enve 4.5 chris king ceramic

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

k.pop
สมาชิก
สมาชิก

Re: enve 4.5 chris king ceramic

โพสต์ โดย k.pop »

Juhaha เขียน:
k.pop เขียน:
เท่าที่ลองมา 240 ต้นรู้สึกมาไวกว่าอ่ะครับ แต่พอแถว 40 king r45 จะเนียนไปเรื่อยๆ ได้ดีกว่าอ่ะครับ แต่เห็นคนชอบพูดกันว่า 240 บำรุงรักษาง่าย กว่านั้นอันนี้ก็ไม่ทราบครับ เพราะยังไม่เคยพัง (ขายสะก่อน :lol: ) แต่ทั้งนี้คือวัดแค่ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆนะครับ เพราะปั่นคนเดียว สะส่วนมาก สถานที่ แรงลม ก็สภาวะเดิมๆ ครับ ส่วนเรื่องร้านเชียร์ผมว่า เอาออะไรมาวัดไม่ได้หรอกครับ เหมือนว่า ช่วงนี้ดุม king จะเข้ามาเยอะ ก็เชียร์ king แถมเห็นมี sale กระหน่ำกันเมื่อเดือนก่อน ก็ king ทั้งนั้น

แต่โดยส่วนตัวมองว่า ดุมระดับพวกนี้ คุณภาพไม่ได้แตกต่างอย่างมีนัยยะอะไรมากมายหรอกครับ แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลมากกว่า
ถ้าผมจะเปลี่ยนจะ king เป็น dt180 อย่างเดียวหรือว่าอัพคลิกไปด้วยเลย แบบไหนจะเห็นผลกว่ากันครับ ถ้าอัพแล้วจะรู้สึกถึงความแตกต่างได้มั้ยครับ
ปล.ไม่ใช่ขาแรง
อัฟคลิ๊คไม่รู้อ่ะครับ ไม่เคยอัฟครับ แต่เปลี่ยนจาก r45 ไป 180 เห็นผลตีนต้นชัดเจนครับ แต่มันจะคุ้มหรือครับ หากไม่ได้ไปไต่เขา ปีนสะพานพระปิ่นเล่น หรือขึ้นสะพานกรุงเทพบ่อยๆ เท่าที่ใช้มา หากเป็นผมไม่ทำอะครับ เสียเพิ่มหมื่นนึง ดูจะไม่คุ้มเท่าไหร่ ครับเพราะผมชอบวิ่งทางเรียบ ดุมคิงส์ขายทิ้ง ก็ได้แค่หมื่นกว่า ไปใส่ 180 เพิ่มเงินอีกหมื่น (ต้องรอ ebay sale 2 หมื่นมีถอน) ในไทย 25-28 ผมว่าไม่คุ้มนะ ที่จะเสียหมื่นนึงเพื่อของแค่นั้น สับรอบขาสูงขึ้น ก็ไม่แตกต่างละครับ นอกจากคุณจะไปไต่เขา ^^

หรือว่าไปเล่น 3.4 ดีกว่า 4.5 ครับ
ถ้าลากผมจะลากอยู่ความเร็ว 30-35
แต่ถ้าหมกกลุ่มก็จะอยู่ 35-45
ใจตอนนี้ชอบ king เพราะเสียงตอนฟรี ฮ่าๆ
แต่เรื่องขอบนี่สิ ชี้แนะหน่อยครับ 3.4 / 4.5 อันไหนน่าโดนกว่ากันครับ
baseed
สมาชิก
สมาชิก
Bike: scott scale/ scott Addict
ตำแหน่ง: 14/96 หมู่7 เขตสะพานสูง กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: enve 4.5 chris king ceramic

โพสต์ โดย baseed »

ผมรู้สาเหตุแฃ้วครับ...กระโหลกผมพังครับ ลูกปืนด้านซ้ายตายครับ .. น้ำเข้าถึงว่า ยิ่งซ้อมยิ่งเมื่อยขาไมมันหนืดๆ..เปลี่ยนกระโหลกใหม่ มาลองปั่นมันมากครับ ขอเสียอย่างเดียวที่เจอคือ ดุมมันดังไปนิด รู้สึกเกรงใจเพื่อนในกลุ่มครับ..555

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ
baseed :lol: :lol: :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Juhaha »

หรือว่าไปเล่น 3.4 ดีกว่า 4.5 ครับ
ถ้าลากผมจะลากอยู่ความเร็ว 30-35
แต่ถ้าหมกกลุ่มก็จะอยู่ 35-45
ใจตอนนี้ชอบ king เพราะเสียงตอนฟรี ฮ่าๆ
แต่เรื่องขอบนี่สิ ชี้แนะหน่อยครับ 3.4 / 4.5 อันไหนน่าโดนกว่ากันครับ
ความเร็วยืนระดับ 30-45 ใช้ 3.4 ระวังจะ ได้ max hr. หรือ ได้เก็บไส้กลับบ้านแทนนะครับ (ล้อมันเบาไปมั้ยครับ 55555 :lol: )
Mosza
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-199-3571
team: สวนธนโกลด์ซิตี้
Bike: Trek Superfly 8 / Trek Madone 9

โพสต์ โดย Mosza »

ผมใช้ 4.5 ดุม Dt 180 อยู่ครับ ความเร็ว 35-45 นี่เติมน้อย มันมากครับ ล่าสุดไปทริปหัวหิน 177 Km บอกเลยว่า ได้ Enve 4.5 นี่แหละครับ กดเป็นมา และคงความเร็วที่ 35-40 ได้สบายมากๆครับ
ไฟล์แนบ
IMG_2580.JPG (80.86 KiB) เข้าดูแล้ว 391 ครั้ง
parnudon
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย parnudon »

baseed เขียน:ตอนใส่ shamal ultra รถหนัก 7.10 kg พอใส่ enve 4.5 ฮาฟ รถหนัก 6.80 kg ผมว่าน้ำหนักรถตัดไป
อาจจะเป็นเพราะยังไม่พันรันอิน กับ สนามฟ้าที่ผมไปซ้อม ลมแรง ขอบหนาขึ้น คงต้องปรับตัวอีกสักระยะ เดี๋ยวลองใหม่ เพราะปกติ ก็จะขับเดี่ยวอยู่ 35-40 โต้ลม ขอบคุณทุกท่านครับ
แอบเห็นลูกลอกตีนผีใหญ่ๆตัวนี้มันทำให้เบาขาเวลาปั้นมั้ยครับ

รูปภาพ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

visual3dmax เขียน:ไม่ชินมากกว่า ไปกับมันซัก 500km ก่จับทางได้ละครับ ตอนแรกผมปั่นขอบต่ำ มาวิก ซีเรียมอิลิท มาขอบ 50mm ผมยังบอกว่า ***ได้แค่นี้เองหรอวะ*** แต่พอใช้ไปชักพัก อ่อเป็นแบบนี้นี้เอง ล้อซ้อมเป็นขอบต่ำยังไม่ใช้เลยตอนนี้ ขอบสูงโลด
เห็นหลายท่านเป็นแบบนี้ คือกลับไปใช้ของสำรองไม่ได้
บางท่านเล่น F8 ,F10 กลัวรถพังเร็วอุตสาห์มีรถสำรอง สุดท้ายต้องขายทิ้ง เพราะไม่ได้ใช้มันเลย

ต่างจากผม ที่มีรถดีๆ ก็ขายทิ้งเอาเงินไปหมุนต่อ กลับไปใช้ ท๊อปอลูคันเก่า ยังไม่พอยังจะประกอปเจ้า CrMo ที่เคยซ้อมวันละ 150 ก.ม สัปดาห์ละ 5 วัน เมื่อ สามสิบกว่าปีที่แล้ว มาลำลึกความหลังอีก

ผมเป็นคนมีวินัยสูง แรงกดไม่พอ ผมก็นั่งยันเวทท์ เช้า 2,000 เย็น 2,000 + ออกกำลังกล้ามเนื้อใหญ่แผ่นหลัง เช้า 1,000 เย็น 1,000 พอเริ่มปั่นแบบเพิ่มรอบขา ก็ ลดลงครึ่งหนึ่ง

ดูซิว่า แรงจะถึงใหม รอบขาจะถึงใหม

แรงถึง รอบถึง เมื่อไร จัดรถเกรดท๊อปๆอีกรอบ อย่างมากก็ขายที่ซักแปลงก็คงพอ

อายุใกล้ 61 แล้ว มีไม้กอล์ฟ มีจักรยาน มีกีร์ต้า มีเครื่องเสียงดีๆ กับสุขภาพที่พิตเหมือนคนอายุ สามสิบ

สมัยนี้มีโซเชียลแล้ว อยู่คนเดียวก็ไม่เหงาแล้วโว้ย
Arthit Keng
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Arthit Keng »

Paitoon1956 เขียน:
visual3dmax เขียน:ไม่ชินมากกว่า ไปกับมันซัก 500km ก่จับทางได้ละครับ ตอนแรกผมปั่นขอบต่ำ มาวิก ซีเรียมอิลิท มาขอบ 50mm ผมยังบอกว่า ***ได้แค่นี้เองหรอวะ*** แต่พอใช้ไปชักพัก อ่อเป็นแบบนี้นี้เอง ล้อซ้อมเป็นขอบต่ำยังไม่ใช้เลยตอนนี้ ขอบสูงโลด
เห็นหลายท่านเป็นแบบนี้ คือกลับไปใช้ของสำรองไม่ได้
บางท่านเล่น F8 ,F10 กลัวรถพังเร็วอุตสาห์มีรถสำรอง สุดท้ายต้องขายทิ้ง เพราะไม่ได้ใช้มันเลย

ต่างจากผม ที่มีรถดีๆ ก็ขายทิ้งเอาเงินไปหมุนต่อ กลับไปใช้ ท๊อปอลูคันเก่า ยังไม่พอยังจะประกอปเจ้า CrMo ที่เคยซ้อมวันละ 150 ก.ม สัปดาห์ละ 5 วัน เมื่อ สามสิบกว่าปีที่แล้ว มาลำลึกความหลังอีก

ผมเป็นคนมีวินัยสูง แรงกดไม่พอ ผมก็นั่งยันเวทท์ เช้า 2,000 เย็น 2,000 + ออกกำลังกล้ามเนื้อใหญ่แผ่นหลัง เช้า 1,000 เย็น 1,000 พอเริ่มปั่นแบบเพิ่มรอบขา ก็ ลดลงครึ่งหนึ่ง

ดูซิว่า แรงจะถึงใหม รอบขาจะถึงใหม

แรงถึง รอบถึง เมื่อไร จัดรถเกรดท๊อปๆอีกรอบ อย่างมากก็ขายที่ซักแปลงก็คงพอ

อายุใกล้ 61 แล้ว มีไม้กอล์ฟ มีจักรยาน มีกีร์ต้า มีเครื่องเสียงดีๆ กับสุขภาพที่พิตเหมือนคนอายุ สามสิบ

สมัยนี้มีโซเชียลแล้ว อยู่คนเดียวก็ไม่เหงาแล้วโว้ย
คุณพี่สุดยอดมากเลยครับ อยากถามว่าคนอายุ 60 ปั่นเสือหมอบโอเคมั้ย แบบว่าไม่เคยปั่นมาก่อนเลยนะคับ พ่อดีจะให้คุณพ่อไปปั่นด้วย
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

Arthit Keng เขียน:
Paitoon1956 เขียน:

คุณพี่สุดยอดมากเลยครับ อยากถามว่าคนอายุ 60 ปั่นเสือหมอบโอเคมั้ย แบบว่าไม่เคยปั่นมาก่อนเลยนะคับ พ่อดีจะให้คุณพ่อไปปั่นด้วย
อยู่จังหวัดใหนครับ เพราะผมมีเคล็ดลับ

1.ผมมีครูบาอาจารย์หมอนวดระดับสุดยอด
จัดกระดูก,จัดเรียงเส้นเอ็นกล้ามเนื้อ,เปิดเส้นเลือด,เปิดเส้นลม,เปิิดเส้นประสาท

ผมเคยพาพระธรรมยุติอายุ 80 ที่ท่านเดินไม่ได้ต้องนั่งรถเข็ญ ร่วม 20 ปี ไปรักษากับท่าน นวดแค่ 3 ครั้ง ท่านก็เดินได้
เดินครั้งแรกต้องให้คนพยุง เพราะไม่ได้เดินมา 20ปี แรงยังไม่มี

แปลกแต่จริงท่านไม่เรียกร้องค่ารักษา ให้ก็ได้ ไม่ให้ก็ได้ โดยเฉพาะพระสงฆ์ให้ท่านก็ไม่รับ

ผมยังมีครูบาอาจารย์เป็นศิษย์์สายท่านพ่อลี วัดอโศการาม ท่านแจกยาอายุวัฒน ทานได้เฉพาะวันพระ เป็นผงเทใส่น้ำมะพร้าวสองลูก ทานครบ 3 ครัง ยกบาร์เบล 10 ก.ก ได้เป็น 100 ครั้ง

ของแจก ของฟรี ท่านห้ามโฆษณา หลังไมค์ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”