การกดบันไดคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
zoomania
สมาชิก
สมาชิก
Bike: orbea

การกดบันไดคับ

โพสต์ โดย zoomania »

คือเห็นบางคน เวลาปั่น ดูเหมือนปลายเท้าเค้าจิกลงตลอดเวลาเหมือนยืนเขย่ง แต่บางคน ก้เห็นแนวระยะส้นเท้าก้ตัวบันไดเปนแนวเดียวกันคับ มันต่างกันยังไงอะคับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

Re: การกดบันไดคับ

โพสต์ โดย Hxs »

แล้วแต่ถนัดครับ จริงๆเลยนะ

แต่ควรปรับเบาะตำแหน่งเบาะให้เหมาะสมด้วย คนจิกปลายเท้าลงตลอดเวลา(ไม่ใช่แบบควงข้อเท้า จิกลงเฉพาะตอนกด แต่ไม่จิกตอนตำแหน่งสูง) ควรปรับเบาะสูงขึ้นหน่อย เพราะเข่าจะงอขึ้นมาเยอะตอนจังหวะเท้าสูง (หรือจริงๆอาจจะจิกเท้าลงเพราะปรับเบาะสูงไปจนต้องเอิ้อมแต่แรกก็ได้นะ) คนลงปลายเท้าแรงกดจะดันตัวคนปั่นลอยขึ้นตรงๆ หรืออาจจะไปข้างหน้านิดๆ

คนที่เอาส้นลง ก็ต้องปรับเบาะต่ำกว่าคนที่เอาปลายเท้าลง เพราะมันเหมือนขาสั้นลงอ่ะ ถ้าไม่ปรับลงขามันก็ถึงนะ แต่เข่าอาจจะตรงเกินไปไม่อยู่ในจุดที่เหมาะสม คนลงส้นตอนกระชากหนักๆแรงจะดันตัวคนปั่นถอยหลัง เวลาถีบแรงๆต้องดึงบาร์ไว้ไม่ให้ไหลไปข้างหลัง

ส่วนตัวผม เคยใช้มาทั้ง 2 แบบครับ คือฟิตติ้งเปลี่ยน การลงน้ำหนักมันก็เปลี่ยน
ตอนแรกผมเป็นแบบปลายเท้าลง เพราะมันรู้สึกว่าได้ใช้น่องช่วยกดด้วย
ต่อมาลองปรับไปปรับมา ถอยเบาะมาข้างหลังจากเดิมนิดนึง ปรับ cleat ไว้แทบจะกลางเท้า (เกือบต่ำสุดที่ปรับได้, สปริ้นห่วยลงนิดนึง แต่ปั่นระยะไกลสบายขึ้นเยอะ สำหรับผมนะ) แล้วมันก็ลงส้นเองแบบงงๆครับ งานนี้ผมก็ต้องปรับเบาะต่ำลงมาเพื่อรองรับการกดบันไดที่ต่างไป ตอนนี้ผมบังคับตัวเองลงปลายเท้าได้นะ แต่ถ้าปล่อยฟรีๆ มันจะลงส้นเอง
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
zoomania
สมาชิก
สมาชิก
Bike: orbea

โพสต์ โดย zoomania »

ขอบคุณครับ ผมเพิ่งหัดใส่คลีท ก้เรยไม่รุ้ว่าจะต้องปรับไหน พอไปร้าน ร้านก้ไม่ค่อยสน เพราะรถซื้อมาหลาายปีแล้ว
รูปประจำตัวสมาชิก
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ผมก้สังเกตุคนอื่นอยู่เคยลองปรับเบาะดูแล้วถ้าผมปั่นแบบนั้นนี่ตะคริวกินน่องเลย ไม่มีแรงปาดดึงช่วง 4น. ถึง 9น. ด้วย -.-

แต่ตอนกดนี่พุ่งพรวดๆเลย
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

เป็น คลิป ที่เก็บไว้ครับ ชุดนี้ทางราบ
ไฟล์แนบ
pedal_ideal.gif (42.39 KiB) เข้าดูแล้ว 546 ครั้ง
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

ส่วนคลิปนี้ ทางเขา
ไฟล์แนบ
pedal_uphill.gif (41.48 KiB) เข้าดูแล้ว 543 ครั้ง
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”