จะสอย smart trainer งบไม่เกิน 25000 แนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Noom Salacheep
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: จะสอย smart trainer งบไม่เกิน 25000 แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย Noom Salacheep »

edonkey เขียน:
pranbeach เขียน:
edonkey เขียน:เผอิญผมเพิ่งได้ Kickr Snap มาลอง (เคยใช้เทรนเนอร์มาเยอะ รวมถึง BKool และ TACX)
ถ้าตามสเปค มันเป็นตัวที่เยี่ยมเลยแหละครับ แต่....

ตอนนี้ผมเจอปัญหาใหญ่กับเจ้า Snap และยังแก้ไม่ได้ ติดต่อ Support เมืองนอกไปหลายรอบยังไม่จบ
ปัญหาคือ การปรับความหนืดของมัน หนักเกินจริงไปเยอะ ตั้ง target ไว้ 150 วัตต์ แต่ปั่นจริงๆ ปั่นแทบไม่ไหว
มาดูที่ Garmin Vector ผมโชว์ 250 วัตต์
ถ้าตั้ง Target 200 วัตต์ ไม่ต้องปั่นเลย 555
แต่เท่าที่สังเกตุจะมีปัญหากับโหมด ERG (ซึ่งเป็นโหมดที่ทุกโปรแกรมต้องใช้)
แต่ถ้าปั่นเฉยๆ เอาค่า Power จากเทรนเนอร์ กับ Vector มาเทียบกัน ค่าจะใกล้เคียงมาก
ปัญหานี้ เป็นทุกโปรแกรมที่ผมลอง (Wahoo App, Trainerroad, Bkook. Perfpro, Maximum trainer และ Zwift)
อาการเดียวกันเลย เ
ไม่แน่ใจว่า ของ คห. 1 มีปัญหาไหม ถ้าไม่มีปัญหา ผมอาจจะต้องลองติดต่อโปรไบค์ดูว่าจะช่วยยังไงได้บ้าง ตอนนี้ซื้อมา แก้ปัญหาอยู่ 2 อาทิตย์ละ
คือถ้าคนไม่มี Power meter อยู่ก่อน อาจไม่ทันสังเกตุ แต่ถ้ามี จะพบเลยว่าเวลาเล่น Zwift เราเสียเปรียบเยอะเลย เพราะปั่นแทบตาย ความเร็วขึ้นนิดเดียว (เพราะ Zwift มันเช็คจะค่าวัตต์ของเทรนเนอร์)
Wahoo kirck snap ลองอัพเฟิร์มแวร์ดูครับช่วยได้นิดหน่อย ปัญหาวัตต์ไม่ตรงก็ไม่น่าแปลกเท่าไรเพราะวัดกันคนละแบบ snapมันใช้แรงต้านกับกับน้ำหนักฟลายวีลมาคำณวน ซึ่งไม่ใชแรงที่เรากดลงบนขาจานโดยตรง และฟลายวีลมันโคตรจะหนัก วัตต์เลยต่ำ(สำหรับมัน แต่กับ Inpower นี่พุ่งเลย)

ผมเอาsnap มาใช้ กับ trainnerroad ให้โปรแกรมควบคุมแรงต้านผ่าน usb ant+ ผ่านโหมด EGR ตอนแรกๆก็หาวิธีพยายามทำให้ค่าวัตต์มันใกล้เคียงกัน แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ สุดท้ายเลยแยกย้าย เวลาฝึก trainnerroad ก็อ้างอิงค่า ftp ที่หาได้จากsnap (ต่ำกว่า Inpower) แล้วก็ใช้โปรแกรมฝึกควบคุม% ftpไป ก็ได้ผลดีเหมือนกันนะ พอจบคอร์สลองหา ftp ใหม่ก็เพิ่มขึ้น(inpower)

แต่ไม่เคยเอามาต่อกับโปรแกรมจำลองสนามอย่างพวก zwift ผมว่ามันคงหนักเกินจริงแหละครับ คงต้องรอเขาอัพเฟิร์มแวร์ออกมาอีก ฟีดแบ็คเรื่องนี้ในฟอร์รั่มของต่างประเทศเยอะพอดูเลยตรับ

จริงๆผมประทับใจมันหลายจุดนะ ทั้งเรื่องราคาที่พอรับได้ คุณภาพงานประกอบ และวัสดุที่ดีมาก โดยเฉพาะตัวลูกกลิ้งที่สัมผัสกับยางนี่อย่างทน ผมใช้มาสี่ห้าเดือนอาทิตย์ละสี่วัน แทบไม่มีรอยเลยใสกริ๊บ ขัดใจตรงแอพฯควบคุมจากมือถือนิดหน่อย โหมดไม่ค่อยแอดว๊านซ์เท่าไร แต่ใช้คุมเทรนเนอร์ได้ดี

เรื่องวัตต์ไม่ตรงถ้าคิดว่าเป็นปัญหาก็ใช่ แต่ถ้าคิดว่าเอามันมาใช้แบบไม่ต้องอ้างอิงกับขาวัตต์ก็พอได้อยู่ ส่วนใช้กับเกมของดออกความเห็น ไม่เคยลองครับ
จริงๆแล้วมันไม่ใช่แค่ไม่ตรง แต่ผิดกันเยอะมาก และปัญหาน่าจะเกิดจากเฟิร์มแวร์ของ Snap
เพราะถ้าไม่ได้เข้าโหมด ERG ค่าวัตต์ที่อ่านได้จาก Vector และ Snap ใกล้กันมากครับ
ปัญหาน่าจะมาจาก Optical Sensor ที่ใช้ วัดรอบ Fly Wheel มันห่างเกิน ทำให้รอบที่อ่านได้มันเพี้ยน
ลองเข้าไปดูวิธีแก้ตามนี้นะครับ
https://www.youtube.com/watch?v=Qp9w8bL ... 229.223909
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: จะสอย smart trainer งบไม่เกิน 25000 แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

รอ kinetic roadcontral ได้เลยตัวใหม่เพิ่งมา
รูปประจำตัวสมาชิก
deedie
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ็Pheasant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย deedie »

visual3dmax เขียน:รอ kinetic roadcontral ได้เลยตัวใหม่เพิ่งมา
เห็นว่ามีแต่ bluetooth เชื่อม กับ garmin ไม่ได้ จริงหรือไม่ประการใดครับท่าน
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

deedie เขียน:
visual3dmax เขียน:รอ kinetic roadcontral ได้เลยตัวใหม่เพิ่งมา
เห็นว่ามีแต่ bluetooth เชื่อม กับ garmin ไม่ได้ จริงหรือไม่ประการใดครับท่าน
Screenshot_20170104-185917.jpg (41.53 KiB) เข้าดูแล้ว 1058 ครั้ง
สเปกไม่ทราบ แต่เหเอาโครงของ roadmachine มาใส่ smartcontrol เลย
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ตัวนี้ น่าสนใจตรงที่ื ใช้กับ Rock and Roll ได้
จะเป็น Smart Trainer ที่ยืนโยกได้....
รอดู Software ก่อนละครับ เพราะเท่าที่ผ่านมา แต่ละตัว จุกจิกเหลือเกิน
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

สนใจ tacx neo smart กับ rock and roll ตัว smart control ครับ ไม่ทราบว่า ตัว tacx neo smart มีร้านไหนได้ราคาถูกๆครับแนะนำหน่อย แล้วตัว rock and rool smart control เข้ามารึยังครับ
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

Mafiapanda เขียน:พอจะมีใครชี้เป้าร้านที่มี Tacx Neo Smart ขายอยู่ตอนนี้ได้บ้างมั้ยครับ เอาแบบที่ราคาสี่หมื่นปลายๆเหมือนดีลเลอร์ปกติทั่วไปนะครับ

โทรถาม กม.8 ดูแล้ว ของหมด และไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่เลยครับขอบคุณครับ

ขอตามด้วยคนครับ ราคาประมาณนี้ก็น่าสนใจมาก
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

roadmachine smartcontrol 20800 km8 ครับเห็นเค้าตอบราคาในเพจ fackbook
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

visual3dmax เขียน:roadmachine smartcontrol 20800 km8 ครับเห็นเค้าตอบราคาในเพจ fackbook
ราคาถูกกว่า Wahoo Kickr Snap ก็น่าสน แต่ไม่รองรับ Ant+ นี่สิ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:roadmachine smartcontrol 20800 km8 ครับเห็นเค้าตอบราคาในเพจ fackbook
ราคาถูกกว่า Wahoo Kickr Snap ก็น่าสน แต่ไม่รองรับ Ant+ นี่สิ
ถามร้าน กม8 wahoo ไม่ support เพราะบล๊อค garmin เชลว่างั้น จริงแท้ลองสอบถามอีกที่
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:
ถามร้าน กม8 wahoo ไม่ support เพราะบล๊อค garmin เชลว่างั้น จริงแท้ลองสอบถามอีกที่
มั่วชัวร์ๆเลยครับ เพราะผมใช้กับ Garmin Edge และ Vector อยู่
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

มั่วชัวร์ๆเลยครับ เพราะผมใช้กับ Garmin Edge และ Vector อยู่
55555 :mrgreen: แสดงว่ามั่วละ 23k มันน่าลองอยู่นะ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน: ถามร้าน กม8 wahoo ไม่ support เพราะบล๊อค garmin เชลว่างั้น จริงแท้ลองสอบถามอีกที่
55555 :mrgreen: แสดงว่ามั่วละ 23k มันน่าลองอยู่นะ
Wahoo Kickr Snap ข้อดีคือ ราคาไม่แพงมาก ถ้าเทียบกับประสิทธิภาพ
ปั่นปกติ ไม่ใช่โหมด Simulator Feeling ดีกว่าเทรนเนอร์ชื่อดังหลายๆตัว
ปั่นแบบ Simulator ตัวเทรนเนอร์สร้างแรงต้านได้เยอะมาก เที่ยบกับ Tacx Vortex Smart ที่เคยใช้แล้วต่างกันเยอะเลย
ไว้จะทำรีวิวครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน: ถามร้าน กม8 wahoo ไม่ support เพราะบล๊อค garmin เชลว่างั้น จริงแท้ลองสอบถามอีกที่
Wahoo Kickr Snap ข้อดีคือ ราคาไม่แพงมาก ถ้าเทียบกับประสิทธิภาพ
ปั่นปกติ ไม่ใช่โหมด Simulator Feeling ดีกว่าเทรนเนอร์ชื่อดังหลายๆตัว
ปั่นแบบ Simulator ตัวเทรนเนอร์สร้างแรงต้านได้เยอะมาก เที่ยบกับ Tacx Vortex Smart ที่เคยใช้แล้วต่างกันเยอะเลย
ไว้จะทำรีวิวครับ
Inwtop
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Reacto 4000 Team

โพสต์ โดย Inwtop »

ปัก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”