ปั่นความเร็ว 46+ ขึ้นเขา 20% ใช้ล้ออะไรดี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

Re: ปั่นความเร็ว 46+ ขึ้นเขา 20% ใช้ล้ออะไรดี

โพสต์ โดย kob1234 »

ล้อคาร์บอนครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tauhoo
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปั่นความเร็ว 46+ ขึ้นเขา 20% ใช้ล้ออะไรดี

โพสต์ โดย tauhoo »

ความแรงขนาดนี้ล้ออะไรก็ขึ้นได้หมดครับ อยู่ที่แรงขาละ
ถ้าให้เลือก 2 อันนี้ ไม่ต่างกันหรอก แต่ให้เลือกเอารอคโค่เถอะ ใช้ไปแล้วปล่อยต่อไม่ขาดทุน

ปล ผมความเร็ว 60+

ลงเขา
J-DRiVE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: worldtraveljoy (WTJ)
Bike: tarmac sport SL2(2013)+ZIPP404/XENTiS MARK1- CORIMA DISC
ตำแหน่ง: ตลาดอ่อนนุช...

โพสต์ โดย J-DRiVE »

rs81c35 น่าจะเข้ากับเจ้าของกระทู้มากกว่า...ลื่นอึดทึกจ่ายเยอะกว่าหน่อย...
ล้อultagra ก็เข้าทีแค่ขอบต่ำไปนิดอาจขัดตาขัดใจ...ราคาระหว่างฮอกวี่และซีร็อคโค่(มือสอง)...
ขาติ๋มแต่รถไม่ติ๋ม...^__^...
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

Gok See เขียน:46 นี่ ท๊อปสปีดแระครับ แป๊ปเดียว ปั่นยืนพื้นจริง ๆ แบบเหนื่อย ๆ ก็ได้แค่ 33-35 เท่านั้นเองครับ ได้เท่านี้นี่คือ ปรับแต่งล้อติดรถแล้ว คือ ขึงซี่ลวดให้แข็ง ใส่จารบีพิเศษให้ลูกปืน ถ้าล้อติดรถเดิม ๆ ปั่นแค่ 32 ก็เติมลิ้นห้อยแล้วครับ

ก็เลยอยากได้ล้อที่ลวดแข็ง ๆ ขอบแน่น ๆ ให้ส่งกำลังได้ดีก็พอครับ เรื่องดุมก็ขอให้แข็งแรงก็พอ เรื่องเสียงโม่ เรื่องลูกปืนไม่สนใจ

จิง ๆ ชอบซี่ลวดของซีรอคโคนะ แต่หนักไปนิดนึง เพราะใช้รถอลูหนักพอสมควร ชอบฮอว์กี้ แต่ก็กลัวลวดมันจะส่งกำลังได้ไม่ถึงที่ความเร็ว 45+ คือ พูดง่าย ๆ อยากเปลี่ยนล้อให้ไม่สูญเสียกำลังที่ความเร็วสูง ๆ เพราะความเร็ว 33-40 ล้อติดรถที่ปรับแต่งแล้วก็ปั่นได้ไม่ลำบากอะไรครับ ถ้าเสียเงินซื้อล้อใหม่ก็เลยอยากให้มันดีกว่าล้อเดิมจริง ๆ
ถ้าปั่นแบบนี้ผมคิดว่าล้อสองตัวนี้น่าจะไม่ใช่คำตอบ ผมเสนอล้อคาร์บอนขอบ 35-50 เช่น Visp top series หรือ แบรนด์ที่ราคาใกล้เคียง หรือ ล้อคาร์บอนขอบอะลู สูง 40-50 น่าจะตอบโจทย์มากกว่านะครับ เผื่อว่าในอนาคตจะเปลี่ยนเฟรมก็เก็บล้อไว้ใช้ต่อได้ยาวๆ
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pt123 »

Gok See เขียน:46 นี่ ท๊อปสปีดแระครับ แป๊ปเดียว ปั่นยืนพื้นจริง ๆ แบบเหนื่อย ๆ ก็ได้แค่ 33-35 เท่านั้นเองครับ ได้เท่านี้นี่คือ ปรับแต่งล้อติดรถแล้ว คือ ขึงซี่ลวดให้แข็ง ใส่จารบีพิเศษให้ลูกปืน ถ้าล้อติดรถเดิม ๆ ปั่นแค่ 32 ก็เติมลิ้นห้อยแล้วครับ

ก็เลยอยากได้ล้อที่ลวดแข็ง ๆ ขอบแน่น ๆ ให้ส่งกำลังได้ดีก็พอครับ เรื่องดุมก็ขอให้แข็งแรงก็พอ เรื่องเสียงโม่ เรื่องลูกปืนไม่สนใจ

จิง ๆ ชอบซี่ลวดของซีรอคโคนะ แต่หนักไปนิดนึง เพราะใช้รถอลูหนักพอสมควร ชอบฮอว์กี้ แต่ก็กลัวลวดมันจะส่งกำลังได้ไม่ถึงที่ความเร็ว 45+ คือ พูดง่าย ๆ อยากเปลี่ยนล้อให้ไม่สูญเสียกำลังที่ความเร็วสูง ๆ เพราะความเร็ว 33-40 ล้อติดรถที่ปรับแต่งแล้วก็ปั่นได้ไม่ลำบากอะไรครับ ถ้าเสียเงินซื้อล้อใหม่ก็เลยอยากให้มันดีกว่าล้อเดิมจริง ๆ
นึกว่ายืน46ยาวววววว 5555+ ถ้าปั่นแค่นี้ฮอกวี้ก็เหลือเฟือง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

pt123 เขียน:

นึกว่ายืน46ยาวววววว 5555+ ถ้าปั่นแค่นี้ฮอกวี้ก็เหลือเฟือง
46 แค่หมก ไปกับเค้า หัวใจแทบจะวาย อยู่ละ ถ้าไม่แรงจริง หม้อน้ำแตกแน่นอน ภาวนา ในใจเมื่อไหร่ หัวลากเมื่อไหร่จะหมดก๊อก จะได้เบาขา เบาหัวใจ ซักหน่อย หัวลากหมด แล้ว ตัว 2 3 ยิง ซ้ำ ตาย แน่ นอน กลุ่มแตก ปิด gap ไม่ทัน ยิ่งเนินซึ่มๆ นี่ต้องระวัง
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

ความเร็วระดับนี้ ฮอกวี้ เหลือๆครับ ขอบสูงผมว่าก็ยังไม่เหมาะนะ ขอบสูง ควรยืน 35+ เดี่ยวๆ ลมนื่งตลอดชม.ได้ก่อนจะช่วยได้มากกว่า ไม่งั้นมันจะกลายเป็นภาระนะครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
Worapong_M
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1940138
Bike: caerus gen2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Worapong_M »

ผมใช้sciroccoอยู่ปั่นลาก40ได้แต่เติมเยอะครับ หัวใจแตะโซน5ครับ ตอนนี้ขายไปแล้วครับ รอขอบสูง50/60 ของkanikอยู่ครับราคา20000
line:worapongscu
oh pattaya
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0985424788
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oh pattaya »

Gok See เขียน:อืม หรือว่ากัดฟันเล่นคาร์บอน 20000 ไปเลยน่าจะจบกว่ารึเปล่า ซื้อล้ออลูปั่นไปคันไปเนอะ ขอบคาร์บอนน่าจะส่งกำลังได้ไวกว่าอลูนะ
**** จบที่ความคิดนี้ครับ ล้ออลู 2 ตัว ด้านบนที่ว่า ขาไม่ถึงก็ได้เท่านี้ครับ จะพาให้คันเปล่าๆๆ ****
ปล.ล้อคาร์บอนส่งกำลังได้ไวกว่าอลู ผมว่าไม่ใช่ ทั้งนี้ทั้งหมดนี้ต้องทำความเข้าใจก่อน ล้อขอบสูง ขอบต่ำ
อลู คาร์บอน มันมีประสิทธิภาพในตัวมันเองอยู่ ขึ้นอยู่กับการนำไปใช้งาน และสำคัญสุดคือแรงขาเราไม่ต่ำกว่า 90เปอร์เซนต์
เลยนะครับ
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ตกใจ นึกว่า AV 46!!!! :mrgreen:
เขา 20% ไปเน้นเฟืองหลังดีกว่าครับ
ส่วนล้อ เอาตามงบเลย เน้นอลูเบาๆ
เพราะขึ้น 20% แปลว่า ลงก็ไม่แพ้กัน ขอบอลูอุ่นใจกว่า คาร์บอนเกรดเริ่มต้นนะครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
Supa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตาก
Bike: Wheeler road / GIANT NRS MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Supa »

ดูแล้วก็คงไปที่พิมพ์นิยมนั่นแหละครับ
ล้อคาร์บอนขอบ40 น่าจะตอบโจทย์มากสุด
ขอบ40นี่. ขอบแอโร่กำลังดีและไม่หนักมากจนเกินไปที่จะลดทอดกำลังบนเขา. แต่จะเบาและแข็งแรงทนมือทนเท้าได้มากเท่าไหร่. อันนี้อยู่ที่กำลังทรัพย์และฝีมือการขึ้นล้อของช่างแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”