ปรึกษาล้ออลูตอบโจทย์ทุกเส้นทางครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paweenalin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek emonda alr
ติดต่อ:

ปรึกษาล้ออลูตอบโจทย์ทุกเส้นทางครับ

โพสต์ โดย Paweenalin »

ตอนนี้ว่าจะย้ายจากขอบสูง มาขอบต่ำอลูครับ พอดีใช้ล้อคาร์บอนแล้วกังวลเรื่องเบรคนิดหน่อยครับ +ขึ้นเนินแล้วรู้สึกหน่วงนิดๆ
กับช่วงนี้ปั่นเดี่ยวสะส่วนใหญ่ครับ เลยจะกลับมาอลูขอบต่ำ ตัวที่สนใจตอนนี้
1.shamal dark
2.Racing Zero
3.C24

อยากจะสอบนิสัยของล้อแต่ละตัวครับที่เคยผ่านมือมาก็ ยูรัสกับซอนด้าครับ
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

Re: ปรึกษาล้ออลูตอบโจทย์ทุกเส้นทางครับ

โพสต์ โดย mazzazo »

ชอบขึ้นเนินน่าจะดูมาวิคไว้บ้างนะครับ

สำหรับผม ล้อทั่วไทย ต้องขอบ 35 ขึ้นไปครับ ล้อขอบต่ำไม่ไหวเท่าไหร่

ถ้าไม่สนแบร์น ลองดู Nova-tech Sprint นน 1.3 - 1.4 kg เท่านั้น
รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปรึกษาล้ออลูตอบโจทย์ทุกเส้นทางครับ

โพสต์ โดย Wimpy »

ยูรัส ที่เคยใช้มาก็น่าจะโอเคในระดับหนึ่งแล้วนะครับ

เคยขอยืม c24 ของเพื่อนมาลอง ถ้าเส้นทางที่เต้มไปด้วยเนินใช้ได้ดี เพื่อนผมใช้ปั่นออเด็กซ์ครับคือปั่นสบายๆปั่นไปเรื่อยๆไเอาระยะทาง ทางราบไม่ต้องใช้ความเร็วมากนักขึ้นเขาสบายขาลงเขาก็สบายใจ แต่ถ้าให้ตอบโจทย์ทุกเส้นทางจริงผมว่า c35(ผมใช้อยู่)จะดีกว่า คือทางเขาก็ไปได้ไม่ยากไปได้เรื่อยๆ แต่ทางราบดีกว่า C24 ชัดเจน และดูหล่อกว่าขอบ24แน่ๆ ... แต่ถ้าให้เลือกขึ้นเขาโดยเฉพาะ ผมก็คงเลือก c24 เพราะผมประทับใจ C35 ที่ใช้อยู่ ในเรื่องความแข็งแรง ความอึดทน ความแข็งของล้อ ซื้อมาใช้งานปีกว่าแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยครับ
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

ถ้าในสามตัวนี้ก็เชียร์ shamal dark แหละครับ ทางราบน่าจะดีกว่าc24พอควร แต่ก็ไม่น่าจะต่างกับยูรัสที่เคยใช้มากนัก ถ้าไม่ได้เน้นทางเขาเป็นหลักc35แบบความเห็นบนแนะนำน่าจะเหมาะกว่า
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

เคยใช้Racing Zero แล้วก็เคยได้Eurusมาใช้อยู่พักนึง
ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องเจ็บแต่จบอะไรนั่น Eurusก็พอครับ ไม่ได้ต่างกันแบบมีนัยยะอะไรขนาดนั้น น้ำหนักต่างกันแค่30-40กรัม ขอบเดียวกัน ซี่เดียวกัน ต่างแค่ดุม
ส่วนตัวคิดว่าระบบดุมu.s.b.ในcampy/fulcrum มันก็ไม่ได้ลื่นหัวแตกอะไรขนาดนั้นนะ ผมว่าความลื่นยังสู้ดุมลูกปืนเหล็กธรรมดาของRolf Vigorไม่ได้ด้วยมั้ง(เท่าที่ลองใช้เองนะ)

ถ้ายังหาc24ตัวเดิมได้(wh-9000)ก็ถือว่าโอเคครับ ดุมชิมาโน่มันจะลื่นแบบนุ่มๆเงียบ แต่มันปั่นสบายขาจริงๆ แต่ราคาตัวใหม่(wh-9100)โหดร้ายมากกกก
jaga014
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947577943
Bike: Oltre

โพสต์ โดย jaga014 »

กับช่วงนี้ปั่นเดี่ยวสะส่วนใหญ่....TOP อลูขอบต่ำเหมาะครับ จบทีเดียว ไปซื้อตัวรอง ตัวล่าง ก็คาใจอีก

ไม่เน้นหล่อคาร์บอนขอบสูง...มีใจให้ Top อลูขอบต่ำ...3ตัวเลือกที่ให้มา ประสิทธิภาพไม่หนีกันเลยครับ...จริ๊งง จริง
ล้อที่ใช่ คนที่ชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน เป๊ะๆหรอกครับ

ล้อ 3 ชุดนี้เหมือนผู้หญิงสวย 3 คน (สวยระดับTOP ใน series ของล้ออลูขอบต่ำ)
ผมเชื่อว่าแต่ละท่าน ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ตามความเห็นผม เลือกตามที่ใจเจ้าของกระทู้คิดว่าซื้อมาแล้วจบ...ไม่นึกเสียดายเมื่อเห็นล้อตัวอื่นที่เราไม่ได้เลือก
(ปล. ผมใช้ racing zero)
เป็นร้านตัวแทนจำหน่ายสินค้าออนไลน์จาก BOMBBIKE Cycling Jersey
อย่างถูกต้อง
LINE ID = ฺbikeinthai
สรรเสริญไตรรัตน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 038201166

โพสต์ โดย สรรเสริญไตรรัตน์ »

ผมใช้mavic125lemetedทุกสภาพถนนครับลุยได้ดีล่าสุดมีเสียงดังที่โม่หลังไปให้ร้านดูต้องเปลี่ยนโม่ใหม่ครับจบเงียบเสียไป2000ช่างบอกว่าโม่มีระยะทำการ8000โลจบ
Paweenalin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek emonda alr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paweenalin »

น่าจะโดน Racing Zero ครับ ตอนนี้มีงบเท่านี้ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตอนนี้อยากถามอีกเรื่องครับว่า Racing Zero ในแต่ละปีตั้งแต่ 2012-2015 มันแตกต่างไหมครับในเรื่องของขอบ ซี่ลวด ดุม ประมาณนี้ครับ พอดีตอนนี้ตั้งรับมือสองแล้วมีหลายปีเลยลังเลครับ
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

ต่างกันแค่ลวดลายสติ๊กเกอร์
ปี14ลงไปบอดี้ดุมหน้า-หลังเป็นคาร์บอน ของปี15ดุมหลังเป็นอลู
โม่ปี15เป็นสีขาว เห็นว่าเบาลงอีกนิดนึง
จำไม่ได้ว่าเริ่มใช้โม่11spปีไหน
ขอบ ซี่ ใช้เหมือนกันหมด ต่างกันแค่สีในบางปี

ถ้าจะเอาRacing Zero รออีกหน่อยมั้ยครับ ตัวปี2017จะเป็นขอบอ้วนแล้วนะ
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

Shamal C17 คำตอบสุดท้ายแน่นอนครับ ไม่ต้องกลัวขอบเบรคสีดำลอกด้วย
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”