แนะนำหน่อยครับ เอาแหวนรองแฮนด์ออก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Suwan memory
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897709968
team: Patong
Bike: Bianchi

แนะนำหน่อยครับ เอาแหวนรองแฮนด์ออก

โพสต์ โดย Suwan memory »

เอาแหวนรองแฮนด์ออกจนหมด จากที่เคยรองไว้ประมาณ2ซม.ผมต้องปรับตำแหน่งเบาะหรือสเต็มใส่ไว้110 อะไรอีกไหมครับ ปั่นไกลๆรู้สึกเมื่อยที่ต้นคอ
รูปประจำตัวสมาชิก
tawat1991
สมาชิก
สมาชิก

Re: แนะนำหน่อยครับ เอาแหวนรองแฮนด์ออก

โพสต์ โดย tawat1991 »

เมื่อยเป็นปรกติครับ ก้มเยอะขึ้น ลองให้ร่ายกายปรับตัวดูก่อนครับ
ถ้าไม่ไหวจริงๆ ค่อยแก้
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: แนะนำหน่อยครับ เอาแหวนรองแฮนด์ออก

โพสต์ โดย JayTHAI »

ผมว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ แรกๆยังไม่ชิน ต้องลองดูว่ามีอาการปวดตามมาหลังจากเลิกปั่นด้วยรึเปล่า ถ้าไม่มีแสดงว่าแค่เมื่อย ถ้ามีแสดงว่าองศาอาจจะไม่เหมาะสม ลองดูให้ผ่านไปซักพักครับ
แต่ถ้าลองแล้วยังปวดเมื่อยอยู่ปั่นไม่สนุกก็กลับไปรองแบบเดิมดีกว่าครับ

ปล. ผมว่าเอาออกเยอะไปนะครับ ควรจะเอาออกทีละวง 20-->10-->5-->0 น่าจะทำให้ปรับตัวได้ดีกว่า
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ค่อยๆเอาออกทีละ0.5 cm ดีกว่าครับ ให้ร่างกายค่อยๆปรับตัว
ป.ล. เอาแหวนออกหมดก็ไม่ได้แปรว่าจะเร็วขึ้นนะครับ แค่เรางอแขนนิดนึงเวลาปั่น
มันก็ก้มแล้วครับ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

เอาแหวนรองออกไม่ใช่แค่แฮนด์ต่ำลงอย่างเดียวนะครับระยะเอื้อมก็จะเพิ่มขึ้นด้วย รวมๆกันหลังเราจะงอมากกว่าที่คิดต้องเงยคอมากขึ้น
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pt123 »

ปั่นไม่สบายตัวก็ต้องเอาแหวนใส่คืนเข้าไปครับ ค่อยๆลดทีล่ะ5mm ออก2ซม.เยอะเกิ้น
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ถ้าเอาแหวนรองสเตมออกควรจะลดความยาวสเตมด้วยนะครับ
bouum2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: KOLO TEAM PHRAE
Bike: DARK SCULTURA

โพสต์ โดย bouum2 »

ขี่ๆไปเด๋วร่างกายเราก็ปรับตามเองครับ ความเมื่อยมันมาหาอยู่แล้วล่ะคครับทั้งคอทั้งแขน แต่ที่สำคัญคือลองลุกโยกหรือสปริ๊นท์ดูครับถ้าถนัดดีกว่าเดิมก็มาถูกทางแล้วครับอาการปวดเมื่อยปรับระยะเบาะช่วยได้ครับ สเต็มอย่าไปยุ่งเค้าเลยครับ แรกๆผมก็ถอดเข้าถอดออกตอนนี้รำคาญตัวเองเลยหั่นซางซะเหี้ยนจู๋เลย ตัดปัญหาไปเลยครับ ตอนนี้มีความสุขดีครับ555
Dark Scultura
สายเขาสายดอย หัดลาก
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ปลิง »

หลังปั่นยึดขา อย่าลึมยึดคอด้วยครับ

ร่างกายเราฉลาดครับ ปั่นไป2-3พันโล ร่างกายปรับได้เองครับ
แรกๆถ้าปวดคอ คงต้องนวดไทยช่วยครับ ฮิฮิฮิ

ในหนังสือของ แลนซ์ อาร์มสตอง เคยมีคนถามว่าทำไมเอาแหวนรองแฮนด์ออกจนหมด จะได้ก้มเยอะขึ้น
เลนส์บอกว่าการที่เซ็ดรถให้ปั่นสบาย ทำให้เค้าปั่นได้ดีขี้น
ปล. จริงๆเป็นไงไม่รู้ ผมเอามาจากหนังสือพี่แลนซ์มาอีกทีครับ ถ้าจำไม่ผิด "It's Not About the Bike"

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”