แนะนำ trainner ดีๆ ให้ซักตัวครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
papapunpun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819387859
Bike: Canyon Ultimate CF SLX8.0

แนะนำ trainner ดีๆ ให้ซักตัวครับ

โพสต์ โดย papapunpun »

ช่วงนี้ปลายปีแล้ว อยากพัฒนาการขี่ให้ดีขึ้น แต่ด้วยงาน และเวลาที่มีจำกัดตามแต่โอกาส
เลยอยากฝากพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยแนะนำ trainner ที่ดีๆ ให้ซักตัวที่สามารถ ต่อกับโปรแกรมแบบsimulateเส้นทาง, record สถิติลง Strava
โดยดูจาก iPad หรือ computer ได้นี่จะเยียมมากเลยครับ ขอบคุณครับ

ปล. เคยใช้ magnetoของcycleOps ก็ดีครับแต่เหมือนมันนิ่งๆ ไม่มีอะไรให้ดูให้วัด เลยเหมือนขาดๆอะไรไป 5555
ปล2. ท่าราคาเครื่องไม่แรงมาก ไม่มีค่ารายเดือนของโปรแกรม นี่จะยอดเยี่ยมเลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pranbeach
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1, Masi PC3, Java Skeggia, Araya Federal, Dahon Route

Re: แนะนำ trainner ดีๆ ให้ซักตัวครับ

โพสต์ โดย pranbeach »

ก็คงต้องพวกมองพวก smart trainner แล้วล่ะครับ ซึ่งราคาก็แปรผันกับความสมจริง ฟังค์ชั่น รวมถึงโปรแกรมการฝึก และเกมจำลองการปั่น ที่แน่ๆสตาร์ทกันหมื่นปลายไปจนถึงเกือบครึ่งแสน
wahoo kickr
wahoo kickr snap
tacx neo smart หรือพวกตระกูล smart (ตัวแทนจำหน่ายเปลี่ยนจนงง)
Bkool ไว้เล่นเกม
elite turbo muin smart b+
Lemond + watt box
สมาร์ทเทรนเนอร์ส่วนใหญ่จะมีวัดวัตต์ในตัว เวลาฝึกซ้อมก็สามารถตั้งค่าความหนืด จำลองความชัน ให้หมาะกับโซนที่จะฝึกได้ ลองศึกษาดูครับ
AortoLock & AortoLock Alarm
http://www.aortolock.com/index.php
papapunpun
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Canyon Ultimate CF SLX8.0

Re: แนะนำ trainner ดีๆ ให้ซักตัวครับ

ขอบคุณมากครับ คงโดนซักตัวหละครับ 55555
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

แนะนำให้ ให้เอา minora r60 ก่อน ปั่นจริงๆ อาจจะไม่ชอบเทรนเน้อก่ได้จะได้ไม่เสียตังเยอะเพราะค่อนข้าง น่าาเบื่อ ล้องดูห้องมือสอง 3500 มาบ่อยๆ เห็นคนซื้อแพงมาปล่อยถูกเยอะเพราะฟิลยังไงก่ไม่เหมือนถนน ถ้าไม่ใช่ตัว 45k เพราะพวกนี้เครมเหมือนถนนสุด มีมอเตอร์ช่วยหมุนเวลาลงเนิน กรณี simulate และหนืดตามความชัน
Naton
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0827090658
team: บินหลาดง
Bike: Giant XTC
ตำแหน่ง: 888/181 ม3. ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา ชลบุรี 20230
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Naton »

ดูแล้วน่าจะมีงบไม่จำกัดกับ smart trainer แนะนำ Wahoo KickR Power Trainer ไม่เคยใช้นะ..แต่เป็นตัวในฝันของผม...
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

มีงบเท่าไหร่หละครับ
Wahoo KickR ราคาอยู่ที่สี่หมื่นต้นๆ ถามว่าดีไหม? ก็ดีระดับหนึ่ง คือ สะดวก ไม่เปลืองยาง แต่ถามว่ามันเก่งไหม ผมตอบเลยว่า ระบบควบคุมความหนักของมันยังขาดความแม่นยำอยู่พอสมควร นอกจากนี้ยังทำงานช้า เช่น เอาไปปั่นกับโปรแกรม Trainerroad ด้วยmode ERG ซึ่งก็คือ ให้โปรแกรมกำหนดวัตต์ แล้วเทรนเนอร์ปรับตัวให้หนักเบาตามที่โปรแกรมสั่ง เจ้าWahoo มีคาบการแกว่งมากกว่า CompuTrainer ที่ผมเคยใช้มา

CompuTrainer มีดีที่ความแม่นยำ แต่interface โบราณมาก ตัวมันเองมีคอมพิวเตอร์ 16-bit ควบคุมอยู่อีกที ทำให้เวลาใช้Mode ERG คาบการแกว่งของมันน้อยกว่า มีErrorน้อยกว่า ที่สำคัญเคยวัดค่าวัตต์เทียบกับpowermeter ดีๆแล้ว ค่าที่ได้แม่นกว่า Wahoo เยอะครับ ( Wahoo จะต้องตั้งคาบแก้ใน Trainerroad )

TACX ยังไม่เคยใช้ และคงจะไม่ได้ใช้หละ หมดงบแล้ว

Lemond Revolution รุ่นแรกกับตัววัดวัตต์ของเขา บอกก่อนว่ามันเป็นเทรนเนอร์ที่ส่งเสียงดังมากกกกกก ส่วนค่าวัตต์ที่ได้นั้นก็ไม่ได้อิงวิทยาศาสตร์ล้ำยุคอะไรนัก แค่ใช้ค่าตั้งต้นว่า พัดลมหมุนด้วยความเร็วรอบเท่าไร จะต้องใช้ทอร์คเท่าไหร่ แล้วเอาไปคูณกับรอบที่วัด ซึ่งมันยังมีความผิดเพี้ยนได้อีกพอสมควร เคยเอามาวัดเทียบกับpower meter จริงๆ ค่าที่ได้ก็ยังห่างกัน

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องpower จริงๆ อะไรก็ใช้ได้ครับ ส่วนจะดูว่า sync กับโปรแกรมซิมมูเลชั่น เช่น Zwift หรือ Bcool ก็แนะนำให้ค้นดูจากในเวปของโปรแกรมเหล่านั้นก่อนดีกว่าครับ ว่า smart trainer ตัวไหน เหมาะสมกับโปรแกรมนั้นๆแค่ไหน อย่างไร

ของดี ราคาประหยัด หายากครับ
โปรแกรมดี แต่ฟรี ไม่เสียรายเดือน ยิ่งหายาก

คนคิดโปรแกรมเขาต้องกินข้าวนี่ครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ถ้าเอาแค่ความต้องการข้างบน
แนะนำ Tacx Vortex Smart
ถ้าไม่ติดเรื่องมีปัญหาแล้วเคลมอยาก ผมว่าตัวนี้คุ้ม เหมาะกับเอามาฝึกครับ
papapunpun
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับสรุปได้เป็นแบบที่ไม่ใช่ Smart Trainer แต่ก็พอใจใน option และ feeling ครับ
ได้ตัว Elite QUBO Power Smart B+ มาครับ Sync ข้อมูลไปที่ไมลล์ Garmin หรือ Bryton ได้(Strava ได้)
มีสัญญาณที่จ่ายออกทั้ง BT , Ant+ เป็นความเร็ว, POWER, และรอบขา แถมโปรแกรมใน IPAD ให้เป็นตัวVDO เส้นทางต่างๆทั่วโลก พอใจครับ รู้สึกเพียงพอต่อความต้องการเลยครับ :D :D

ปล แถมcode ให้ใช้ Zwiftได้ ฟรีด้วยครับ แต่รู้สึกว่าจะแค่1 เดือนนะครับถ้าจำไม่ผิด
ปล2 ราคาไม่แรงครับหมื่นต้นๆ แถม ตัวรองล้อหน้า กับmat ปูพื้นครบเลย
ไฟล์แนบ
IMG_4812[1].JPG (65.93 KiB) เข้าดูแล้ว 2616 ครั้ง
IMG_4813[1].JPG (69.45 KiB) เข้าดูแล้ว 2616 ครั้ง
megadethman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0843885339
team: สิงห์ซอยตันหรรษา
Bike: Mosso the best
ติดต่อ:

โพสต์ โดย megadethman »

Elite QUBO Power Smart B+ ตัวนี้ขี่ดีไหมครับ รองรับล้อ 29 นิ้วไหมครับ
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

megadethman เขียน:Elite QUBO Power Smart B+ ตัวนี้ขี่ดีไหมครับ รองรับล้อ 29 นิ้วไหมครับ
ถ้าตัวลูกกลิ้งที่สัมผัสหน้ายางมีสกรูปรับขึ้นลงได้ตามขนาดยองยางที่ใช้ น่าจะได้นะครับ
ส่วนตัวผมใช้ Tacx blue matic มีสกรูให้ปรับอยู่ ในสเปคก็บอกว่าใช้ได้ แต่ยังไม่เคยลองเพราะไม่มีรถใช้ล้อ 29”
ปกติไม่ชอบอยู่บนเทรนเนอร์เกิน 2 ชม. อยู่แล้วมันเบื่อ เลยซื้อแบบธรรมดาไม่แพงมาก ซ้อมเฉพาะหน้าฝน หรือไม่มีเวลาออกไปปั่นข้างนอก เช่นตอนหัวค่ำหรือเช้ามืดเลย :lol:
papapunpun
สมาชิก
สมาชิก

megadethman เขียน:Elite QUBO Power Smart B+ ตัวนี้ขี่ดีไหมครับ รองรับล้อ 29 นิ้วไหมครับ
รองรับครับรวมถึงขนาดล้อรถพับ เพราะจับยึดรถที่ตัวดุม แล้วปล่อยอิสระให้น้ำหนักกดลงบนลูกกลิ้ง ไม่ต้องปรับตึงโดยสกรูครับ(ไม่มี)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”