ใบเบี้ยว Rotor จะสลับคู่ได้มั๊ยครับ?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใบเบี้ยว Rotor จะสลับคู่ได้มั๊ยครับ?

โพสต์ โดย pt123 »

Hxs เขียน:
pt123 เขียน: เซ็ทเกียร์ดีๆโซ่ก็โดนสับจานนิดหน่อยที่เกียร์ต้องห้ามเท่านั้น เช่นจานหน้าเล็ก-เฟืองหลังซ้ายสุด
ซึ้งไม่นิยมใช้กันอยู่แล้ว แลกกับความนุ่มมือและเข้าเกียร์จากใบเล็กขึ้นใบใหญ่ได้ง่ายและไม่พลาดไม่ต้องรอจังหวะ
เดี๋ยวๆ จานเล็ก หลังซ้ายสุด มันคือเกียร์ปีนเขาเลยนะ ท่านหมายถึงหน้าเล็ก หลังขวาสุดรึเปล่า?

ซึ่งผมเห็นด้วยนะว่าเราไม่ต้องมีใช้ทุกเกียร์หรอก ถ้าได้ หน้าเล็ก กับหลัง 6 อันทางซ้าย และ หน้าใหญ่กับหลัง 8 อันจากทางขวา เท่านี้ก็พอเหลือๆแล้ว
แก้ไข* เช่นจานหน้าเล็ก-เฟืองหลังขวาสุด

(ถ้าใบเบี้ยว-เฟืองหลังใบที่2จากขวาโซ่จะมีโดนสับจานบางจังหวะเพราะปลายล่างสับจานจะงุ้มเข้า)

ถ้าหน้าใหญ่-เฟืองหลัง2ใบซ้ายสุด สับจานจะโดนโซ่สี...ผมว่าก็ดีนะให้รู้ว่าควรสับจานลงไปใบเล็กได้แล้ว
รูปประจำตัวสมาชิก
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

Re: ใบเบี้ยว Rotor จะสลับคู่ได้มั๊ยครับ?

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

เอาจริงก็เห็นมีเยอะครับที่ใช้แบบมีทริม แต่เวลากดผมเห็นดันกันพรวดๆๆกดเอากดเอา แล้วก็มาบ่นให้ฟัง55
เช่นเวลาปล่อยลงจานเล็กก็กดป้ากกๆๆๆขนาดมีกันตกยังเอาไม่อยู่ แน่นำว่าพยายามเรียนรู้และปรับตัวให้เข้ากับรถบ้าง
ไม่ใช่ว่าปรับถให้เข้ากับคนขี่อย่างเดียวครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
sure
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-18645944
Bike: Bianchi impulso105,Giant talon6000

โพสต์ โดย sure »

ยืนยันอีกเสียงครับ รถผม สามคัน ใช้ชิฟเตอร ฟอร์ช22 สับจานหน้า เป็น อัลติกา และ 105 11สปิีด และมีใช้ จานคิวริง 1คัน
ขาจานเป็น เรด และ ฟอร์ช 22 สับจานหน้าทำงานได้ดี ไม่มีการสีสับจานที่เฟืองต้องห้าม และ โซ่ไม่ตก เข้าเกียร์ นิ่มกว่า สับจานสแรม เสียอีก

ยกเว้น คิวริงเท่านั้น ที่ เวลาลงจานเล็ก และ เกียร์ ใบเล็ก 3 ใบ โซ่จะสีท้องสับจาน ซึ่งเป็นปกติ ของการใช้คิวริง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”