ซ้อม endurance ด้วย power meter VS heart rate monitor

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ซ้อม endurance ด้วย power meter VS heart rate monitor

โพสต์ โดย Nok_Tri »

ต้องขอโทษ จขกท. ด้วยถ้าบางทีผมอาจทำให้ท่านไม่พอใจ คือท่านถามมาแค่ จะอิง HR หรือ Power ดี ผมกลับคิดลึกไปถึง Zone HR ท่านอาจไม่ตรงซะงั้น เอาเป็นว่า ถ้าท่านมั่นใจว่า Zone HR ท่านตรงดีแล้ว ท่านเลือกใช้ได้เลยครับ ใช้ได้ทั้ง 2 อย่าง แต่ผมเป็นห่วงท่านอย่างนึง คือถ้าท่านเป็นคนประเภทที่มี HR สูงกว่าค่าเฉลี่ยของคนส่วนใหญ่ (อย่างพี่ที่ผมยกตัวอย่าง อายุ 40 แต่ Max HR 205) แต่ท่าน Set Max HR ไว้ที่ 180 แล้วท่านออกกำลังกายอิง HR Zone Endurance (60-70% ของ 180) ก็ประมาณ 108-126 bpm ลองคำนวนกลับเทียบกับ Max HR 205 จะกลายเป็นว่าท่านออกกำลังกายอยู่ในช่วงแค่ 53-61% ของ Max Hr ที่แท้จริง ซึ่งมันเป็น Zone ที่ใช้สำหรับ Active Recovery ร่างกายท่านจะพัฒนาไปในทาง Endurance ได้ไม่เต็มที่นะครับ ด้วยความหวังดีจากใจจริงครับ ขอให้สนุกกับการฝึก
-ShoZeR-
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869089600
team: -
Bike: REACTO 5000 .D

Re: ซ้อม endurance ด้วย power meter VS heart rate monitor

โพสต์ โดย -ShoZeR- »

Kavonen HR สูงกว่านะ
รูปประจำตัวสมาชิก
kamana
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek8500

โพสต์ โดย kamana »

ผมยึด hr ครับ พอเลย 3 ชม เกือบแตะร้อยโลก็จะคุมยากบ้างนิดหน่อย
ถ้าวันนั้นจะเอาโซน 2 จริงๆ พอเกินโซนผมก็ฟรีขา ให้หัวใจลงก่อนค่อยคุมไปเรื่อยๆ ไม่ค่อยสนวัตต์
ส่วนใหญ่จะป้วนเปี้ยนแถว 50% ftp
ผมมีจักรยาน 1 คัน
tuno
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tuno »

watt เกิดจากค่าที่ออกแรงล้วนๆ
Hr มีตัวแปรหลายอย่าง ทั้งความร้อน เมื่อยล้า น้ำ อาหาร พักผ่อน
ถึงจะโซน 2 แต่ 3 ชั่วโมงผมว่า tss น่าจะเกิน 150 แล้วครับ หัวใจเต้นหนักขึ้นเพราะร่างกายเริ่มผิดปกติ ถ้าจะซ้อมยาวจริงๆผมว่ายึดตาม hr ดีกว่าครับ อย่างน้อยก็ไม่ฝืนร่างกาย
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ของผมคุมโดย power meter ล้วนๆเลยครับ HRใช้เป็นส่วนประกอบเฉยๆ ว่าอย่างน้อยมันเต้นสูงเกินไปรึเปล่า หรือยังอยู่ในช่วงที่ควรจะเป็นอยู่
ซึ่งส่วนใหญ่ค่ามันก็สัมพันธ์กันแหละครับ ผมว่าหากวันใดover-trainเราก็รู้เองแหละครับ ว่าอยู่ๆออกแรงเท่าเดิมทำไมหัวใจมันดีดจังอะไรประมาณนี้ ซึ่งเท่ากับเป็นสัญญาณว่าเราควรพักได้แล้ว
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
cocodie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0993969224
team: bangpra chonburi
Bike: RIDLEY
ตำแหน่ง: 221/3 ม.10 bangpra sriracha chonburi 20110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cocodie »

Endurance สำหรับผมเน้นหัวใจนะ เพราะเคยมีโปรแนะนำว่าการทำให้ร่างกายเรียนรู้การใช้ไขมันอย่างมีประสิทธิภาพคือสิ่งที่สำคัญที่สุด หากคิดจะปั่นจักรยานอย่างจริงจัง
จากที่เมื่อก่อนเอาแต่ซ้อมSweet Spotกับtempo ทุกวันนี้ผมเหลือช่วงซ้อมที่ปั่นหนักระดับ100%ftpแค่สัปดาห์ละ2-3ชม. แล้วเปลี่ยนมาเก็บEnduranceสัปดาห์ละ8-10ชม.แทน
cocodie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0993969224
team: bangpra chonburi
Bike: RIDLEY
ตำแหน่ง: 221/3 ม.10 bangpra sriracha chonburi 20110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cocodie »

จะลอง ของพี่ชะหน่อย

Endurance สำหรับผมเน้นหัวใจนะ เพราะเคยมีโปรแนะนำว่าการทำให้ร่างกายเรียนรู้การใช้ไขมันอย่างมีประสิทธิภาพคือสิ่งที่สำคัญที่สุด หากคิดจะปั่นจักรยานอย่างจริงจัง
จากที่เมื่อก่อนเอาแต่ซ้อมSweet Spotกับtempo ทุกวันนี้ผมเหลือช่วงซ้อมที่ปั่นหนักระดับ100%ftpแค่สัปดาห์ละ2-3ชม. แล้วเปลี่ยนมาเก็บEnduranceสัปดาห์ละ8-10ชม.แทน
Inwtop
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Reacto 4000 Team

โพสต์ โดย Inwtop »

ผมเน้นที่ค่าวัตต์ครับ เพราะถ้าสั่งเกตดีๆ ค่าวัตกับหัวใจจะคล้องจองกัน
Tod72
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 082-473-6866
team: -
Bike: Bianchi Impulso,Cervelo R3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tod72 »

ผมดูที่วัตต์ครับ ช่วงที่ใช้ซ้อมเอนดูรานซ์แรกๆ หัวใจผมขึ้นไปโซน 4 แต่พอซ้อมไปเรื่อยๆ จนถึงตอนนี้หัวใจลงมาที่โซน 2 แล้วครับ
Turn on,Tune in,Drop out
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ผมว่าอ้างอิงวัตต์แน่นอนกว่า เพราะตอนหา FTP มันค่อนข้างแน่นอนแล้วว่ามันสุดที่เท่าไหร่ และ HR กับ watt มันแปลตามกันถ้าซ้อมเป็นประจำเราก็ควรจะแข็งแกร่งขึ้นไม่ควรจะอ่อนลง แต่ถ้าซ้อมแล้วตามโปรแกรมเดิมหัวใจมันสูงแปลกๆกว่าปกติ แบบนี้แปลว่าร่างกายไม่ฟิตแล้วหล่ะครับก็ไปพักผ่อนเถอะไม่ต้องฝืนปั่น ถ้าซ้อมตามโปรแกรมยาวๆแล้วหัวใจมันสูงเวอร์วังอลังการแบบที่ไม่ควรจะเป็นแปลว่าคุณยังไม่พร้อมที่จะซ้อมคอร์สนี้
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ซ้อมด้วย watt เช็ค test power output ด้วย LT HR

เช่น LT 170 ก่ควรไล่ watt ให้หัวใจถึง LT แล้วกด LAB ใส่เลย

การมีทั้ง HR//Power เอาไว้ดูประกอบกัน เทียบเคียงกัน จะเป็นประโยชน์ :mrgreen:

วันเทส ควรงด ปั่น 2 วันค่อยเทส จะได้กล้ามเนื้อที่สด โหลดของ stress balance มีน้อย หรือ ไม่มีเลย :mrgreen:

เหมือน honda wave 100 เวลาขี่ฟังเสียงเอาไม่ต้องมีวัดรอบ
แต่ถ้า ขี่ cbr มีวัดรอบ มันกะได้แม่น และรู้ ลิมิต ได้ไวกว่า :mrgreen:
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

ถ้าโดยส่วนตัวอากาศปกติซ้อมกับ Power ครับแช่อยู่ สองปลายๆสามต้นๆ 2.8-3.0 (65%-70%)
แต่ถ้าวันอากาศร้อนๆ ผมดูหัวใจเป็นหลักครับ
จากเท่าที่ซ้อมกันมาถ้าทำ FTP และหา Max HR ให้ดีปกติโซนมันก็จะพอๆกันนะครับถ้าจะมีเพี้ยนบ้างก็เกิดจากปัจจัยอื่นๆตามมาได้เช่น การพัก อุณหภูมิ ความชัน(แช่อยู่เนินซึมหน่อย Watt ก็ขึ้นมาเกินโซนแล้ว) ลม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”