จักรยานไม่ใช่เมียนี่ครับ : Fuji Roubaix 1.3 เฟรมอลูที่ปั่นสบายได้ใจไปเลย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: จักรยานไม่ใช่เมียนี่ครับ : Fuji Roubaix 1.3 เฟรมอลูที่ปั่นสบายได้ใจไปเลย

โพสต์ โดย lucifer » 29 ส.ค. 2016, 13:29

V_kookai_V เขียน:
lucifer เขียน:
V_kookai_V เขียน:มองไม่เห็นรูปนะครับ...ผมอยู่เมกา ไม่รู้มันเป็นยังไง ทั้ง ping และ tracert ตัวเวปที่ฝากรูป picture.in.th มันไม่ขึ้นเลย บอกว่า unable to resolve target system name

รูปภาพ

เจ้านี้เห็นรูปไหมครับ

เศร้าแป๊บ...ไม่เห็นครับ

แต่ว่ามันไม่หมือนกันครับ ของเจ้านี้ Tracert มันกระโดดประมาณ 20 รอบ แล้วก็ ping ผ่านด้วย ค่า ping ประมาณ 300 ms แต่ว่ามันน่าจะนานเกินเลย time out รูปไม่ขึ้น ไม่เหมือนอันก่อนหน้านี้ที่ ping ไม่ขึ้นเลย

ปัญหาหลักๆ ผมเดาออกครับ serverที่เวปบริการภาพนี้ตั้งอยู่ มีปัญหาเรื่อง"คอขวด"เวลาที่ออกต่างประเทศ เหมือนกับเวปไซท์ที่ผมเคยดูแลในอดีต กรณีเดียวแบบนี้เลย คนตปท.เข้าได้ช้ามาก แต่คนในประเทศเข้าได้เร็วมาก ประมาณว่า"คอขวด"มันแคบมาก และแย่ง bandwidthออกต่างประเทศกันมาก จนอืดดดดดด และไปไม่ได้ เพราะถ้า ping ได้ 300ms นี่ก็แปลว่า ติดคอขวดแล้วครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

Re: จักรยานไม่ใช่เมียนี่ครับ : Fuji Roubaix 1.3 เฟรมอลูที่ปั่นสบายได้ใจไปเลย

โพสต์ โดย hippyhappy » 13 ก.ย. 2016, 03:21

เทียบกับcadd 12 105 ต่างกันมากมั๊นครับ ราคาต่างกันเยอะ กำลังอยากซื้อรถจักรยานเสือหมอบ ไม่อยากจ่ายแพงถ้า performance ใกล้เคียงกัน

โพสต์ โดย hippyhappy » 13 ก.ย. 2016, 03:22

เก็บส่วนต่างไปอัพล้อจะเวิร์คกว่ามั๊ย

โพสต์ โดย saravut » 10 ธ.ค. 2016, 11:44

เรียนถามอ.lucifer สับจานของผม fuji roubaix1.5 เป็บแบบสายรัด ต่างจากแบบขันนน็อตอย่างไรครับ เช่นการใช้งานมีผลต่อความเร็วในการปั่น ความคล่องตัว ผมมือใหม่ครับ

โพสต์ โดย lucifer » 12 ธ.ค. 2016, 11:39

ทำงานไม่แตกต่างกันหรอกครับ มันโดนบังคับด้วยการออกแบบเฟรมในส่วนของท่อนั่ง ข้อด้อยมันมีอย่างเดียวคือ ปรับแต่งกันให้จบๆในครั้งเดียว ถ้าถอดมันออกมาขยับ สีก็จะเป็นรอยตอนที่โดนรัดเท่านั้นแหละ

แต่ก็ใช่ว่าจะไม่สามารถใช้สับจานแบบขันน้อต ( คนส่วนใหญ่เรียกกันว่า แบบเกี่ยว , ภาษาอังกฤษเรียกว่า braze-on type ) เพราะทางจีนจะมี adapter แบบรัดท่อ แล้วมีหูเกี่ยว ให้สามารถใช้สับจานแบบ braze-on มายึด จะได้สามารถขยับขึ้นลงได้ง่ายๆเวลาที่เปลี่ยนจานหน้าให้มีขนาดใหญ่ขึ้นหรือเล็กลง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน