DIY # 27 แปลงตีนผีเสือภูเขา Shimano กับ มือเกียร์เสือหมอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: DIY # 27 แปลงตีนผีเสือภูเขา Shimano กับ มือเกียร์เสือหมอบ

โพสต์ โดย ตาโจ »

Tee-2012 เขียน:
ตาโจ เขียน:
Thaimtb เคยทดสองนำตีนผีเสือภูเขา 11 สปีดของ Shimano มาใช่งานร่วมกับมือเกียร์เสือหมอบของ Shimano ปรากฎว่ามือเกียร์ไม่สามารถควบคุมให้ตีนผี เปลียนเฟืองได้ครบทั้ง 11 เฟือง ด้วยความที่ระบบ Index ของเกียร์เสือหมอบ 11 สปีด ของ Shimano เป็นคนละระบบกับมือเกียร์เสือภูเขา 11 สปีดของ Shimano
ตาโจ เขียน: 1.มือเกียร์ Shimano 105 11 speed
2.ตีนผี Shimano XT RD-M8000 GS
3.เฟืองหลัง Shimano XT CS-M8000 11-40 ฟัน

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มนะครับ

สาเหตุที่มือเกียร์เสือหมอบ ไม่สามารถควบคุมให้ตีนผีเสือภูเขาเปลี่ยนเกียร์ได้นั้น ไม่น่าจะเกิดจากตีนผีนะครับ น่าจะเป็นเพราะระยะห่างของใบเฟืองหลังของภูเขา กับเฟืองหมอบ มันไม่เท่ากันหรือเปล่าครับ เพราะตีนผีมันไม่มี Index มันมีแค่ระยะดึงที่จะเป็นตัวกำหนดว่าตีนผีตัวนี้ ใช้ได้กับเฟืองหลังได้สูงสุดกี่สปีด และกี่ฟัน

1.ช่องไฟของเฟืองเสือหมอบ Shimano 11 สปีด กับ เฟืองเสือภูเขา Shimano 11 สปีด มีระยะเท่ากันครับ แม้ขนาดของเฟืองเสือหมอบจะมี 11-32 ฟัน และ เสือภูเขาจะมี 11-42 ฟัน ช่องไฟระหว่างเฟือง 11 สปีดทั้งคู่ก็เท่ากัน
2.ถ้าอยากรู้ว่า Index เกียร์ 11 สปีดของเสือหมอบ Shimano ไม่เท่ากันกับ index เกียร์ 11 สปีดของเสือภูเขา Shimano อย่างไร ให้ทดลองวัดสายเกียร์ดูครับ ว่าเสือภูเขากด 1 ครึ้งมีระยะดึงสายเท่าไร และ เสือหมอบกด 1 ครั้งมีระยะดึงสายเท่าไร
จากชิ้นส่วนที่ใช้ ถ้าเปลี่ยนเฟืองจากภูเขา ไปเป็นเฟืองหมอบ ถอด 16 ฟันออกแล้วใส่ใบใหญ่ และ Roadlink กับตีนผีขายาวจะตีนผีหมอบหรือภูเขา ผมว่าก็น่าจะเปลี่ยนเกียร์ได้ และแม่นยำแล้วนะครับ
ปัญหาของการใช้ Road Link คือเวลาเจอทางวิบากความแข็งแรงมันสู้ตีนผีเสือภูเขาโดยตรงไม่ได้ครับ บทความนี้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับผู้ที่ต้องการตีนผีที่แข็งแรงครับ
ถ้าผิดพลาดประการใด ผมขออภัยมากๆครับ
Tee-2012
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมูหมอบ
Bike: " เฟสสัน จักรยานยุคพัฒนา ควรค่าแก่การเลือกใช้ "
ตำแหน่ง: ตรงไหนก็ได้ ที่เป็นเมืองไทย

Re: DIY # 27 แปลงตีนผีเสือภูเขา Shimano กับ มือเกียร์เสือหมอบ

โพสต์ โดย Tee-2012 »

ผมเข้าใจแล้วครับ สงสัยเมื่อคืนจะอ่านเร็วไปหน่อยเลยมึนๆ งงๆ

แต่ที่ผมตั้งข้อสงสัย เพราะผมเองก็มือซน ชอบผสมข้ามสายพันธุ์ หรือทำอะไรแปลกๆอยู่บ่อยๆ ตั้งแต่โมชิพเตอร์ XT/Deore 10 ให้ใช้กับตีนผี 10 กับเฟือง 11 โดยล้อเป็นโม่ 10 หรือโมเอาเกียร์ไฟฟ้าหมอบมาใส่กับภูเขา :lol: :lol:

ปกติเวลาผมจะโมฯ อะไร ผมจะเลือกวิธีวิธีหาทางเพิ่ม หรือเสริมอุปกรณ์อย่างอื่น ถ้าไม่มี ก็ออกแบบแล้วหาทางสร้างขึ้นมาก่อน ถ้าทำไม่ได้จริงๆแล้ว ถึงค่อยเลือกว่าจะต้องเจาะ ตัด ขัด หรือเปลี่ยนแปลงลักษณะชิ้นส่วนเดิมให้เปลี่ยนรูปไปเป็นวิธีสุดท้าย หรือไม่ก็จะไม่ทำเลย ( พอดีผมงก เสีนดายของตอนขายต่อน่ะครับ :lol: :lol: )

พอดีเห็นคุณเลือกใช้วิธีที่จะตะไบจุดยึดสายตีนผีเพื่อร่นระยะดึง แทนที่จะเลือกใช้ตีนผีหมอบขายาว กับ Roadlink ซึ่งอาจจะต้องลงทุน แต่สะดวกกว่า และแม่นยำกว่า ก็เลยรู้สึกเสียดายของขึ้นมานิดนึง แต่ผมเข้าใจ ถ้าอย่างนั้นจะเรียกว่า DIY ได้ไง

และการเปลี่ยนเกียร์จากตีนผีที่ผ่านการตะไบ ที่คุณบอกว่าต้องมีการทริมนิดนึงหลังจากกดเปลี่ยนเกียร์แล้ว เพื่อให้โซ่มันขึ้นได้สนิท ถ้าอย่างนั้นก็แสดงว่าตีนผีนี้ขึ้นโซ่ได้ไม่แม่นยำเท่าที่ควร แล้วอย่างนี้ถ้ากำลังโยกขึ้นเขา แล้วเปลี่ยนเกียร์ นอกจากจะต้องมาคอยกังวลว่าจะต้องทริมอีกนิดนึงแล้ว ถ้าเป็นจังหวะที่โซ่กำลังจะขึ้น แล้วไม่ขึ้น หรือติดขัดขึ้นมา นี่งานเข้าเลยนะครับ แต่ถ้าคุณทำแล้ว ทดลองใช้งานจริงๆจังๆแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ก็ถือว่าเป็นการโมฯที่สุดยอดครับ

ถ้าผิดพลาดประการใด ผมขออภัยมากๆครับ
"ถ้าคิดจะคบเป็นเพื่อนกันนานๆ อย่าถามถึงราคาอะไหล่จักรยานต่อหน้า...เมีย"
เสือเมืองลิง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 036-614789
team: no
Bike: เสือภูเขา,เสือหมอบสับถัง,ทัวร์ริ่งเมอร์ริด้า

โพสต์ โดย เสือเมืองลิง »

สุดยอดเลยครับ ชูลักแร้ให้เลยครับ
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Tee-2012 เขียน:ผมเข้าใจแล้วครับ สงสัยเมื่อคืนจะอ่านเร็วไปหน่อยเลยมึนๆ งงๆ

แต่ที่ผมตั้งข้อสงสัย เพราะผมเองก็มือซน ชอบผสมข้ามสายพันธุ์ หรือทำอะไรแปลกๆอยู่บ่อยๆ ตั้งแต่โมชิพเตอร์ XT/Deore 10 ให้ใช้กับตีนผี 10 กับเฟือง 11 โดยล้อเป็นโม่ 10 หรือโมเอาเกียร์ไฟฟ้าหมอบมาใส่กับภูเขา :lol: :lol:

ปกติเวลาผมจะโมฯ อะไร ผมจะเลือกวิธีวิธีหาทางเพิ่ม หรือเสริมอุปกรณ์อย่างอื่น ถ้าไม่มี ก็ออกแบบแล้วหาทางสร้างขึ้นมาก่อน ถ้าทำไม่ได้จริงๆแล้ว ถึงค่อยเลือกว่าจะต้องเจาะ ตัด ขัด หรือเปลี่ยนแปลงลักษณะชิ้นส่วนเดิมให้เปลี่ยนรูปไปเป็นวิธีสุดท้าย หรือไม่ก็จะไม่ทำเลย ( พอดีผมงก เสีนดายของตอนขายต่อน่ะครับ :lol: :lol: )

พอดีเห็นคุณเลือกใช้วิธีที่จะตะไบจุดยึดสายตีนผีเพื่อร่นระยะดึง แทนที่จะเลือกใช้ตีนผีหมอบขายาว กับ Roadlink ซึ่งอาจจะต้องลงทุน แต่สะดวกกว่า และแม่นยำกว่า ก็เลยรู้สึกเสียดายของขึ้นมานิดนึง แต่ผมเข้าใจ ถ้าอย่างนั้นจะเรียกว่า DIY ได้ไง

และการเปลี่ยนเกียร์จากตีนผีที่ผ่านการตะไบ ที่คุณบอกว่าต้องมีการทริมนิดนึงหลังจากกดเปลี่ยนเกียร์แล้ว เพื่อให้โซ่มันขึ้นได้สนิท ถ้าอย่างนั้นก็แสดงว่าตีนผีนี้ขึ้นโซ่ได้ไม่แม่นยำเท่าที่ควร แล้วอย่างนี้ถ้ากำลังโยกขึ้นเขา แล้วเปลี่ยนเกียร์ นอกจากจะต้องมาคอยกังวลว่าจะต้องทริมอีกนิดนึงแล้ว ถ้าเป็นจังหวะที่โซ่กำลังจะขึ้น แล้วไม่ขึ้น หรือติดขัดขึ้นมา นี่งานเข้าเลยนะครับ แต่ถ้าคุณทำแล้ว ทดลองใช้งานจริงๆจังๆแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ก็ถือว่าเป็นการโมฯที่สุดยอดครับ

จริงๆถ้ามี Cable Tension จะจูนได้แม่นมากกว่านี้ พอดีรถคันในรูปไม่มี Cable tension ติดที่รถ เพราะเดินสายในเฟรม แต่เขาใช้ Cable tension ที่ตีนผีแทน พอเปลี่ยนมาเป็นตีนผี XT RD-M8000GS เลยไม่มี Cable tension ที่ปรับตึง-หย่อนสายเกียร์ เลยต้องปรับ Index แบบบ้านๆแทนครับ
noinha
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898100537
Bike: จักรยานของเราเอง

โพสต์ โดย noinha »

สุดยอด ประหยัดทั้งงบประมาณและเวลาและคุ้มค่าที่สุดครับ
"อยู่กับความจริงไม่ใช่สิ่งที่ฝัน"
pkong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Blackstar
Bike: Sempre Pro

โพสต์ โดย pkong »

ปัก
พญาครุฑ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810570679
team: -
Bike: cro mo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พญาครุฑ »

ครับ
sunmatesport
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877062555
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sunmatesport »

ขอบคุณมากๆๆครับ
จำหน่ายปลอกแขนกันแดด sunmate ปลอกแขนกันแดดป้องกันรังสียูวี uv มากกว่า99% ปลอกแขนกันแดดทั้งชายและหญิง
ปลอกแขน ผ่านมาตรฐานรับรองสากลAATCC คุณภาพดี ใส่ปั่นจักรยาน ตีกอล์ฟ เล่นกีฬาทุกชนิด ติดต่อได้ที่ Tel. 087 706 2555
HumnoiZ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-661-4473
team: ไม่มีครับ
Bike: trek emonda alr4

โพสต์ โดย HumnoiZ »

ขอบคุณความรู้ดีๆครับ
Neng_ftc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Giant Rit Bianchi Cinelli

โพสต์ โดย Neng_ftc »

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้นี้ครับ
golfyulong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909711453
Bike: road bike
ตำแหน่ง: พัทยา ชลบุรี

โพสต์ โดย golfyulong »

สุดยอดเลยครับมีประโยชน์มากๆ
เปิ้ลBJ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: haro shift s1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เปิ้ลBJ »

เพิ่งมาอ่านเจอมีประโยชน์มากครับ
เคนโคว์
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bridgestone Anchor

โพสต์ โดย เคนโคว์ »

มือใหม่! ขออนุญาตสอบถามเรื่องตีนผีหน่อยครับ
เสือหมอบผมใช้ชุดเกียร์Tiara 9สปีด ตีผีขาสั้น เฟืองหลังใหญ่สุดแค่25T
ปั่นมาได้สักปีกว่าแล้ว อยากฝึกปั่นทางภูเขาบ้าง ถ้าผมอยากเพิ่มความกว้างของเฟืองหลังขึ้นเป็น30-หรือ34T เพื่อเอาสำหรับขึ้นทางเขา
คำถามคือผมเอาเฟืองเสือภูเขา กับตีนผีขายาวของเสือภูเขา Shimano รหัสSGS มาใส่ แค่นี้สามารถใช้งานจริงได้ไหมครับ ต้องตะไบเหมือนกับเจ้าของโพสต์ด้วยไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย เคนโคว์ เมื่อ 27 ส.ค. 2021, 16:41, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เคนโคว์ เขียน: 27 ส.ค. 2021, 13:42 มือใหม่! ขออนุญาตสอบถามเรื่องตีนผีหน่อยครับ
เสือหมอบผมใช้ชุดเกียร์Tiara 9สปีด ตีผีขาสั้น เฟืองหลังใหญ่สุดแค่25T
ปั่นมาได้สักปีกว่าแล้ว อยากฝึกปั่นทางภูเขาบ้าง ถ้าผมอยากเพิ่มความกว้างของเฟืองหลังขึ้นเป็น30-หรือ34T เพื่อเอาสำหรับขึ้นทางเขา
คำถามคือผมเอาเฟืองเสือภูเขา กับตีนผีขายาวของเสือภูเขา Shimano รหัสSGS มาใส่ แค่นี้สามารถใช้งานจริงได้ไหมครับ ต้องตะไบเหมือนกับเจ้าของโพสต์ด้วยไหมครับ
9 สปิดเสือหมอบ หาตีนผีเสือภูเขา 9 สปีดมาใช้ครับ เป็น XT RD-M770 สามารถใช้ร่วมกันกับมือเกียร์เสือหมอบได้ ขึ้นเฟืองหลังได้ใหญ่สุด 34 ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”