ขอถาม เรื่องชุดลูกปืนจานเลื้อย ที่คุณภาพดีๆหน่อยน่ะครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เปี๊ยก สับท่อล่าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867444127
team: » ซุ้มหมอบสับถังคนจน «
Bike: fuji olympic

ขอถาม เรื่องชุดลูกปืนจานเลื้อย ที่คุณภาพดีๆหน่อยน่ะครับ

โพสต์ โดย เปี๊ยก สับท่อล่าง »

IMG_20160531_154617.jpg (137.35 KiB) เข้าดูแล้ว 957 ครั้ง
IMG_20160531_154519.jpg (76.86 KiB) เข้าดูแล้ว 957 ครั้ง
ผมขอรบกวนถามเรื่องลูกชุดลูกปืนจานเลื้อย ที่คุณภาพดีๆหน่อยน่ะครับ ตามรูปซื้อมาใช้ได้ไม่กี่วันคล่อกแค่ก โยกเยก
ผมมีจักรยานแม่เหล็กอยู่คันหนึ่ง ใช้เเกนจานเลื้อยแต่..กินชุดลูกปืนกะโหลกโครตๆ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะชุดลูกปืนกระโหลก
ที่ซื้อมาไม่ดี เช่นเบ้าลูกปืนใช้เหล็กเกรดไม่ดี หรือชุบแข็งไม่ดีพอ ซื้อมาชุดละ 150 บาท อยู่ในกล่องกระดาษเเข็งสีขาว
ไม่มีตัวอักษรใดๆพิมพ์ไว้ทั้งสิ้น ชุดลูกปืนที่ซื้อมาใช้ปั่นอย่างเก่งใช้ได้ไม่กีวันจะเกิดเสียงดังคล่อกแค่ก ลองจับเเกนบันได
โยกดู คลอนโยกไปได้ทุกทิศทาง ลองดูรอยที่มาร์คไว้ระหว่างบูท กับเเกนจานเลื้อย ยังคงอยู่ที่เดิมทุกประการ จึงมั่นใจว่า
เป็นที่ลูกปืน - บูท ชำรุดสึกหรออย่างเเน่นอน ลองบูทลูกปืนก็ช่วยไม่ได้มากนัก..เพราะว่าเบ้าลูกปืนเป็นร่องลึกไปเสียแล้ว
ดังนั้น...เวลาปั่นในแฟลตห้องเช่าจะส่งเสียงดังมาก รบกวนเพื่อนบ้าน เวลาปั่นก็จะติดๆขัดๆกึกๆกัก ปั่นเเล้วไม่มีความสุข
ท่านใดพอมีชุดกระโหลกลูกปืนจานเลื้อย ที่แข็งแรงทนทานกว่าในรูปที่เห็น หรือที่ผมบรรยายให้ท่านฟัง..บ้างไหมครับ
ขอเป็นของมือหนึ่งอย่างเดียวนะครับ แนะนำยี่ห้อดีๆราคาปานกลาง จะเป็นพระคุณอย่างสูงเชียวครับ
ผมไม่ค่อยรู้จักจานเลื้อย ขอให้ข้อมูลประกอบดังนี้ครับ
เเกนบันได กว้าง 16 มิล ลูกบันไดใช้ประเเจปากตายเบอร์ 15 ในการขันออก
บูทที่อยู่ฝั่งจานปั่นรูเกลียว กว้าง 24 มิล บูทอีกข้างที่อยู่ฝั่งตรงข้าม รูเกลียวกว้าง 22 มิล
ปล.เวลาที่เราจะไปซื้อชุดลูกปืนกระโหลกจานเลื้อยเเบบที่ผมมี...ต้องบอกกับคนขายว่าอย่างไรครับ จึงจะถูกต้อง
ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้อ่าน ได้ให้ความรู้ ได้ช่วยเเก้ไข..ครับ

ชุดลูกปืนดังภาพด้านล่าง ผมลองใช้เเล้วไม่ทนเลยครับ ใช้ได้ไม่ถึง 1 เดือน เบ้าลูกปืน - บูท ชำรุดสึกหรอพังเเล้ว
ไฟล์แนบ
IMG_20160531_154519.jpg (76.86 KiB) เข้าดูแล้ว 957 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอถาม เรื่องชุดลูกปืนจานเลื้อย ที่คุณภาพดีๆหน่อยน่ะครับ

สรุป...ที่ผมโพสมาทั้งสิ้นทั้งปวง เพราะอยากจะได้ชุดลูกปืนกระโหลกจานเลื้อย ที่มีคุณภาพที่ดีกว่าที่ผมใช้ น่ะครับ
ด้วยความที่ผมปั่นแต่ เสือหมอบ สับถัง ผมจึงเรียกชื่อชุดกระโหลกจานเลื้อย เเละบอกขนาดสเปคกับคนขายไม่ถูก
จึงมีความยากลำบากในการซื้อให้ถูกต้อง ตรงกับที่ผมต้องการใช้...จึงเข้ามาขอความรู้เพื่อนๆนักปั่นในห้องนี้ครับ
ว่าจะซื้อยี่ห้อไหนมาใช้ดี เเละจะซื้อได้จากที่ใด ยี่ห้อเดิมไม่ไหวจริงๆครับ ต้องเปลี่ยนเดือนละชุด นั่นยังพอทน
เเต่ ที่เหลือจะทนนั่นคือ ในชุดละ1เดือนนั้น เราได้ปั่นเเบบเรียบลื่นไม่สะดุด ไม่กี่วันเอง ส่วนหลังจากนั้น
ต้องทนปั่นแบบสะดุด คล่อกๆ้เเคล่กๆครืดคราด รบกวนจิตใจตัวเอง รบกวนเพื่อนร่วมเเฟลต น่ะครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ขอถาม เรื่องชุดลูกปืนจานเลื้อย ที่คุณภาพดีๆหน่อยน่ะครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เคยทำของรถแม่บ้าน บีเอ็มเอ็กซ์เด็ก ถึงมันจะไม่แน่นเหมือนของเสือภูเขาอันหลายร้อย แต่มันก็ไม่น่าพังเร็วขนาดนี้นะครับ

ผมเดาว่า

1. แป้นที่ตัวถังอาจไม่ได้ขนานกันจริงทั้งสองด้าน เมื่อประกอบชุดลูกปืนเข้าไป ถ้วยสองข้างไม่ขนานกัน ทำให้แรงกดลูกปืนไม่สม่ำเสมอ ไปแน่นอยู่ช่วงเดียว อันนี้แก้ไม่ได้ หรือแก้ไม่คุ้ม

2. ตั้งจี๋ลูกปืนหลวมเกินไป มีระยะรุนให้แกนเพลาหมุนส่ายได้ตั้งแต่ต้น ลองตั้งให้แน่นนิดนึง ให้รู้สึกว่าหมุนแล้วฝืดก็ได้

แล้วก็ใช้จารบีหนืดหน่อย พวกจรเข้เบอร์สาม หรือไม่ก็ของดีไปเลยอย่างจารบีเพลากระปุกละหลายร้อย น่าจะช่วยยืดอายุได้อยู่ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณ น้องหนึ่งมากครับ ในใจลึกๆก็สงกะสัยอยู่เหมือนกันว่า...หน้าเเป้นที่เราสวมเบ้าลูกปืนเข้าไป
มันจะตัดปาดหน้าได้เสมอกันไหมหนอ ถ้ามันตัดปาดหน้าไว้ไม่เสมอกันลูกปืนต้องกินหนักไปข้างหนึ่งเเน่ๆ
ที่สงสัยอีกเรื่องคือ...เเกนจานเลื้อยมันคดหรือเปล่าหนอ ด้วยทั้ง 2 ประเด็นนั้นการที่จะหาเครื่องมือมาวัดหาค่า
ว่าเที่ยงตรงถูกต้องนั้น ในทางปฎิบัติของผู้ใช้งานเเทบทำไม่ได้เลย ทางเเก้ปัญหาที่ดีที่สุดนั้น คงต้องหาชุดลูกปืน
กระโหลกจานเลื้อยอย่างดีๆ มาลองใช้ดู...ถ้ายังเป็นเเบบเดิมอีก ปัญหาอาจเกิดจากอุปกรณ์ของเรานั้นไม่สมบูรณ์เเบบ
อนึ่ง...เรื่องตั้งจี๋ลูกปืนนั้นไม่น่าจะมีปัญหาด้วยใช้หลักการเดียวกับ การตั้งจี๋ดุมนั่นคือต้องตั้งไม่ให้หลวม เเละเเน่นเกินไป
แต่การตั้งจี๋กระโหลกในครั้งนี้ ผมตั้งไว้ที่เเน่นเล็กน้อย ไม่คล่อกแคล่กในทุกทิศ เเต่...ไม่ฝืดจนเกินไปน่ะครับ

มีข้อสังเกตุบางประการดังนี้ครับ ตอนตั้งจี๋กระโหลกได้ลองโยกเเกนจานเลื้อยตั้งเเต่จุด 12 นาฬิกา ไม่เรื่อยๆจนครบวงรอบ
นั่นคือไปชนที่จุด 12 น. ไม่มีจุดไหนที่จะโยกเเกนจานเลื้อยแล้วจะคล่อกเเคล่ก จากนั้นจึงมาร์คจุดไว้เพื่อจะได้สังเกตุดูว่า
ที่เเกนจานเลื้อยมันคล่อกเเคล่กนั้น เป็นเพราะว่าบูทหรือที่เรียกว่าจี๋เเละเเหวนล็อคจี๋นั้น...เกิดการคลายตัวออกมาหรือไม่

จากนั้นทำการปั่นทดสอบได้ไม่เกิน 30 นาที เเกนกระโหลกคล่อกเเคล่กซะเเล้วครับ ลองดูจุดที่มาร์คไว้ระหว่างเเกนจาน
บูท (จี๋) เเหวนล็อคจี๋ ผลปรากฎว่า ปากกาเคมีที่มาร์ไว้ทั้ง 3 จุด ยังเป็นเส้นตรงไม่เคลื่อนตัวออกไปเเม้เเต่เพียงเล็กน้อย
ในเมื่อตั้งจี๋ไว้พอดีเเล้ว เเละรอยมาร์คบอกว่าไม่มีการเคลื่อนตัว....เเต่ เเกนจานเลื้อยหลวมคล่อกคล่กขึ้นมาได้นั้น
สาเหตุน่าจะมาจาก...ลูกปืน เบ้าลูกปืน บูทคุมลูกปืน (จี๋) ชำรุดสึกหรออย่างรวดเร็ว ส่วนสาเหตุที่ชุดลูกปืนจาน
ชำรุดอย่างรวดเร็ว จะมาจากชุดลูกปืนคุณภาพต่ำ บ่ากระโหลกไม่เรียบ จานเลื้อยคด ต้องรอการพิสูจน์ต่อไป

ถามว่า...ชุดลูกปืนจานเลื้อยมันสึกหรออย่างรวดเร็วเพียงนั่นเชียวหรือ จริงๆเเล้วถึงชุดลูกปืนจานเลื้อยจะเลวเพียงใด
มันก็ไม่น่าจะสึกเร็วได้ขนาดนั้น เเต่มันก็เป็นดังที่ได้กล่าวมา หลายครั้งที่เปลี่ยนชุดลูกปืนใหม่ก็จะเจอเหตุการณ์เเบบนี้
ทุกครั้งไป บางครั้งใส่ชุดลูกปืนใหม่ๆเข้าไป เเล้วทดลองปั่นพอมีอาการเเกนจานคล่อกเเคล่ก ดูรอยมาร์คไม่คลายตัวออก
ตัดสินใจถอดชุดลูกปืนจานเลื้อยมาดู ปรากฎว่า...เบ้าลูกปืนมีร่องรอยสึกหรอเเบบไม่เท่ากัน บ่าบูทที่รองรับลูกปืนมีร่องรอย
เป็นหลุมเป็นบ่อไม่ราบเรียบ ส่วนเม็ดลูกปืนนั้นไม่สามารถดูด้วยตาเปล่าเเล้วบอกได้ว่า...มันบิดเบี้ยวไม่กลมหรือเปล่า
ต้องขอโทษด้วยครับ...ที่เขียนบรรยายเสียละเอียดยิบ เพื่อจะบอกท่านว่าผมได้พยายามเเก้ไข ในปัญหาที่เกิดขึ้นเเล้ว
พยายามทำอย่างละเอียดเท่าที่จะทำได้เเล้ว เเต่ยังเเก้ไขปัญหาไม่ได้ จึงมาร้องบอกกล่าวขอความช่วยเหลือ น่ะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

เอาอย่างนี้ครับเพื่อนๆนักปั่น เพื่อตัดปัญหาเรื่องชุดลูกปืนที่ซื้อมาเก็บไว้หลายชุดนั้น คุณภาพต่ำจนเกินไปหรือไม่
ผมขอความรู้เรื่องชุดลูกปืนคุณภาพดี ราคาปานกลางที่ท่านเคยใช้เเล้วมีประสบการณ์ว่ายี่ห้อนี้ เเข็งเเรงทนทาน
ช่วยบอกผมทีว่า...เวลาจะไปซื้อ หรือสอบถามปัญหา ผมต้องเรียกชุดลูกปืนที่ผมมีว่าอย่างไร จึงจะถูกต้อง
เป็นที่เข้าใจกันระหว่างผู้ซื้อ - ผู้ขาย หรือระหว่างผู้ถามปัญหากับผู้ที่จะมาช่วยแก้ไขตอบปัญหา
ขอบคุณทุกท่านมากครับ :P
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ลองวิธีนี้ดูครับ

ปรกติลูกปืนเรียงเม็ดกับลูกปืนพวงสามารถสลับแทนที่กันได้โดยอาศัยหลักการแค่ว่าต้องเป็นลูกปืนขนาดเดียวกันเท่านั้น (ลูกปืนตลับเป็นการออกแบบแทนที่จึงไม่สามารถสลับใช้แทนกันได้)

ลูกปืนเรียงเม็ดมีข้อด้อยตรงที่การติดตั้งทำได้ยากกว่าลูกปืนพวงและต้องใช้ลูกปืนเรียงจำนวนมากกว่าเกือบๆ 2 เท่าของจำนวนลูกปืนพวง แต่ก็จะได้คุณภาพของลูกปืนที่ดีกว่า ทนกว่า และแข็งแรงกว่า

ลองคิดดูง่ายๆ ครับ ลูกปืนพวงที่เราหาซื้อกันส่วนมาก จะขายอยู่แค่วงละ 5 หรือ 10 บาท (ลูกปืนราวๆ 6 - 8 เม็ด/พวง) แต่ลูกปืนเม็ดอย่างดียกตัวอย่างยี่ห้อ SKF ราคาตกเม็ดละประมาณ 4 บาท ถ้าข้างหนึ่งใช้ลูกปืน 16 เม็ดก็ 64 บาทเข้าไปแล้วครับ แสดงว่าคุณภาพของเม็ดลุกปืนในพวงน่าจะเป็นระดับธรรมดาๆ

ถ้าจะทดลองแค่เอาพวงลูกปืนไปที่ร้านขายลูกปืนเม็ด ร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายลูกปืนมียี่ห้อให้เขาวัดขนาดลูกปืนในพวง แล้วซื้อเป็นลูกปืนเม็ดธรรมดามาจำนวนมากกว่าลูกปืนในพวงสัก 2 เท่าอย่างที่ยกตัวอย่าง ดังนั้นลูกปืน 2 ข้างก็ใช้ประมาณ 32 เม็ดหรือจะซื้อเผื่อมากันหายเป็น 35 หรือ 40 เม็กก็ได้ครับ

วิธีเรียงลูกปืนลงในเบ้าให้ทำความสะอาดพื้นที่ทำงานเสียก่อน หลังจากนั้นป้ายจารบีลงในเบ้าให้เต็มพอดีแล้วค่อยๆ เรียงลูกปืนลงไปทีละเม็ด เมื่อลูกปืนเต็มเบ้าจะเหลือช่องว่างประมาณ เท่ากับลูกปืนครึ่งเม็ดครับ หลังจากนั้นก็ปิดฝาตั้งความฝืด-หลวมคลอนและทดลองนำออกไปใช้งาน

ผมว่าวิธีนี้น่าจะอยู่ได้นานและทนทานกว่า

หลักการมีง่ายๆ เหมือนคนช่วยกันแบกนำหนักนั่นแหละครับ ลูกปืนพวงเป็นการใช้ลูกปืนจำนวนน้อยที่สุดเท่าที่พอจะลื่นและทนทานต่อน้ำหนักและการเสียดสีได้ แต่พอเจอลูกปืนคุณภาพต่ำมันก็เลยหมดอายุเร็ว แต่ถ้าเราใช้ลูกปืนเรียงก็เหมือนกับการแบกภาระโดยการใช้ลูกปืนจำนวนมากที่สุดเท่าที่จะใช้ได้ซึ่งก็ควรจะแข็งแรงและทนทานกว่ากันเยอะครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ..พี่เสือ Spectrum ที่พี่เสือพูดมาก็ถูกอยู่ล่ะครับ ถ้าเราใช้ลูกปืนเรียงเม็ดเเทนลูกปืนพวง น่าจะทนกว่า
พอสมควรทีเดียวเชียวล่ะครับ เเต่...มันติดปัญหาตรงที่ว่าเบ้าลูกปืน บูทลูกปืน น่าจะเป็นเหล็กที่เกรดไม่ดีต่ำกว่ามาตรฐาน
ของใหม่เอี่ยมใช้งานไม่กี่วัน ผมลองถอดมาดูผิวหน้าตรงส่วนที่ลูกปืนวิ่งผ่านเป็นหลุมเป็นบ่อ โดยเฉพาะบูทจี๋เป็นเอามาก
ไว้ผมจะถ่ายรูปร่องรอยการสึกหรอ เป็นหลุมเป็นบ่อเป็นตามด ของชุดลูกปืนจานเลื้อยที่เสียหายให้ดู มี 4 ชุด ครับพี่
ผมมีข้อสังเกตุว่า จักรยานเเม่เหล็กที่ผมใช้ปั่นเป็นเทรนเนอร์นั้น ด้านที่เป็นจานจะใช้สายพานเป็นตัวขับเคลื่อนครับ
เมื่อใช้สายพานในการขับเคลื่อน ย่อมมีเเรงดึงฝั่งเเกนจานเลื้อย ที่สูงกว่าโซ่หลายเท่าตัว และเป็นเเรงดึงด้านเดียว
นี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่ง ที่ทำให้ชุดลูกปืนเเกนจานชำรุดไวก็ได้ครับ ถ้าชุดลูกปืนนั้นคุณภาพไม่เเข็งเเกร่งพอ
โดยเฉพาะตัวเบ้าลูกปืน + จี๋ลุกปืนที่เป็นเหล็กอ่อนเกิน ถึงเราจะเปลี่ยนเม็ดลูกปืนก็คงจะช่วยได้ไม่มากนัก
สุดท้าย..ผมคิดว่าถ้าเราหาซื้อชุดลูกปืนจานเลื้อย ยี่ห้อดีๆคุณภาพสูงมาเปลี่ยนทั้งชุดน่าจะดีกว่า น่ะครับ

การซ้อมปั่นเทรนเนอร์บนจักรยานเเม่เหล็กนั้นทรมานใจเป็นที่สุด เเต่เพื่อสุขภาพร่างกายและรอบขาที่ดีผมทนปั่นได้ครับ
เเต่...ที่มันทรมานจิตใจผมจนเเทบปั่นบนจักรยานเเม่เหล็กไม่ได้ นั่นคือ..ปั่นเเล้วรอบขาสะดุดติดขัดกึกๆกักๆ ไม่ไหลลื่น
จากการที่ลูกปืนจานเลื้อยชำรุด...เเล้วเรายังต้องทนปั่น เพราะขาดความรู้ที่จะซื้อชุดลูกปืนที่ดีกว่ามาเปลี่ยน ครับผม

ใครก็ได้ครับช่วยบอกผมทีว่า...เวลาจะไปซื้อ หรือสอบถามปัญหา ผมต้องเรียกชุดลูกปืนที่ผมมีว่าอย่างไร จึงจะถูกต้อง
เป็นที่เข้าใจกันระหว่างผู้ซื้อ - ผู้ขาย หรือระหว่างผู้ถามปัญหากับผู้ที่จะมาช่วยแก้ไขตอบปัญหา
ไฟล์แนบ
IMG_20160531_154519.jpg (76.86 KiB) เข้าดูแล้ว 731 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”