รีวิวล้อรุ่นเมตตามหานิยมใน Pro Tour ประจำปี 2016 ###Shimano Dura-Ace C50###

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

รีวิวล้อรุ่นเมตตามหานิยมใน Pro Tour ประจำปี 2016 ###Shimano Dura-Ace C50###

โพสต์ โดย JayTHAI »

รีวิวล้อรุ่นเมตตามหานิยมใน Pro Tour ประจำปี 2016
Shimano Dura-Ace C50 (Tubular)
ซึ่งในปี 2016 ที่ผ่านมามีทีมระดับโลกใช้ล้อ Shimano ถึง 6 ทีมด้วยกัน (BMC, FDJ, Giant-Alpecin, Lotto-Jumpo, Orica-GreenEdge, SKY)
(ถึงแม้จะเป็นล้อ Sponsor แต่มันก็ต้องมีดีมั่งละวะ ไม่งั้นทีมคงซื้อล้อใช้เองไปแล้ว)
รูปภาพ
คือผมก็ไม่ใช่ขาแรงอะไรมากมาย แต่ก็พอหมกกลุ่มไปได้เรื่อยๆ เพราะงั้นผมขอเป็นตัวแทนของขาปานกลาง(ซึ่งน่าจะเป็นกลุ่มที่มีจำนวนประชากรเยอะสุดตามหลักสถิติ)ในการรีวิวนี้ละกันนะครับ 5555555
(ดูความสามารถของผมโดยละเอียดที่ Strava https://www.strava.com/athletes/11867214ตามลิ้งค์เลยครับเผื่อจะเป็นแนวทางสำหรับคนที่มีแรงใกล้เคียงกัน)

รีวิวนี้หลักๆจะเทียบกับล้อไต้หวัน REZ Air 4.5 (Tubular)นะครับ เพราะก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนผมใช้เจ้าล้อตัวนี้มาประมาณ1ปีและมีPower Meter เป็นตัวบอกแรง
สามารถอ้างอิงกันได้ไม่มีมั่วแน่ๆครับ โดยผมใช้ล้อ C50 จับคู่กับเฟรม Giant TCR SL 2016 น้ำหนักชั่งตามกฎUCI(รวมขาGarminกับขากระติกน้ำ2อัน) อยู่ที่ 6.9X กก.
เอาล่ะครับ เริ่ม!!!
Part 1 ปั่นเดี่ยว
พอได้ล้อมาผมจับรัดด้วยยาง Continental Gatorskin 700C*25mm ทั้งหน้าหลัง สัมผัสแรกที่ลองปั่นคือแม่มนุ่มมาก(ของเก่าใช้ยางกว้าง22มม.) หน้ายางกว้างขึ้นมาเล็กน้อยแต่ส่งผลให้นุ่มขึ้นขนาดนี้ รู้งี้ใช้25ตั้งนานแล้ว5555555(ใครยังไม่ลองก็ลองดูนะครับแล้วจะติดใจ) ปั่นเบาๆไปเรื่อยที่สนามฟ้าความเร็ว20-25กม./ชม ไม่ได้รู้สึกว่ามันเป็นภาระอะไรเลย หรืออาจจะเพราะผมไม่ได้ปั่นขอบต่ำ(เคยใช้Shamal Mille)มานานแล้วเลยอาจจะชินกับแบบนี้ก็เป็นได้
ปั่นเรื่อยๆ100-120วัตต์ ไม่ได้รู้สึกหนักขาแต่อย่างไร อันนี้ไม่ต่างกับล้อเดิม ถือว่าโอเคแสดงว่าขอบที่สูงกว่าล้อเดิม5มม.ไม่ได้สร้างภาระเพิ่มเติมให้ขาของผม การปั่นเรื่อยๆรอบขา90-100 ความเร็วก็ค่อยๆไต่ไปเรื่อยๆไม่ได้พุ่งจี๊ดจ๊าดอะไรมากมาย แต่ผมว่าจุดเด่นของล้อนี่คือดุมมันลื่นมากๆครับ ซึ่งทำให้เวลาปั่นๆไปแล้วเนี่ย ถ้าไม่มีลมสวนมาความเร็วมันหล่นช้ามากๆหล่นช้ากว่า REZ อย่างเห็นได้ชัด ยิ่งพอตามลมสนามฟ้าความเร็ว33-38กม/ชม นี่เรียกได้ว่าสรรค์ชัดๆครับ ออกแรงไม่ถึง150วัตต์ (ผมหนัก66กก.) รถแม่มก็ไหลไปข้างหน้าได้แล้ว ไม่ต้องเค้นรอบขาความเร็วก็ไม่ตก ปกติผมจะปั่นรอบขาอยู่ที่ประมาณ95 แต่อย่างเคสลมดันหลังนี่ปั่น93มั่ง95มั่ง ความเร็วแทบไม่ต่างกันแต่หัวใจทำงานน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด สรุปคือตามลมชิวมากทุกย่านความเร็ว ไม่ว่าจะต่ำหรือสูงไปกะพวกได้หมด จุดเด่นของC50 นี่ผมชอบจริงๆคือลมเฉียงข้างๆครับ
โดยไอ้ล้อเก่าเจ้า REZ เนี่ย ลมเฉียงข้างกับลมสวนแม่มไม่ต่างกันเลยคือเหนื่อยสัสๆ แต่C50 ทำให้ผมรักลมเฉียงไปเลย แม่มสู้ลมโคตรดีเพิ่มแรงอีกนิดนึง(+30วัตต์)ความเร็วแทบไม่ต่างจากลมดันหลัง ซึ่งจุดนี้ทำให้การปั่นสนุกเป็นอย่างมากคือรอบขาเท่าเดิมแต่ออกแรงเพิ่มขึ้นแค่นั้นเอง แต่ๆๆๆมาที่ลมสวน อิเชี่ยยยย หนังนรกชัดๆกดไป200-220วัตต์ความเร็วแม่มไม่เพิ่มขึ้นเลย แทบใช้รอบขาสูงแบบเดิมไม่ได้ ทำให้ต้องลดเกียร์ลงมา1เฟืองหรือไม่ก็ลดรอบขา (แต่ผมไม่ชอบปั่นรอบขาต่ำกว่า92ในทางราบ)
ข้อดีของC50 เทียบกับ REZ ตอนสวนลมคือการคงความเร็ว ซึ่งC50 ทำได้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด (ก็แหงล่ะ ราคาก็แพงกว่าเทาตัว 555555) คือสมมติว่าออกแรงเท่าๆเดิม แต่พอลมแรงขึ้นC50 ความเร็วจะไม่ค่อยลด หรือถ้าลดก็จะลดลงช้ากว่า REZ
สรุปสำหรับ Part1 คือ ตามลมเยี่ยม สู้ลมเฉียงดี ปั่นความเร็วต่ำไม่เหนื่อย แต่ลมสวนตัวใครตัวมัน 5555555555

Part 2 หมกกลุ่ม
หลายๆคนตามสนามฟ้าแม่มคงรอเวลานี้มานานแล้ว เห้ยขาแรงมาเว้ย ได้เวลาตามดูด 555555 อยากจะบอกว่าไม่ผิดหรอกครับที่ตามดูด แต่ถ้าไม่รู้จักกันไปอยู่ท้ายกลุ่มซะ แล้วพอแยกย้ายก็ขอบคุณกันหน่อย ไม่ใช่พอเจอกลุ่มแรงกว่าก็ฉีกหนีไปซะอย่างนั้น ขอบคุณซักคำยังไม่มี (หรือจริงๆไม่จำเป็นแต่ผมคิดมากไปเองก็ไม่รู้สินะ55555)
โดยปกติผมจะทั่วไปผมจะพยายามซ้อมปั่นเดี่ยว(จะได้เก่งๆ) แต่ถ้าวันไหนก็ร่างเริ่มกรอบก็จะหมกเฉพาะกลุ่มที่คุ้นเคยกันเท่านั้นไม่มีมั่วเด็ดขาดเพื่อลดการเกิดอุบัติเหตุ
ในส่วนของการปั่นกลุ่มแน่นอนครับ สวรรค์ของล้อขอบสูงชัดๆ ขนาดREZ ที่ผมเคยใช้อันละ20000นิดๆยังทำได้เยี่ยม C50 ก็เซฟแรงได้ไม่แพ้กันเลยครับ ไม่ว่าจะความเร็ว25หรือ40 ถ้าหมกกลุ่มไปเรื่อยๆตามลมดีๆ ผมออกแรงแทบจะไม่ถึง150วัตต์คือจะบอกว่าล้อมันเซฟแรงและหัวใจได้เยอะจริงๆ เมื่อกลุ่มเพิ่มความเร็วหน้าที่ๆนักปั่นต้องทำก็แค่เพิ่มรอบขาหรือเพิ่มเกียร์ตามความเร็วของหัวลากให้หัวใจทำงานหนักขึ้นซัก5ตุ้บ10ตุ้บ จากนั้นพอความเร็วคงที่(ไม่มีการเร่ง) หัวใจคุณก็จะค่อยๆลดลงมาเองเหมือนตอนแรง ที่เหลือต้องยกความดีความงามให้ล้อมันล่ะครับ อย่างนี้รึเปล่าที่เค้าเรียกว่า"ไหล"น่ะ 55555
สรุบสำหรับ Part2 คือ สวรรค์นักดูด ตามตูดหัวลากได้ทุกย่านความเร็ว :P (ตามกลุ่มไม่ค่อยต่างกับ REZ Air 4.5 ซักเท่าไหร่ สบายทั้งคู่)

รูปภาพ
Part 3 จังหวะกระชากตามกลุ่มหรือจังหวะ Sprint
อันนี้แหละครับที่แตกต่างกับ REZ Air4.5 หยั่งกับหน้ามือกับหลังทีน กล่าวคือ REZ พอกระชากปุ๊บมันจะไม่พุ่งเท่าไหร่ความรู้สึกมันเหมือนขาจานมันไม่ยอมหมุนไปตามแรงเท้าที่เรากด แต่ว่ามันก็ไม่ได้ย้วยนะครับ เพียงแต่มันจะหนืดๆหน่วงๆเท่านั้นเองไม่ค่อยพุ่งอย่างที่มันควรจะเป็น ตัดภาพกลับมาที่ C50 เขร้ ไม่ได้รู้สึกถึงความสติฟอย่างนี้มานานแล้ว คือกดปุ๊บขาจานหมุนปั๊บรถก็เคลื่อนตัวไปข้างหน้าทันท่วงทีไม่มีอาการหน่วงแต่อย่างไร ความรู้สึกไม่ต่างกับ Shamal Mille ที่เคยใช้เลยเว้ยเห้ย (แต่ที่ความเร็วต่ำๆ Shamal จะให้อัตราเร่งที่ดีกว่า)คือรถพุ่งป้าบบบไปข้างหน้าเลย ยิ่งช่วงความเร็วจาก30สปริ้นท์ไป40 นี่ แทบเรียกได้ว่าน้องๆขอบต่ำเลยจ้า สติฟเวอร์ พุ่งมากมาย(สำหรับผมนะบางคนอาจจะว่าเฉยๆก็ได้เผลอๆC35หรือC24 น่าจะทำจุดนี้ได้ดีกว่า ผมเองก็ไม่เคยลองเหมือนกัน555555) เรียกว่าแทบไม่เสียแรงกันเลยทีเดียว ติดทีนดีอิ๊บอ่าย
สรุปสำหรับ Part3 คือ ล้อขอบสูงบ้าไรวะ พุ่งหยั่งกะขอบต่ำเมพๆ C50 ยังขนาดนี้ แล้ว C24 C35 มันจะดีดขนาดไหนวะเนี่ยยยยยย

Part 4 ขึ้นเขา
มาถึงทีเด็ดกันเลยครับ เนื่องจากผมเป็นมนุษย์เงินเดือนที่ปั่นไม่ได้เก่งอะไรและบ้านอยู่กรุงเทพ(จริงๆอยู่โซนปทุม)แต่ดันชอบขึ้นเขา(ผมไปปั่นเขาใหญ่แทบจะทุกๆ2วีค)
ตอนแรกก็ลังเลว่าจะเอา C อะไรดี 24 35 50 แต่คิดไปคิดมาเราปั่นทางราบบ่อยกว่า ส่วนใหญ่ก็อยู่แต่สนามฟ้า เอาC50 ไว้สู้ลมละกัน ขึ้นเขาก็คงพอไหวมั่งพวกโปรแม่มยังขึ้นกันได้เลย55555
หลังจากจับอาการล้อทางราบครบแทบจะทุกแบบก็ได้เวลาไปไต่เขากัน โดยจุดประสงค์คือการทำ PR Segment "เขาใหญ่ KOM..." ใน Strava เพื่อเอาให้รู้กันไปเลยว่าพอยืนโยกหนักๆ ขึ้นเขานานๆ มันจะย้วยหรือหนืดมั้ย? คำตอบคือล้อสติฟมากๆครับ แข็งแต่ไม่กระด้าง (ให้เทียบก็คงคล้ายๆช่วงล่างของรถเยอรมัน) กดทีพุ่งที ความรู้สึกต่างกับ REZ มากมายชัดเจน
รู้เลยว่าล้อมือ1ราคาครึ่งแสนมันดีกว่าล้ออันละ20000อย่างนี้นี่เอง คือต้องบอกก่อนว่า REZ เนี่ย พอโยกขึ้นเขาหนักๆเนี่ย มันจะหนืดๆ คล้ายๆเวลาปั่นแล้วยางแบน แต่มันก็ขึ้นได้นะครับ เพียงแต่มันขึ้นเขาไม่สนุกเหมือน Shamal Mille ที่เคยใช้ พอมา C50 เนี่ยอารมณ์ที่ตอนใช้ Shamal มาเต็มๆ แต่ส่วนตัวคิดว่า Shamal น่าจะขึ้นได้ไวกว่าเพราะน้ำหนักมันเบากว่าแต่จะบอกว่า C50 เป็นล้อที่ขึ้นเขา"สนุก"ไม่แพ้ขอบต่ำเลยครับ แถมเวลาที่ออกมาทำเอาผมภูมิใจไปหลายวัน (1:12:54)(ไว้เดี๋ยวไปทำ PR เขาเขียวKOM แล้วจะมาอัพเดตใหม่)(Update เพิ่มเติมเวลาที่ทำได้ 27:43นาทีครับ)
เพิ่มเติมในส่วนเทียบกับ REZ คือนอกจากความแข็งที่ต่างกันอย่างรู้สึกได้แล้ว เทียบวัตต์ที่แรงเท่ากัน C50 ไปได้ไวกว่าชัดเจน
สรุปสำหรับ Part4 คือ เป็นล้อขอบสูงที่ขึ้นเขาได้สนุกไม่แพ้ขอบต่ำ แต่ถ้าอยากขึ้นเขาไวๆ ก็ต้องไปล้อขึ้นเขาเถอะครับ 5555555

สรุปรวม
ข้อดี
1.เป็นล้อที่ดีมาก สำหรับผมยกให้เป็นล้อเดียวเที่ยวทั่วไทยสำหรับตัวเอง (ปกติปั่นแต่ทางราบไม่ก็ไปขึ้นเขาเลย ไม่มีทางเนินซึมหรือควนอะไรทั้งนั้น)
2. ล้อแข็ง สติฟ หายห่วงไม่มีย้วยสำหรับขาปานกลาง
ข้อเสีย
1.เบรคทำได้แทบไม่ต่างกับล้อไต้หวัน ไม่รู้ว่าถ้าใช่ผ้าเบรคแพงๆจะดีขึ้นมั้ย (ปัจจุบันใช้ผ้าเบรคคาร์บอนของShimanoเอง)

ขอบคุณผู้อ่านทุกท่านที่อ่านกันมาจนจบครับ ถึงแม้ Shimano จะปล่อยล้อรุ่นใหม่สู่ตลาดแล้ว แต่ผมคิดว่า C50ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับนักปั่นหลายๆท่านครับ
มีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมอะไร แนะนำได้ทันทีเลยนะครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย JayTHAI เมื่อ 15 ม.ค. 2017, 19:48, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Tang1908
สมาชิก
สมาชิก
team: 80rider
Bike: BMC slr02

Re: รีวิวล้อรุ่นเมตตามหานิยมใน Pro Tour ประจำปี 2016 ###Shimano Dura-Ace C50###

โพสต์ โดย Tang1908 »

สุดยอดมากครับคงได้แต่ดู ใช่rs11 ต่อไป
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

Re: รีวิวล้อรุ่นเมตตามหานิยมใน Pro Tour ประจำปี 2016 ###Shimano Dura-Ace C50###

โพสต์ โดย นิรุต »

ขอบคุณครับ ที่นำเรื่องราวดีๆมาไห้ได้ดูกันครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

รีวิวดีมากครับ
anaustin
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SOITAN BANGKOK BY AMPEX
Bike: F10

โพสต์ โดย anaustin »

รีวิวดีมากครับ จากที่เคยใช้ประมาณนี้เลยครับ แต่ถ้าอัพลูกปืนก็ลื่นอีกนิดหน่อย ถ้าลมเข้าข้างสู้ล้อขอบอ้วนๆไม่ได้ครับพวก even4.5 หรือ zipp nsw..
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

อยากลองจัง
แต่ Zipp 404 ซื้อมา 4 เดือน ปั่นไป 2 ครั้งเอง ครั้งสุดท้ายเจอฝน ลุยน้ำ เซ็งมาก
เวลาเจอหน้าฝนไม่กล้าเอาล้อคาร์บอนออกมาเลย
yai-united
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yai-united »

อ่านเพลินสนุกดี ลองเปลี่ยนไปใช้ยางเบรคreynolds สีฟ้าดูครับ เบรคหนึบสั่งได้ดีมากครับ
Ronaldo7
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898935005
Bike: Specialized e5

โพสต์ โดย Ronaldo7 »

ทำไมอ่านจบแล้ว ผมกลับจำได้แต่rez5555
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
ติดต่อ:

yai-united เขียน:อ่านเพลินสนุกดี ลองเปลี่ยนไปใช้ยางเบรคreynolds สีฟ้าดูครับ เบรคหนึบสั่งได้ดีมากครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเคยได้ยินมาว่าผ้าเบรคReynolds ทิ้งสีฟ้าไว้ที่ขอบเบรค อันนี้จริงรึเปล่าครับ?
Ronaldo7 เขียน:ทำไมอ่านจบแล้ว ผมกลับจำได้แต่rez5555
555555 เพราะว่าก่อนหน้านั้นใช้ล้อ REZ ครับ แล้วผมก็ไม่เคยลองล้อยี่ห้ออื่นๆ ที่เคยเป็นเจ้าของก็มีแค่ Shamal Mille, REZ Air4.5 แล้วก็มา C50 นี่แหละครับ

ปล ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะจากสมาชิกทุกคนนะครับ :D
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Pistolover
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dogma F8 GoGoBike

โพสต์ โดย Pistolover »

อ่านสนุกดีครับ ไม่คิดเปลี่ยนล้อละ ใช้ C50 ต่อไป 55
รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Pistolover เขียน:อ่านสนุกดีครับ ไม่คิดเปลี่ยนล้อละ ใช้ C50 ต่อไป 55
ผมว่ามันเป็นล้อที่โอเคมากๆเลยครับ กับราคาประมาณนี้
ซึ่งก็แน่นอนครับ มันไม่ใช่ล้อที่ดีที่สุดในโลกแน่ๆ55555 แต่สำหรับการใช้งานอย่างผมซึ่งส่วนใหญ่ปั่นแต่ทางราบ มันก็ตอบโจทย์ผมได้อย่างดีครับ

อีก2-3ปี C40 C60 (Series 9100) ราคาลดลงมาก็อาจจะมาแทนที่ C50ก็เป็นไปได้นะครับ 555555

warayuts
สมาชิก
สมาชิก
team: TSCC
Bike: TCR Composite, Black Caad10

โพสต์ โดย warayuts »

รีวิวดีมากครับ
ปั่นทีไร เหนื่อยทุกที
Nat Imcafe
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nat Imcafe »

รีวิวได้เยี่ยมมากครับผม
yai-united
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yai-united »

ผมใช้ผ้าเบรครุ่นpower pad ไม่เห็นหรือเจอเศษติดที่ขอบเบรคเลยนะ เอาไปขึ้นเขาฉลากมา3รอบแล้วปกติ
ดีทุกอย่าง จะติก็คืออย่ากำเบรคแน่เกินไปเดี๋ยวล้อจะล็อคครับ
miu
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย miu »

ล้อ REZ4.5 นี่ขึ้นเขารู้สึกแบบเดียวกันเลยผมระแวงว่ายางรั่วตลอด สงสัยต้องหามาลองมั่งแล้ว ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”