ช่วยรีวิว "เฟรมท็อปอลู" แห่งยุคนี้หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ช่วยรีวิว "เฟรมท็อปอลู" แห่งยุคนี้หน่อยครับ

โพสต์ โดย poohbear » 13 ก.ย. 2016, 11:15

ตั้งแต่ปีที่แล้วเป็นต้นมา ผมเห็นตลาดรถอลูมิเนียม ค่อนข้างคึกคัก ครับ
ประกอบกับกำลังหาผมกำลังหาเฟรมท็อปอลูสักคัน โดยส่วนตัวชอบอลู ไม่คิดจะไปคาร์บอน แต่ตัวเลือกเยอะเหลือเกิน อยากให้มาช่วยรีวิวรถเหล่านี้กับรถที่ท่านๆขี่มา เพื่อเป็นข้อมูลกันหน่อยครับ
คำถามเพิ่มส่วนตัว ผมชอบรถสไตล์ที่กดพุ่ง ปลาย40ขึ้นมีไหลไม่ตื้อ ไม่สนใจความนุ่มนวล เชียร์ตัวไหนครับ

1. Cannondale Caad 12
2. Specialized Allez Smartweld
3. Trek Emonda Alr
4. Nich KEM
5. BMC teammachine Alr
6. Fuji Roubiax
7. Colnago Strada Sl
8. Giant Tcr Slr

Re: ช่วยรีวิว "เฟรมท็อปอลู" แห่งยุคนี้หน่อยครับ

โพสต์ โดย TJA » 13 ก.ย. 2016, 22:31

3ปีก่อน ผทก็เคยหาเฟรมท็อปอลูด้วยอุดมการณ์ที่ว่า"จะไม่ไปคาร์บอน" วันเวลาผ่านไป.. :lol:
เอาแค่ในอลูด้วยกัน ในตัวเลือกที้ให้มาผมจิ้มE5 Smartweld
นอกตัวเลือกนี้ หนึ่งเดียวในดวงใจถ้าจะกลับไปคบอลู คือCaad10

แต่เชื่อผมเถอะ เฟรมเซ็ตอลูท็อปพวกนี้30k+แทบทุกตัว
ยิ่งถ้าคุณต้องการไอ้พุ่งๆแบบที่ว่า เฟรมมันก็ควรจะทั้งเบาและตอบสนแงได้ดีใช่มั้ยครับ
เพิ่มเงินอีกหน่อยไปเอาTCR Advanced Pro ปั่นดีกว่าทุกตัวเลือกที่คุณให้มาครับ :lol:

Re: ช่วยรีวิว "เฟรมท็อปอลู" แห่งยุคนี้หน่อยครับ

โพสต์ โดย PHR » 14 ก.ย. 2016, 00:53

ถ้านเน้นว่า 40+ คงแนะนำแค่ caad12 ครับ ตัวอื่นๆพุ่งจริงแต่ปลายไม่ไหลเท่าไหร่

โพสต์ โดย ทะเล » 14 ก.ย. 2016, 15:25

Tcr slr ไม่ผิดหวังแน่นอน

ที่เหลืออยู่ที่เราซ้อมครับ

ถัดจาก tcr ถ้าจะให้เลือก

- เฉพาะเฟรมไปcadd
- รถสำเร็จไป.emonda (ให้เล่นรุ่น alr 6 คุ้มสุดๆ)

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย oh pattaya » 14 ก.ย. 2016, 16:01

"เฟรมท็อปอลู" ไม่สนใจความนุ่มนวล
1. Cannondale Caad 12
2. Specialized Allez Smartweld
3. Trek Emonda Alr
4. Nich KEM
5. BMC teammachine Alr
6. Fuji Roubiax
7. Colnago Strada Sl
8. Giant Tcr Slr

ทั้งหมดนี้ไม่ทิ้งกันแบบเห็นได้ชัดหลอกครับ เลือกสีที่ถูกใจ รถที่ชอบ เห็นแล้วอยากปั่น
ที่เหลืออยู่ที่เราซ้อมกับแรงขาครับ
ปล1.เคยปั่น BMC เคยใช้ Emonda และ tcr Caad 12 เคยยืมเพื่อนขี่ แต่ สีและทรง ไม่ใช่สำหรับผมครับ
ปล2.เลือกที่คำนวณแล้ว คุ้มดีกว่า เพราะผมกลัวว่าท่านจะไม่จบครับ

โพสต์ โดย Monotone05 » 14 ก.ย. 2016, 20:26

Trek Emonda Alrครับผมใช้อยู่ กดพุ่งไหลที่เหลือคือแรงครับ น้องในกลุ่มใช้Trek madone2.3ล้ออลูซีรอคโค่ปั่น 40++ลากยาวๆให้คาร์บอนครับ
" หากจะรักสุขภาพที่ดี ควรเริ่มตั้งแต่วันนี้ เพราะพรุ่งนี้อาจสายเกินไป "

โพสต์ โดย boostup » 18 ก.ย. 2016, 19:18

ค่าตัวไม่แพงแล้วประทับใจ ไป NICH KEM ครับ

โพสต์ โดย poohbear » 19 ก.ย. 2016, 10:46

ขอบคุณทุกท่านนะครับ
กระแส Caad 12 ดีจริงๆ
แอบเทใจให้ Tcr slr 2017 แต่เสียดายไม่มีเฟรมเซ็ท ขาย

โพสต์ โดย Anapat » 20 ก.ย. 2016, 09:30

เช็คราคาหน้า ซื้อ-ขาย ในไทเอ็มทีบี มันเป็นตัวบ่งบอกได้ดีครับ เฟรมใหนมันดีจริง ย่อมส่งผลต่อการขายต่อที่ยังสูงแต่เป็นที่ต้องการของนักช้อนซื้อ
บางยี่ห้อโฆษณาเยอะ น้ำจิ้มแยะซื้อเข้าก็แพง ขายต่อยิ่งจุกถึงลิ้นปี่ใหญ่...