ขอฟังความคิดเห็นล้อคาร์บอนราคาประหยัด superteam vs visp 38 mm

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

wunchana
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอฟังความคิดเห็นล้อคาร์บอนราคาประหยัด superteam vs visp 38 mm

โพสต์ โดย wunchana »

Thirawat เขียน:Visp 50 top ผมใช้มา 6 เดือน วันนี้ว่างล้างโซ่ เลยถอดเช็คโม่ พระเจ้า น้ำเข้า โม่เละ มีคราบฝุ่นเข้า ดีที่เจอก่อน เริ่มสงสัย ยกเฉพาะล้อหมุนดู ลูกปืนมีอาการไม่เรียบ ขืดๆ ขาดๆ ไม่ได้และ ถอดออก ใส่จารบี พอเสร็จ โทรถามบริษัท โมโนโร่ พนักงานตอบแบบ ไม่น่าซื้อใช้เลย โม่ไม่กันน้ำครับ ต้องเซอร์วิสครับ (ใช้ได้ 6 เดือนนะ) ลูกปืนก็จารบีแห้งนะ พนักงานตอบ ลูกปืนเอนดูโร่ตัวนี้ก็ไม่กันน้ำ ต้องถอดมาใส่จารบี (ตอกลูกปืนออกมาใส่จารบีทุก 6 เดือนรึ) พนักงานตอบแแบว่า พักครับ ถ้าไม่ดู ผมก็ย้ำนะว่าเพิ่งใช้ได้ 6 เดือนนะ ใครเคยใช้ล้อต้องถอดลูกปืนเซอร์วิสทุก 6 เดือนตอบหน่อยครับ
ผมว่าลูกปืนตลับ ใช้เป็นปียังไม่เป็นไรกันเลยนะ
สงสัยซื้อล้อ แล้วต้องเรียนวิธีเซอร์วิสดัวย

T_T
Big Sky
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Schwinn Rocket 88

Re: ขอฟังความคิดเห็นล้อคาร์บอนราคาประหยัด superteam vs visp 38 mm

โพสต์ โดย Big Sky »

ตัดทิ้งไปได้อีกหนึ่งยี่ห้อ ขอบคุณครับ
HIllFighter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ...
team: ...
Bike: giant tcr slr

โพสต์ โดย HIllFighter »

แนะนำ token อีกตัวครับไม่รู้อยูในงบใหม ได้ลูกปืนเซรามิค ผมใช้มาสองปีไม่เคยตั้งซี่เลยสตีฟดีล้อดีแต่ไม่ค่อยมีใครใช้ ตอนหลังเปลียนมาใช้ล้ออลูจีน ทั้งย้วยทั้งลั่นตั้งซี่ตลอด จะร้องไห้
รูปประจำตัวสมาชิก
baracudasit
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย baracudasit »

ผมใช้ Superteam 38/50 อยู่คับ จากเส้นทางเดิม ปั่น 33 เปลี่ยนล้อ ปั่นทีเหนื่อยเท่าเดิม มันอยู่ประมาณ 37 คับ ล้อเดิม เป็นล้ออลู aster ของ 27MM ความรู้สึกตอนออกตัว ไม่ต่างกันเลย แต่ปั่นเร็วๆ แล้วสบายเท้ากว่าคับ ที่แน่ๆ ได้ความนุ่มเพิ่มเติม
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

NOVATEC ซีรี่ส์R ผมใช้R9 สติฟดีมากๆ ดุมก็ลื่นดีแท้ ทั้งๆที่ไม่ใช่ลูกปืนเซรามิค
ว่าจะหาลองดูตัวR5ยุเหมือนกัน
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639917307

โพสต์ โดย milano3030 »

[คนurl=https://www.mx7.com/view2/zI2LKITRadKKsdfB]รูปภาพ[/url]

ทำไมทุกค้นจึงมองข้ามล้อตัวนี้ Aclass ของเครือ Alexrim ผู้ผลิตขอบล้อรายใหญ่ของไต้หวัน ที่ผลิตขอบล้อให้กับยี่ห้อต่างๆ

อย่างตัวนี้ Aclass alx850 ขอบ 55 (ยังมี alx 838 ขอบ 38) ตัวนี้คือท็อป ซี่ซาปิม ดุมลื่น ลั่นมาก ขอบทำมาดีมาก งานเนี๊ยบ ในราคาแค่ 22000 มี LA เป็นผู้นำเข้า

แต่กับพวกล้อประกอบ ขอบจากจีน ใส่ดุมนั่นนี่ เอาง่ายสเปกซี่ซาปิม ก็ 26-27000 งานอย่างห่วย ขอบทำไม่ได้เนี้ยบเลย แต่อาสัยโซเชียลโปรโมทเข้าว่า
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นิรุต »

milano3030 เขียน:[คนurl=https://www.mx7.com/view2/zI2LKITRadKKsdfB]รูปภาพ[/url]

ทำไมทุกค้นจึงมองข้ามล้อตัวนี้ Aclass ของเครือ Alexrim ผู้ผลิตขอบล้อรายใหญ่ของไต้หวัน ที่ผลิตขอบล้อให้กับยี่ห้อต่างๆ

อย่างตัวนี้ Aclass alx850 ขอบ 55 (ยังมี alx 838 ขอบ 38) ตัวนี้คือท็อป ซี่ซาปิม ดุมลื่น ลั่นมาก ขอบทำมาดีมาก งานเนี๊ยบ ในราคาแค่ 22000 มี LA เป็นผู้นำเข้า

แต่กับพวกล้อประกอบ ขอบจากจีน ใส่ดุมนั่นนี่ เอาง่ายสเปกซี่ซาปิม ก็ 26-27000 งานอย่างห่วย ขอบทำไม่ได้เนี้ยบเลย แต่อาสัยโซเชียลโปรโมทเข้าว่า
มันมีของด้วยเหรอครับ ก่อนผมจะซื้อ Superteam ก็ตามหาตัวนี้แหละ โทรไป นครไทยมั้ง เฮียเเกบอก ของไม่เข้ามาเป็นปีแล้ว เลยตัดใจซื้อ Superteam ครับ เห้นด้วยครับ ราคาน่าจับต้องครับ
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ใช้ superteam อยู่ ปั่นกลุ่ม 40 สบายเลย ขึ้นลาก ถ้าไม่สวนลม 35-37 ก็เหนื่อย แต่ไม่เติมมาก ล
สวนลมปั่นเดียว โคตเหนื่อย

คุ้มราคาดี ได้หล่อ ได้เบา ทางราบขี่มัน
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639917307

โพสต์ โดย milano3030 »

นิรุต เขียน:
milano3030 เขียน:[คนurl=https://www.mx7.com/view2/zI2LKITRadKKsdfB]รูปภาพ[/url]

มันมีของด้วยเหรอครับ ก่อนผมจะซื้อ Superteam ก็ตามหาตัวนี้แหละ โทรไป นครไทยมั้ง เฮียเเกบอก ของไม่เข้ามาเป็นปีแล้ว เลยตัดใจซื้อ Superteam ครับ เห้นด้วยครับ ราคาน่าจับต้องครับ
ลองดูที่ culture cycliste ครับ
ton_palau
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton_palau »

Aclass กรณีชำรุดจากการใช้งานหลังหมดประกัน ตัวแทนมีซี่ลวด,ขอบล้อ,ลูกปืนดุมไว้รองรับหรือเปล่าครับ? LA ยังเป็นตัวแทนอยู่หรือเปล่าครับ? ถ้ายังเป็นหาซี่ลวดให้สัก 2 เส้นนะครับขอซื้อนะครับไม่ได้ขอเครม
bodybum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897480225
team: แปดริ้ว
Bike: bianchi

โพสต์ โดย bodybum »

Thirawat เขียน:Visp 50 top ผมใช้มา 6 เดือน วันนี้ว่างล้างโซ่ เลยถอดเช็คโม่ พระเจ้า น้ำเข้า โม่เละ มีคราบฝุ่นเข้า ดีที่เจอก่อน เริ่มสงสัย ยกเฉพาะล้อหมุนดู ลูกปืนมีอาการไม่เรียบ ขืดๆ ขาดๆ ไม่ได้และ ถอดออก ใส่จารบี พอเสร็จ โทรถามบริษัท โมโนโร่ พนักงานตอบแบบ ไม่น่าซื้อใช้เลย โม่ไม่กันน้ำครับ ต้องเซอร์วิสครับ (ใช้ได้ 6 เดือนนะ) ลูกปืนก็จารบีแห้งนะ พนักงานตอบ ลูกปืนเอนดูโร่ตัวนี้ก็ไม่กันน้ำ ต้องถอดมาใส่จารบี (ตอกลูกปืนออกมาใส่จารบีทุก 6 เดือนรึ) พนักงานตอบแแบว่า พักครับ ถ้าไม่ดู ผมก็ย้ำนะว่าเพิ่งใช้ได้ 6 เดือนนะ ใครเคยใช้ล้อต้องถอดลูกปืนเซอร์วิสทุก 6 เดือนตอบหน่อยครับ
ผมว่าลูกปืนตลับ ใช้เป็นปียังไม่เป็นไรกันเลยนะ

ผมก็ใช้ครับตัว 38/50 ใช้ตัว basic ตัวแรกเลย อาการใช้โม่แบบสปริงรัดใช้ไปนานๆ มันเหมือนอาการหลุดคลิ๊กคือกดแล้วมันสะดุด เลยถอดมาดูน้ำเข้าสนิมกินลวดครับ เลยซื้อโม่แบบแหนบ 3 เขี้ยวมาใส่แทนดังลั่นลื่นเหมือนเดิม แต่จะอาศัยการเซอร์วิสเอาครับ หมอบส่วนใหญ่จะเช็ดมากกว่าไม่ได้ลุยเยอะอะไร ถ้าเลอะมากๆ ก็ล้างแล้วถอดโม่ออกมาทำความสะอาดไปเลยทีเดียวเพราะไม่ได้ถอดยาก ถอดแค่ฝาปิดแกนฝั่งโม่ออกแล้วดึงออกมาทั้งเฟืองทั้งโม่เลย ไม่ต้องถอดเฟืองให้เสียเวลา ส่วนลูกปืนใช้มายังไม่เคยเปลี่ยนเลยก็ยังลื่นไม่มีสะดุด ที่พังเพราะน้ำเข้าดุมแล้วทิ้งไว้จนมันซึมเข้าลูกปืนเป็นสนิมมากกว่า
ส่วนเรื่องน้ำเข้าหรือเปล่าขนาดดุมเสือภูเขายี่ห้อดีๆ ยังมีน้ำเขาไปได้เลย (อันนี้พบเจอด้วยตัวเอง)
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

bodybum เขียน:

ผมก็ใช้ครับตัว 38/50 ใช้ตัว basic ตัวแรกเลย อาการใช้โม่แบบสปริงรัดใช้ไปนานๆ มันเหมือนอาการหลุดคลิ๊กคือกดแล้วมันสะดุด เลยถอดมาดูน้ำเข้าสนิมกินลวดครับ เลยซื้อโม่แบบแหนบ 3 เขี้ยวมาใส่แทนดังลั่นลื่นเหมือนเดิม แต่จะอาศัยการเซอร์วิสเอาครับ หมอบส่วนใหญ่จะเช็ดมากกว่าไม่ได้ลุยเยอะอะไร ถ้าเลอะมากๆ ก็ล้างแล้วถอดโม่ออกมาทำความสะอาดไปเลยทีเดียวเพราะไม่ได้ถอดยาก ถอดแค่ฝาปิดแกนฝั่งโม่ออกแล้วดึงออกมาทั้งเฟืองทั้งโม่เลย ไม่ต้องถอดเฟืองให้เสียเวลา ส่วนลูกปืนใช้มายังไม่เคยเปลี่ยนเลยก็ยังลื่นไม่มีสะดุด ที่พังเพราะน้ำเข้าดุมแล้วทิ้งไว้จนมันซึมเข้าลูกปืนเป็นสนิมมากกว่า
ส่วนเรื่องน้ำเข้าหรือเปล่าขนาดดุมเสือภูเขายี่ห้อดีๆ ยังมีน้ำเขาไปได้เลย (อันนี้พบเจอด้วยตัวเอง)
เพิ่งซื้อตัว top series 2017 38/50 มาใช้ได้ไม่นาน ลื่น กดบันไดแล้วพุ่งดี อ่านเจอชักเสียว ล้างปกตินี่น้ำเข้ามั๊ยครับ ไม่ขี่ลุยฝน
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

ผมใช้ VISP ขอบ 50 รุ่น Basic ปี 2016

ลื่นดีครับตามราคา ใช้มาปีกว่า ไม่มีปัญหาอะไรครับ ยังใช้งานได้ดีตามปกติ มีขี่ตกหลุมบ้าง รูดไปบนไฟที่อยู่บนถนนบ้าง
ขอบล้อไม่คด ซี่ไม่ลั่นครับ (ว่าจะแกะมาล้างอัดจาระบีลูกปืนเร็วๆนี้ครับ)
ตอนล้างทำความสะอาด บริเวณล้อก็ใช้ผ้าชุบน้ำลูบๆเอาครับ ไม่เอาน้ำฉีด :mrgreen:

ปล.
ผมหนังเก้าสิบกว่าๆ
เอก กฤษฏ์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0982469161
team: ยักษืเขียวระยอง
Bike: S-WORKS SL3

โพสต์ โดย เอก กฤษฏ์ »

visp ผมใช้ตั้งแต่ล๊อตแรกๆที่ออกมาขาย ตอนนั้นมีแค่ตัวธรรมดา กะ ท๊อบ
ตัวธรรมาดา เป็นลูกปืนเอ็นดูโร่ ตอนนั้นแทบไม่มีเจ้าไหนที่ราคาประมาณนี้เลย
เลยตัดสินใจเอามาลองดู เป็นตัวธรรมดาราคา 19,500 บาท
ใช้มาได้พักนึงก็เห็นเพื่อนๆเอามาใช้บ้างกันเพียบ แล้วเริ่มได้ยินว่า ซี่ลวดมีปัญหา
ต้องส่งไปตั้งใหม่ฟรี เสียแต่ค่าส่งรึไงเนี่ยแหละ
แต่ในกลุ่มผมไม่มีใครเจอปัญหานี้ น่าจะเพราะซื้อในล๊อตใกล้ๆกัน ยังคงประกอบดีอยู่ 5555
ไหลดีมาก เคยปล่อยไหลเทียบกับล้อแพงๆหลายตัวแล้ว ก็ไม่ค่อยต่างกัน
ตกหลุมแรงๆบ่อยมาก เคยตกจนแฮนด์ดรอปเลย 2 ครั้ง ตอนนั้นกลัวเลย
ตกหลุมจนยางแตกครั้งนึง ก็ไม่เป็นไร
แต่เดี๋ยวนี้ตกก็ตก ก็ไปต่อ ไม่เคยระแวงอีกเลย5555
ไปขึ้นมาแล้วหลายดอย
-ดอยสุเทพ ภูพิงค์ผมขึ้นและลงมาแล้ว ล้อไม่เป็นอะไรเลย
แต่มีผ้าเบรคติดที่ขอบล้อเป็นสีฟ้าๆ ลงประมาณ 30 กม/ชม. ตลอดทาง
ล้างๆขัดๆ ก็ออก ไม่มีอะไรเสียหาย ผ้าเบรคยังใช้ได้อยู่
-ภูทับเบิก ขึ้นอย่างเดียว ไม่ได้ลง ก็ไม่มีย้วยอะไร แข็งดีด้วย
-ดอยอินทนนท์ ขึ้นสุด แล้วก็ไหลลงมาถึงทางเข้า TOT ก็สบายดีทนความร้อนดีมาก
ก็ใช้มาถึงบัดนี้ โม่แกะดู 2 ครั้งแล้ว ปกติดี ผมปั่นไปทำงานทุกวัน เจอฝนเจอน้ำบ่อย
มีจักรยานหัดเซอร์วิสพื้นฐานเองไว้บ้างก็ดีนะครับ
ผมชอบเซอร์วิสเอง แกะนู่น ดูนี่อยู่ตลอด

ส่วนอีกยี่ห้อนึง ในกลุ่มผมก็มีใช้เหมือนกัน แต่บอกได้เลย
เนื้อคาร์บอน ทนความร้อนสู้ VISP ไม่ได้ครับ
ถ้าเอาแค่ปั่นทางราบ ก็คงไม่เห็นความต่างตรงจุดนี้แน่นอน
แต่ก็ไม่แน่ ถ้าเจอขาแรงปั่น 40 อัพ แล้วต้องเบรคบ่อยๆ ผมว่าเดี๋ยวรู้เรื่องแน่
อยากรู็ว่าต่างกันยังไง อินบ๊อคได้ครับ ขอไม่กล่าวในพื้นที่นี้ครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”