เซอร์วิสล้อคาร์บอน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

เซอร์วิสล้อคาร์บอน

โพสต์ โดย DictatorAIA »

ใช้reynolds assaultอยู่ ไม่ทราบว่าล้อคาร์บอนต้องมีการเซอร์วิสตามระยะไหม และยางขอบงัดมีระยะการใช้นานแค่ไหนค่ะ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เซอร์วิสล้อคาร์บอน

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

แก้คำผิด

ยางขอบงัด อายุใช้งานส่วนใหญ่ ขึ้นกับการปั่น ผมมี Schwalbe One ชื้อมาเมื่อปีที่แล้ว น่าจะปั่นได้ประมาณ 3-4 พันโลแล้วล่ะ เริ่มรั่วบ่อยขึ้น แต่ยังใช้งานได้อยู่

ล้อคาร์บอน ล้ออลู มีเชอร์วิสตามระยะหมดแหละครับ อันที่จริงจารบีดุมล้อ ถ้าใส่มาดี ปีนึงครั้งนึง ไม่ต้องมาถอดกันเดือนเว้นเดือน

ชื้อมาใหม่ ๆ ควรเริ่มถอดใส่จารบีเลย หาร้านฝีมือดี ๆ ให้เขาทำให้ แล้วสัก 2-3 เดือน เช็คซี่ลวดความเที่ยงของล้อ เช็คความกลมล้อ แล้วก็โอเวอร์ฮอลดุมล้อ

ซี่ลวด ถ้าช่างตั้งเป็น ตั้งเก่งจริง เขาตั้งกันครั้งเดียว ใช้งานกันจนล้อพังได้เลย ไม่ต้องไปตั้งใหม่ ยกเว้นไปล้มมา โดนชนมา อุบัติเหตุ ล้อคด ฉะนั้นช่วงแรก ๆ ใช้งานไปสักพักตามที่บอก 2-3 เดือน แล้วให้ช่างตั้งซี่ลวดให้เนี๊ยบ เพราะผ่านการใช้งานไปสักระยะ ซี่ลวดจะมีการคลายตัวเล็กน้อย แต่พอตั้งใหม่เรียบร้อย ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันอีกแล้ว

จากนั้นก็ปีละครั้ง หรือ สองครั้ง กรณีไม่ลุยฝน ปั่นแต่อากาศดี แห้ง ๆ เท่านั้น ถ้าชอบลุยฝน ลุยโคลน ก็ต้องเชอร์วิสบ่อยหน่อย
แก้ไขล่าสุดโดย ลิงกังปั่นหมอบ เมื่อ 17 ม.ค. 2017, 23:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

ยางใช้งานขึ้นกับเจ้าของครับ ผมปั่น 3000 ก.ม สึกไปแค่ 40%-50% เอง แต่ว่ารั่วไป 4 แผล แล้ว แปลกแต่จริง รั่วแต่ล้อหลัง
ยึ่งสึกยึ่งบางยึ่งรั่วง่าย นี่ขนาดจอดเมื่อไร เช็คผิวยางตลอดนะนี่
ที่เปลี่ยนไม่ใช่ยางสึกนะครับ เปลี่ยนเพราะ มันรั่วบ่อย กับ มันมีแผลเยอะ และ เปลี่ยนเพราะยางใหม่ได้เปรียบเวลาแข่ง

โค๊๊ชจักรยานสอนว่า จักรยานปั่นไม่ปั่น ล้างอัดจารบีทุก 6 เดือน ส่วนมากก่อนแข่งใหญ่ ทำที เพราะกลัวเสียเปรียบ

แต่ว่าลูกปืนสมัยใหม่ จักรยานสมัยใหม่ ต้องถามช่างสมัยใหม่ครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

อ้าว เขียนผิด 5555+ จะเขียนว่าล้อขอบงัด แต่จขกทถามถึง อายุการใช้งานยางขอบงัด อ่านอีกที หายเมาเลย บอกยางขอบงัดใช้กันสิบปี . . . ยางเทพ

หายบ้าเลยผม
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ยางขอบงัดผมใช้จนรู้สึกว่าปั่นไม่ไหวแล้ว ไม่ไปแล้วปกติก็จะประมาณ 8000 ถึง 10000 ใช้ Veloflex ครับ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ผมใช้ assault ตัวก่อนหน้าได้สองหมื่นกว่าโลเป็นล้อติดรถตลอดยกเว้นหน้าฝน ก่อนใส่กลับหลังหน้าฝนก็รื้อเซอร์วิส ดูสภาพจารบียังสวยดี

ส่วนยางทั้งงัดและฮาล์ฟผมเปลี่ยนเมื่อตรงกลางสึกเป็นเหลี่ยมไม่โค้งตามปรกติ ซึ่งยางหลังจะไปก่อน โดยประมาณก็ 6-7000 กิโล ทางที่ปั่นเป็นเขาครึ่งหนึ่งได้
sakniyom
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sakniyom »

อยากจะถามด้วยคับว่า ปกติซื้อล้อคาร์บอนมาใหม่ต้องอัดจารบีที่ล้อก่อนใส่ป่าวคับ เพราะล้อคู่เก่าที่ผมซื้อเป็นล้ออลูที่ร้านก็อัดจารบีให้ ผมเลยคิดว่าล้อทั้งสองแบบมันก็ต้องน่าจะอัดจารบีเหมือนกัน ถ้าเกิดไม่อัดจารบีในล้อ มันจะส่งผลเสียในระยะยาวแค่ไหนเพียงใดคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”