ถามความเห็นล้อ 3 ตัว EA90SL, Impulse และ Zonda

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: ถามความเห็นล้อ 3 ตัว EA90SL, Impulse และ Zonda

โพสต์ โดย compass »

Aegistrator เขียน:
เห็นราคา DT Swiss RR22 น่าจะไม่ทิ้ง RR21 เยอะ ซึ่งเกินงบไปพอสมควร ราคาขนาดนั้นไปหา Racing Zero หรือ ชาเมา ได้เลยนะครับ
RR 21 กับ RR22 ไม่แพงมากครบั RR22 ราคาที่ผมเช็คมาล่าสุด 16K แพงกว่า Zonda นิดหน่อย
รูปประจำตัวสมาชิก
Aegistrator
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0924023366
Bike: Wilier Cento 1SR/ Cento 1Air
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

Re: ถามความเห็นล้อ 3 ตัว EA90SL, Impulse และ Zonda

โพสต์ โดย Aegistrator »

compass เขียน:
Aegistrator เขียน:
เห็นราคา DT Swiss RR22 น่าจะไม่ทิ้ง RR21 เยอะ ซึ่งเกินงบไปพอสมควร ราคาขนาดนั้นไปหา Racing Zero หรือ ชาเมา ได้เลยนะครับ
RR 21 กับ RR22 ไม่แพงมากครบั RR22 ราคาที่ผมเช็คมาล่าสุด 16K แพงกว่า Zonda นิดหน่อย
ขอบคุณครับ ตอนนี้อยากได้สูงเกิน 24 ไปสักหน่อยนะครับ ประมาณ 26-32 ^^
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

เคยใช้ Zonda กับ EA90SLX มา
ส่วนตัวชอบ Zonda มากกว่า ถ้าเน้น All round เชียร์ตัวนี้ น้ำหนักกำลังดี ล้อ Stiff มาก ดุมลื่นไหล
ส่วน EA90SLX ผมว่า Stiff สู้ Zonda ไม่ได้ แต่น้ำหนักเบากว่า และดุมลื่นมากๆๆ แต่ข้อเสียคือความเร็วสัก 35 ขึ้นไป ผมว่ามันไม่ค่อยไหล อาจเป็นเพราะล้อมันเบามาก
Paweenalin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek emonda alr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paweenalin »

compass เขียน:รบกวนขอแจมกระทู้ด้วยคนครับ
ผมเล็งล้อขึ้นเขาเป็นหลัก (ทางราบมี Assault SLG แล้ว) ที่ดูอยู่ก็มี
1. Easton EA90SL เหมือน จขกท.
2. DT Swiss RR22 ที่มาแทน RR21 เห็นว่าต่างกันที่คลิกของดุมแค่นั้นเอง (ยืมรูปมาจากร้านค้าออนไลน์)
3. Nich Co24 (แต่ได้ข่าวว่ากินยางเบรคมาก)

แนะนำตัวไหนดีครับ
ผมพึ่งได้ Nich co24 มาลอง ลื่น ไหล แข็งกว่าZonda ครับส่วนตัวเคยใช้มา C24/Zonda/Eurus ผมว่า Co24 เทียบชั้นล้อพวกนี้ได้สบายครับ แต่ที่ว่ากินผ้าเบรคนี่กินพอสมควรอยู่ครับแต่คุณชินบอกว่าเป็นเพียงแค่ระยะแรกๆที่ใช้ล้อเท่านั้น ถ้ามีราคากับคุณภาพมาเทียบผมว่า Co24 เป็น 1 ในตัวเลือกที่ดีครับ ซี่ซาพิมตัวท้อป ดุมลื่นกว่าZonda น้ำหนักเบากว่า (ชั่งจริง 1380 กรัม) ขอบเบรคเซรามิค
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”