โซ่SRAM ร้าว ฉีก ขาด บ่อยมากครับ เกิดจากอะไรแนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

alek_caad12
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818267089
team: suanlaung
Bike: CAAD12
ติดต่อ:

Re: โซ่SRAM ร้าว ฉีก ขาด บ่อยมากครับ เกิดจากอะไรแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย alek_caad12 »

ปลิง เขียน:ครั้งก่อนขาดตอนซ้อมครับ เห็นหลายข้อแตกร้าว ก็ทิ้งครับ
ล่าสุดเส้นใหม่ถอดมาทำความสะอาด เลยเห็นครับว่าทั่งฉีกทั่งแตก อายุแค่สองเดือนเองครับ
ไม่กล้าสรุปว่าเพราะอะไรครับ หรือว่า 9 speed จะทนกว่า 11 speed ครับ?
Ultegra 9 speed ผมใช้ตั่งแต่ปี 2009 ไม่เคยเปลี่ยนโซ่ครับใช้จนยืด ยังคงใช้อยู่

ท่าน alek_caad12 ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับว่าRED ทนกว่าForce หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
Red ดีกว่าครับ วัสดุต่างกันกับ force ว่าแต่ว่า พี่ใช้ขับเคลื่อน ของอะไรครับ กี่ speed แล้วนิสัยการขี่เป็นอย่างไร เปลี่ยนเกียร์บ่อยหรือเปล่าทางเรียบ เวลาใช้เกียร์ จานหน้ากับเฟืองหลังเยื้อง กันมากหรือเปล่าเวลาเปลี่ยนเกียร์ ถ้าให้ ผมเดา ผมว่าโซ่มันสีกับเฟืองหลัง โดยตอนที่พี่ขี่นานๆ โซ่มันเยื้องเวลาขี่ไปนานๆ มันจะบางลงและ อาจแตกได้ลองเเปรึยบทียบกับ รถของเพืีอนดูว่ามึอาการแบบเดียวกันหรือเปล่า...ลองดูอีกทีครับ แล้วช่วย update หน่อยไว้เป็นแนวทางสำหรับท่านอื่นๆที่มีปัญหาเดียวกัน ขีีให้สนุกครับ
alek_caad12 เขียน:ว่าแต่ว่า จขกท รู้ได้อย่างไรว่ามัน แตก หรือว่าโซ่ขาดตอนขี่อยู่ แล้วตรวจเจอ หรือเจอตอนทำความสะอาด ผมใช้มาทั้ง force และ red ยังไม่ได้สักเกตุเห็น ต้องดูของเรา บ้างแล้ว ทำความสะอาดบ่อยๆ ก็ดีครับ ลองดูว่าเส้นใหม่เป็นอย่างไง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โซ่SRAM ร้าว ฉีก ขาด บ่อยมากครับ เกิดจากอะไรแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

bigfat เขียน:เหล็กชนิดเดียวกัน หนาบางมีผลต่อความคงทน แต่เหนือคนใช้ยังเป็นผู้ผลิตที่ำสินค้ามาหลอกล่อให้ผู้ใช้คลักเงินมาซื้อของที่เกินความจำเป็นมาใช้ สังเกตุดูรถรุ่นเก่าๆหลายสิบปี โซ่ เฟืองยังดูดีทั้งๆที่ใช้มาตั้งนาน พอมาเห่อเฟืองหลังหลายๆชั้น โซ่เฟืองก็บางลงความคงทนก็หดลง ผู้ผลิตก็ยิ้มกว้าง ขายอะไหล่ได้มากขึ้น เฟืองเกียร์11ลองคิดดูว่ามันจำเป็นตอ้งใช้กี่เฟือง ผมเห็นหลายคนใช้ใช้จริงๆกีไม่กี่เฟือง บางเฟืองยังใหม่อยู่เลย แต่เฟืองที่ใช่บอ่ยๆไปเสียแล้ว เราควรใช่ทรัพยกรของโลกให้คุ้มค่ากับที่โลกค้มครองดูแลเราอยู่ อย่างให้ลูกหลานรุ่นต่อๆไปตอ้งอยู่อย่างยากลำบากเพราะรุ่นเราทำให้โลกเราฉิบหายเลยครับ
เข้ามา **งง** พี่ จะสื่ออะไร ถ้าไม่มีการพัฒนา ตอนนี่คงใช้ล้อเหล็ก ซี่ลวด 36 อยู่ละครับ
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ปลิง »

ท่าน alek_caad12
ขอบคุณครับผม ผมใช้กับชุดForce 11SP อยู่ครับ เดี่ยวจะลองโซ่RED ดูครับ
อันนี้ผมงงจริงๆนะ มันไม่น่าจะฉีก แตก ร้าว ขาดง่าย
alek_caad12 เขียน:
ปลิง เขียน:ครั้งก่อนขาดตอนซ้อมครับ เห็นหลายข้อแตกร้าว ก็ทิ้งครับ
ล่าสุดเส้นใหม่ถอดมาทำความสะอาด เลยเห็นครับว่าทั่งฉีกทั่งแตก อายุแค่สองเดือนเองครับ
ไม่กล้าสรุปว่าเพราะอะไรครับ หรือว่า 9 speed จะทนกว่า 11 speed ครับ?
Ultegra 9 speed ผมใช้ตั่งแต่ปี 2009 ไม่เคยเปลี่ยนโซ่ครับใช้จนยืด ยังคงใช้อยู่

ท่าน alek_caad12 ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับว่าRED ทนกว่าForce หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
Red ดีกว่าครับ วัสดุต่างกันกับ force ว่าแต่ว่า พี่ใช้ขับเคลื่อน ของอะไรครับ กี่ speed แล้วนิสัยการขี่เป็นอย่างไร เปลี่ยนเกียร์บ่อยหรือเปล่าทางเรียบ เวลาใช้เกียร์ จานหน้ากับเฟืองหลังเยื้อง กันมากหรือเปล่าเวลาเปลี่ยนเกียร์ ถ้าให้ ผมเดา ผมว่าโซ่มันสีกับเฟืองหลัง โดยตอนที่พี่ขี่นานๆ โซ่มันเยื้องเวลาขี่ไปนานๆ มันจะบางลงและ อาจแตกได้ลองเเปรึยบทียบกับ รถของเพืีอนดูว่ามึอาการแบบเดียวกันหรือเปล่า...ลองดูอีกทีครับ แล้วช่วย update หน่อยไว้เป็นแนวทางสำหรับท่านอื่นๆที่มีปัญหาเดียวกัน ขีีให้สนุกครับ
alek_caad12 เขียน:ว่าแต่ว่า จขกท รู้ได้อย่างไรว่ามัน แตก หรือว่าโซ่ขาดตอนขี่อยู่ แล้วตรวจเจอ หรือเจอตอนทำความสะอาด ผมใช้มาทั้ง force และ red ยังไม่ได้สักเกตุเห็น ต้องดูของเรา บ้างแล้ว ทำความสะอาดบ่อยๆ ก็ดีครับ ลองดูว่าเส้นใหม่เป็นอย่างไง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”