novatec R5 มีจุดเด่นจุดด้อย อย่างไรบ้างครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
howtobearockstar
สมาชิก
สมาชิก
team: N/A
Bike: R1 , spe , Hybrid รถคนอื่น ฯลฯ

novatec R5 มีจุดเด่นจุดด้อย อย่างไรบ้างครับ '

โพสต์ โดย howtobearockstar »

ผมกำลังจะถอยล้อ คาร์บอนคู่ใหม่(ปกติปั่นขอบ 50/50) พอดีสนใจ โนวาเทค R5 แต่ไม่ค่อยจะเห็นมีคนมารีวิวเลยจึงอยากถามผู้ที่ใช้หรือเคยใช้ล้อนี้ ว่ามีจุดเด่นจุดด้อย อย่างไรบ้างครับ หรือ มียี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ ในงบ 30 K ขอบคุณครับผม :D
ถ้า Steel is real ตามที่นักปั่นหัวโบราณคิดกัน คาร์บอนน่ะยิ่งกว่า real เพราะคุณไม่ได้แค่เอาท่อจักรยานมาเชื่อมกัน แต่นี่คุณเรียงเนื้อคาร์บอนซ้อนกันจนออกมาเป็นทรงท่อ Bob Parlee.
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: novatec R5 มีจุดเด่นจุดด้อย อย่างไรบ้างครับ '

โพสต์ โดย pt123 »

ใช้R3กับR5รวม3คู่แล้ว ไม่รีวิวนะครับบอกแค่ว่าฟิวริ่งมันไปได้ดีมาก ตอนนี้ใส่mixหน้า3หลัง5อยู่ครับ รู้สึกจบ
ไฟล์แนบ
trtyjnyjmy.JPG (102.44 KiB) เข้าดูแล้ว 7808 ครั้ง
fffff.JPG (44.07 KiB) เข้าดูแล้ว 7808 ครั้ง
สมาชิก
สมาชิก
Bike: R1 , spe , Hybrid รถคนอื่น ฯลฯ

Re: novatec R5 มีจุดเด่นจุดด้อย อย่างไรบ้างครับ '

:o :o :o เยอะจริงครับ
ถ้า Steel is real ตามที่นักปั่นหัวโบราณคิดกัน คาร์บอนน่ะยิ่งกว่า real เพราะคุณไม่ได้แค่เอาท่อจักรยานมาเชื่อมกัน แต่นี่คุณเรียงเนื้อคาร์บอนซ้อนกันจนออกมาเป็นทรงท่อ Bob Parlee.
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ
R3และR5 ปี2015 เป็นขอบวี ด้านในขอบแคบกว่าและขอบเบรคเป็นคาร์บอนUD
ปี2016ลายใหม่เป็นขอบUอ้วนกว่าเดิม ด้านในขอบกว้างกว่าและขอบเบรคเป็น3K
ดุมเดียวกันเปลี่ยนลายนิดหน่อย ลูกปืนEZO japan ลื่นเหลือเฟือ
ระบบดุมดูง่ายๆแต่ก็ทำมาดี ฝาปิดล๊อกไม่กดทับลูกปืน และกันฝุ่น2ชั้นในตัว
ล้อหลังซี่ขวา16 ซ้าย8 รับแรงบิดได้ดี
ไฟล์แนบ
224420.jpg (133.52 KiB) เข้าดูแล้ว 7706 ครั้ง
224421.jpg (91.99 KiB) เข้าดูแล้ว 7706 ครั้ง
buta
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Kuma , Bianchi Nirone7
ตำแหน่ง: ที่ราบสูง

โพสต์ โดย buta »

ถามเป็นความรู้ด้วยคนครับ กำลังอยากได้ล้อขอบสูงมาลองพอดี เห็นมีเฟสบุคร้านจักรยานร้านนึงบอกว่าล้อตัวนี้รับน้ำหนักได้ 150 โล ถ้าจริงนี่ผมจะลองเลยครับ ใช้ล้ออลูมาตลอดด้วยน้ำหนักตัวเยอะนี่ล่ะครับ ได้ตามที่ร้านนั้นบอกไว้จริงผมก็อยากลองครับ
ปั่นๆกันไป
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

buta เขียน:ถามเป็นความรู้ด้วยคนครับ กำลังอยากได้ล้อขอบสูงมาลองพอดี เห็นมีเฟสบุคร้านจักรยานร้านนึงบอกว่าล้อตัวนี้รับน้ำหนักได้ 150 โล ถ้าจริงนี่ผมจะลองเลยครับ ใช้ล้ออลูมาตลอดด้วยน้ำหนักตัวเยอะนี่ล่ะครับ ได้ตามที่ร้านนั้นบอกไว้จริงผมก็อยากลองครับ
รับน้ำหนักไม่ทราบนะครับ แต่ถ้าร้านกล้ารับประกันก็ขอให้เค้าระบุลงไปในใบรับประด้วยเลยครับ
สมาชิก
สมาชิก

@ pt123 ขอบคุณมากครับพี่ กระจ่างเลยครับ
bughumnoy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 037CyclingTeam
Bike: BMC SLR01
ตำแหน่ง: โคราชมหานคร

โพสต์ โดย bughumnoy »

ผมใช้ตัวขอบอลู 32m(ดุมตัวเดียวกัน) น้ำหนักดีมาก ลื่นเหลือล้นมากๆเสียงดังกำลังดีไม่เงียบไม่ดัง ราคาคุ้มสุดๆครับ คู่เก่ายูรัสพังเลยไปซื้อมาใช้แทน รู้สึกแทบไม่ต่างกันเลยครับ ทางราบพอๆกับ ขึ้นเขายูรัสแข็งกว่านิดๆ แต่ตัวนี้ก็ไม่ย้วยอะไรครับ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

เมื่อวานได้มีโอกาสคุยกับพี่ที่ใช้ r5รุ่นปี15 เขาบอกว่าในระดับราคานี้โอเคมากๆแล้วครับ ทางราบดี ขึ้นเนินพอไหว ตั้งแต่ใช้มาหลายเดือนตัวล้อแข็งแรงดียังไม่เจอปัญหาอะไร ถือว่าคุ้มค่าคุ้มราคามากแล้วสำหรับแก และกำลังจะหาr3 มาใช้อึกคู่ครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

Novatec ทำดุมมาดีมากในความรู้สึกของผม มันคล้าย Zipp จนจงใจมาก

ขอบล้อ Novatec แข็งทุกตัว ขนาด Sprint ขอบ 24 mm น้ำหนักพิกัด 1.3 โล ดูทีแรก มันจะรับน้ำหนักผมไหวมั้ยเนี่ย ตอนนั้นผมอ้วนยังกะหมู หนัก 80 กว่า ไม่ยักจะย้วย

Novatec ชื้อแกะเอาดุมมาขึ้นขอบอ้วนใหม่ ซี่ลวดแอโร่ ยังได้เลย (ถ้าหามือสองได้นะ สภาพดี ๆ)
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
mafia005
สมาชิก
สมาชิก
team: หมูบินเดี่ยว
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย mafia005 »

ผมใช้ R5 สลับกับ อลูขอบต่ำ ผมชอบล้อ R5 มากไหลลื่นเหวี่ยง ขึ้นเขาก็ดี ขอบต่ำ ผมใช้ ksyruim sls เวลาขึ้นเนิน ไม่เกิน 10% ผมชอบ R5 มากกว่าติดเท้ากว่า แต่ตอนนี้ล้อหลังบวมไปแล้ว เลยเก็บยาว ไว้มีงานแข็งทางเรียบค่อยเอามาใช้เป็นทีๆ เพราะเอ่มาใช้ประจำคงไม่ดี เบรกกระตุกเสียอารมณ์มาก
สมาชิก
สมาชิก

แนะนำมาขนาดนี้คงต้องจัดละครับ ขอบคุณทุกท่านครับ ว่าจะเล่นขอบฮาล์ฟ ไม่รู้มีป่าว
cheta
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fat Bike by Infinite
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย cheta »

ขอปักไว้ก่อนครับ

เล็งๆ R3 +R5 ไว้เหมือนกันครับ
:D
Suaii
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BMC TT
Bike: BMC Timemachine

โพสต์ โดย Suaii »

บน 2015 ล่าง 2016 ใช่ไหมคับ ขอบคุณคับ
pt123 เขียน:เพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ
R3และR5 ปี2015 เป็นขอบวี ด้านในขอบแคบกว่าและขอบเบรคเป็นคาร์บอนUD
ปี2016ลายใหม่เป็นขอบUอ้วนกว่าเดิม ด้านในขอบกว้างกว่าและขอบเบรคเป็น3K
ดุมเดียวกันเปลี่ยนลายนิดหน่อย ลูกปืนEZO japan ลื่นเหลือเฟือ
ระบบดุมดูง่ายๆแต่ก็ทำมาดี ฝาปิดล๊อกไม่กดทับลูกปืน และกันฝุ่น2ชั้นในตัว
ล้อหลังซี่ขวา16 ซ้าย8 รับแรงบิดได้ดี
konameirda
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: kona

โพสต์ โดย konameirda »

เชียร์ R5 อีกคนครับลื่น เหวี่ยงดี ประหยัดแรง ไม่เซเวลาลมกระแทกด้านข้าง หรือย้วยเวลาขึ้นโยก สนุกทำให้ปั่นแล้วมีความสุขสำคัญหล่อและไม่แพงเกินจนไร้เหตุผล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”