสีแดงอยู่ด้านบนไม่น่าจะเยื้องมาด้านข้างแบบนั้นแถมยังดูเหมือนเป็นสติ๊กเกอร์ทับไว้อีก ตรงป้าย bike category กับป้ายบอกขนาดก็ควรอยู่บนท่อนอนใกล้หลักอาน ตัวร้อยสายสับจานก็ดูแปลกๆ ตรา uci ก็เบี้ยวๆ
spyjam
สมาชิก
สมาชิก

:cry: :cry: :cry:
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

อะไรทำให้คุณคิดว่าเฟรมที่คุณได้มันปลอมเหรอครับ?

ขอตอบแบบเป็นกลางครับ เฟรมคุณค่อนข้างเล็กครับ ไซส์ 2XS ถ้าคุณไปเทียบภาพของฝรั่งที่เขาขี่ไซส์ M มันก็จะดูแปลกยังงี้แหละครับ

ผมไม่ขอฟันธงว่านี่ปลอมหรือเปล่า

ถ้าไม่สบายใจ ส่งรูปไป Canyon เลยครับ เขาช่วยดูให้คุณได้แน่ล่ะครับ เอารูปถ่ายนี่แหละ ส่งไปเลยครับ

ตอนนี้อย่าเพิ่งจิตตก วิตกกังวล ได้ของปลอมอ๊ะเปล่า อย่าลืมครับ เฟรมคุณไซส์เล็กกว่าภาพที่เขาแปะโชว์ Review น่ะ มันก็เลยดูแปลก ๆ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
spyjam
สมาชิก
สมาชิก

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:อะไรทำให้คุณคิดว่าเฟรมที่คุณได้มันปลอมเหรอครับ?

ขอตอบแบบเป็นกลางครับ เฟรมคุณค่อนข้างเล็กครับ ไซส์ 2XS ถ้าคุณไปเทียบภาพของฝรั่งที่เขาขี่ไซส์ M มันก็จะดูแปลกยังงี้แหละครับ

ผมไม่ขอฟันธงว่านี่ปลอมหรือเปล่า

ถ้าไม่สบายใจ ส่งรูปไป Canyon เลยครับ เขาช่วยดูให้คุณได้แน่ล่ะครับ เอารูปถ่ายนี่แหละ ส่งไปเลยครับ

ตอนนี้อย่าเพิ่งจิตตก วิตกกังวล ได้ของปลอมอ๊ะเปล่า อย่าลืมครับ เฟรมคุณไซส์เล็กกว่าภาพที่เขาแปะโชว์ Review น่ะ มันก็เลยดูแปลก ๆ
ผมได้หาข้อมูลพบว่า ปกติไซด์ 2XS ตรงที่ยึดเบรคจะทึบ ไม่เหมือนกับเฟรมที่ผมได้รับมา
รูปภาพ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ที่ผมมองว่าแปลกคืองานสีไม่ค่อยโอเค
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

เมล์ไปถาม canyon เลยครับ ส่งรูปไปด้วย
aobbyx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aobbyx »

โอ้ ไม่เรียบร้อยจริงๆแหะ ไม่น่าจะดูง้องแง้งขนาดนี้นะครับ เฟรมตั้งแพง

ยังไงลองสอบถามไปทาง canyon ใหญ่ดีกว่าครับ แล้วค่อยว่ากัน
โอนไว ส่งไว บริการประทับใจ วางใจผม :lol:
EmEm
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANNONDALE SUPER SIX HM 2011 , FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,404

โพสต์ โดย EmEm »

spyjam เขียน:
ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:อะไรทำให้คุณคิดว่าเฟรมที่คุณได้มันปลอมเหรอครับ?

ผมได้หาข้อมูลพบว่า ปกติไซด์ 2XS ตรงที่ยึดเบรคจะทึบ ไม่เหมือนกับเฟรมที่ผมได้รับมา
รูปภาพ
นี่คือรถของคินทาน่า ไซส์ xxs เหมือนกันนะ แต่จุดที่น่าจะผิดสังเกตุ คือน๊อตดรอปเอ้า ทำไม่เป็น ปากสี่แฉก ทั้งๆที่น่าจะเป็นหัวน๊อตแบบแฉก น๊อตตรงสเตฒก็เหมือนกับ ปกติแคนย่อนจะใช้ หัวน๊อตแบบแฉก (ที่ไม่ใช่หกเหลี่ยมนะ) รอคนที่ใช้มาตอบว่าของเค้าเป็นน๊อตแบบไหนกันแน่ รูปภาพ
CANNONDALE SUPER HM 2011 , FELT FC 2013 ,FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,Zipp 404,REYNOLD SIXTY SIX,NOVATEC JETFLY
spyjam
สมาชิก
สมาชิก

EmEm เขียน:
spyjam เขียน:

รูปภาพ
นี่คือรถของคินทาน่า ไซส์ xxs เหมือนกันนะ แต่จุดที่น่าจะผิดสังเกตุ คือน๊อตดรอปเอ้า ทำไม่เป็น ปากสี่แฉก ทั้งๆที่น่าจะเป็นหัวน๊อตแบบแฉก น๊อตตรงสเตฒก็เหมือนกับ ปกติแคนย่อนจะใช้ หัวน๊อตแบบแฉก (ที่ไม่ใช่หกเหลี่ยมนะ) รอคนที่ใช้มาตอบว่าของเค้าเป็นน๊อตแบบไหนกันแน่ รูปภาพ
เฟรมของคินทาน่า ไม่น่าจะใช่ 2XS นะครับ
รูปภาพ
EmEm
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANNONDALE SUPER SIX HM 2011 , FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,404

โพสต์ โดย EmEm »

แนะนำให้กลับไปติดต่อร้านที่ซื้อมา ขอหลักฐานยืนยันต่างๆ ไม่ก็เฟรมจะมี serial แล้วเมล์ไปถาม canyon ที่เยอรมันได้เลย ว่าของแท้มั๊ย แต่ในความคิดผม ผมว่าปลอม เพราะน๊อตดรอปเอ้าก็ไม่ใช่แล้ว
ไม่ก้ลองติดต่อที่นี่ดู https://www.facebook.com/canyonbikestha ... s/?fref=ts
รูปภาพ
CANNONDALE SUPER HM 2011 , FELT FC 2013 ,FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,Zipp 404,REYNOLD SIXTY SIX,NOVATEC JETFLY
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ใครใช้รุ่นนี้ถ่ายรูปมาลองเทียบคร่าวๆก่อนครับ
spyjam
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนี้เฟรมผมได้คืนกับทางร้านและได้รับเงินคืนเต็มจำนวนครับ ผมก็คิดว่าเรื่องควรจะจบเพราะไม่อยากให้ร้านเสียหาย(ก่อนที่ผมจะเอาเฟรมไปคืน ผมก็ได้หาข้อมูลมาพอสมควรและเก็บหลักฐานเอาไว้กันตัวเองเผื่อไว้ด้วย) แต่ไม่เป็นอย่างที่ผมคิด ผมกลับไปร้านที่ผมซื้อเฟรมมาเพื่อจะไปซื้อสินค้าอย่างอื่นโดยไม่คิดว่าร้านจะเอ่ยเรื่องนี้ขึ้นมาอีก พอผมไปถึงเขาก็พูดขึ้นมาทันทีว่าเฟรมตัวนี้เป็นของแท้ลงทะเบียนได้(ทั้งที่หลักฐานกับพยานคนที่พอมีความรู้ก็ยืนยันก็ชัดเจนว่าเป็นของปลอม) กลับกลายเป็นว่าร้านพยายามที่จะโยนความผิดให้ลูกค้า ประมาณว่าลูกค้าเรื่องมากไม่พอใจในสินค้า ร้านเลยคืนเงินให้เรื่องจะได้จบๆไป แทนที่ผมน่าจะได้รับคำขอโทษจากทางร้าน แต่ไม่มีเลยครับกลับกลายเป็นว่าคนซื้อเฟรมปลอมเป็นฝ่ายผิด ทั้งที่ผ่านมาผมก็พยายามจะรักษาชื่อเสียงของร้านไม่อยากให้ร้านเสียหาย ก็เลยของขึ้น ถ้าทางร้านไม่จบผมก็คงจบไม่ได้เหมือนกันครับ :cry: :cry: :cry: ตอนนี้ก็หาข้อมูลให้เยอะที่สุด แล้วคงจะแจ้งให้สังคมรู้ครับว่าร้านอะไร
eggy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย eggy »

ถ้าโดนหลอกขายจริงๆ ผมว่าควรจะบอกชื่อร้าน เพื่อนๆจะได้ระวังในการซื้อของจากร้านนี้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”