อุบัติเหตุที่ skylane กับมารยาท และ จิตสำนึก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

Re: อุบัติเหตุที่ skylane กับมารยาท และ จิตสำนึก

โพสต์ โดย davelevi »

อยู่ ตจว. ปั่นคนเดียว ถนนเหลือๆเลยอ่ะ 9 - 10 โมงยังเย็นๆอยู่เลย ลงเขาตรงๆยาวๆ ^^
รูปภาพ
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: อุบัติเหตุที่ skylane กับมารยาท และ จิตสำนึก

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

เรื่องปั่นเร็วหรือปั่นช้า...ผมว่ามันก็เกิดอุบัติเหตุได้หากว่าขาดจิตสำนึก+ประมาทใน กทม หายากนะที่จะมีที่ไหนปลอดภัยกว่า Skylane บ้านผมอยู่แถวๆปิ่นเกล้าบ่อยครั้งที่ไปปั่นพุธทมณฑล
แต่ก็ตั้งระวังเหมือนกัน ปั้นในเขตพุทธมลฑลด้านในก็ต้องระวังเด็ก-คนวิ่ง-รถยนต์ ปั่นรอบพุทธมณฑลด้านนอกก็มีช่วงที่ออกมาปั่นบนถนนสาย4ใช้ถนนร่วมกับรถทั่วไป ข้ามไปปั่นฝั่งถนนอักษะรถวิ่งกันเร็วมากๆเสี่ยงสุดๆ ผมจึงชอบขับรถไปปั่นที่ Skylane มากที่สุดถึงแม้ว่าการเดินทาง ไป-กลับ เกือบ100 km. ใช้เวลาเดินทางเกือบ3 ชั่วโมง เพราะผมคิดว่านี่คือที่ๆเหมาะกับการปั่นจักรยานมากที่สุดปลอดภัยที่สุดไม่ว่าจะปั่นช้าหรือเร็ว แต่ต้องอยู่ในสำนึกที่ดีในการใช้ทางร่วมกัน ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท และมีน้ำใจให้แก่กัน ผมกับน้องชายไปปั่นกันบ่อยๆ2คนและใช้ความเร็วประมาณ 35-40 ในช่วงที่10km.สุดท้ายปั่นอยู่ประมาณช่วงกลางฝั่งขวาของถนนเผื่อมีใครแรงกว่าแซงได้ และจะตะโกนบอกทุกครั้งที่แซงในกรณีที่รถช้าด้านซ้ายออกมากลางถนนและบ่อยๆครั้งจะมีคนตามดูดมาด้วยโดยที่เราไม่รู้จัก
ผมว่าอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นไม่ว่าปั่นช้าหรือเร็วนั้นอยู่ที่พื้นฐานความมีจิตสำนึกในการใช้ถนนร่วมกัน+ตั้งตนอยู่ในความไม่ประมาท ส่วนหากเกิดอุบัติเหตุแล้วควรมีน้ำใจลงมาช่วยดูแล+ความรับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้นหากเกิดจากตัวเราครับ
สำหรับผมยืนยันว่า Skylane นั้นเป็นสถานที่ปั่นที่ปลอดภัยที่สุดแล้วครับสำหรับผม
Quatar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Quatar »

ช่วงเดือนมิถุนาไปทุกอาทิตย์ เเละช่วงเย็นของวันธรรมดาด้วยครับ ผมว่า SKL นี่ปลอดภัยมากนะครับ ถนนดี ระบบความปลอดภัยดีมากๆ ช่วงเย็นระหว่าง 5.30-7.30pm นี่คนจะเยอะมากครับมันก็ทั้ง 2 แบบเเหละครับ ขี่ตีคู่คุยกันไป ขี่ไปฟังเพลงใส่หูฟังไป ฟุ้งฟริ้งมุ้งมิ้งก็เยอะ ลุงๆป้าๆก็เเยะ ขาเเรงก็เยอะมาก จริงๆเท่าที่ผมเห็นเนี่ย
ส่วนมากๆเนี่ยจะไม่สนใจกัน ในการจนาจรที่หนาเเน่นครับ ไม่ค่อยมองหลังกับข้างครับ คนช้าก็ช้ากันไป ฟังเพลงก็ฟังกันไป เวลาแซงกันไม่ค่อยมองการจราจรครับ เห็นบ่อยมาก ออกเลยไม่ดูจังหวะครับ ขาเเรงก็ตะโกนบอกครับ หวุดหวิดเกิดเหตุกันหลายครั้งครับ แม้เเต่ตัวผมเอง เจองูเห่าพุ่งออกมาจากข้างถนน ช่วงก่อนถึงโค้งห้องน้ำสุดท้ายครับ กรี้ดเลยครับ เเละตามด้วยโยกหลบออกขวา มากลางเลย ดีนะครับที่ไม่เกี่ยวกับคันหลัง ต้องขอโทษขอโพยกันยกใหญ่
ผมว่าที่เกิดเหตุกันเนี่ย มันมาจากความไม่ดูเเลซึ่งกันเเละกันครับ อยากออก็ออก ไม่สนใจสภาพจราจรครับ อันนี้เจอบ่อยครับ คิดเล่นๆถ้าขบวนไม่ตะโกนบอกนี่ คงมีเหตุทุกวันครับ ผมว่าติดกระจกบานใหญ่ๆเป็นระยะๆไห้เห็นข้างหลังจะดีมากครับ
nut801
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 064-3565693
team: ไม่ มี
Bike: กำลัง หาอยู่

โพสต์ โดย nut801 »

davelevi เขียน:อยู่ ตจว. ปั่นคนเดียว ถนนเหลือๆเลยอ่ะ 9 - 10 โมงยังเย็นๆอยู่เลย ลงเขาตรงๆยาวๆ ^^
รูปภาพ
น่าอิจฉา ที่ไหนครับ
อิสระชล(โอ๋บ้านสวน)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-7712349
team: team อิ ส ระ ช ล - Bianchi Chonburi
Bike: BIANCHI MONO-Q 2010 ........ Giant XTC FR 2013 ........ S-works SL4 2014

โพสต์ โดย อิสระชล(โอ๋บ้านสวน) »

ผมก็เคยเกิด อุบัติเหตุ จากการปั่นสกายเลน ยังเจ็บอยู่เลย ฮ่าฮ่า .... อันนี้ต้องดูแลตัวเอง
ดันไปตามกลุ่มเขา ทั้งๆที่รู้ว่า มีโอกาศเกิดเหตุแน่ ... ระหว่างปั่น แรงผมเหลือๆ ปั่นหนีกลุ่มได้
แต่ด้วย อยากจะ ลดการเสียพลังงาน เลยไปตามเกาะกลุ่ม คันสุดท้าย .... เวลา โพเพลใกล้มืด
เห็นอาการ ในกลุ่มและ คันแรกลากแรงดี แต่ สอง สาม เหมือน พยายามตามไม่ให้หลุด
พอมืดนี่แหละ อันตรายเพิ่มเท่าตัว เริ่มมองไม่เห็นคันหน้าๆ แค่จังหวะเผลอมองไมล์ เงยขึ้น แว๊บเดียว
กลุ่มล้มไปและ .... ต่อจากนั้น ความบันเทิงเกิด เจ็บไปเป็นเดือนเลย เชียว

พอเริ่มๆ หายเกือบดี ก็มาปั่น แต่ ไม่เอาและการปั่นตามกลุ่มอื่นที่ไม่คุ้นเคย
ล่าสุด ปั่นมา (จะทำAV33-35 .. คิดในใจ) เจอเพื่อนเลยปั่นไปคุยไป (ไม่ทำและคุยดีกว่า) มีกลุ่ม น่าจะมากันความเร็ว 40+
ถามเพื่อนว่า ตามไปดีไหม ... ยัง ยัง ยังไม่เข็ด ... แต่ด้วย ประสบการณ์ ที่เคยเจอ เราชิดซ้ายๆ ปั่นไปคุยไปดีกว่า
แป๊ปเดี่ยวเท่านั้นแหละ กลุ่มที่ แซงผมไป ก็ ไปเกิดเหตุ แบบอันแรกที่กล่าวมา

ถ้าไม่เจอกับตัวเอง ... ว่าไปเท่านั้น แหละครับ ฮ่าฮ่า
T E A M อิ ส ระ ช ล R O A D & M T B

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... start=5475
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

nut801 เขียน:
davelevi เขียน:อยู่ ตจว. ปั่นคนเดียว ถนนเหลือๆเลยอ่ะ 9 - 10 โมงยังเย็นๆอยู่เลย ลงเขาตรงๆยาวๆ ^^
รูปภาพ
น่าอิจฉา ที่ไหนครับ
ห้างฉัตร ลำปางครับพี่ เส้นวิ่งเข้าอุทยานขุนตาลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”