เฟรมคาร์บอนพื้นผิวเงาเคลื่อบด้วยอะไร ดูแลรักษาอย่างไร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tisanza
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Road bike

เฟรมคาร์บอนพื้นผิวเงาเคลื่อบด้วยอะไร ดูแลรักษาอย่างไร

โพสต์ โดย tisanza »

เฟรมคาร์บอนพื้นผิวเคลื่อบด้วยอะไร ดูแลรักษาอย่างไร
สามารถขัดเงาลงแว๊กได้เหมือนผิวรถยนต์ใหมเพื่อนๆพี่ๆดูแลอย่าไรกันบ้างครับ
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: เฟรมคาร์บอนพื้นผิวเงาเคลื่อบด้วยอะไร ดูแลรักษาอย่างไร

โพสต์ โดย DayWalker »

ผมก็ล้าง เช็ด ลงแวกซ์ ลงเคลือบแก้วตสมปกติเหมือนกับรถยนต์อะครับ ใช้แชมพู น้ำยาต่างๆของรถยนต์นั่นแหละทำ

ล้างใหญ่ผมก็เดือน - 2 เดือนครั้ง แต่หลังจากขี่เสร็จจะเช็ดน้ำทำความสะอาดเบื้องต้นทุกครั้งครับ
Number8
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898554137
team: Dr.bike club/ Fang nopburi
Bike: Schwinn/ specialized M2/ LOOK 675
ตำแหน่ง: ฝาง เชียงใหม่
ติดต่อ:

Re: เฟรมคาร์บอนพื้นผิวเงาเคลื่อบด้วยอะไร ดูแลรักษาอย่างไร

โพสต์ โดย Number8 »

ผมใช้ muc off silicone glaze ฉีดพ่นเป็นประจำ ก็เงาดีนะครับ ง่ายด้วย
มนุษย์ไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่อยอมแพ้ มนุษย์อาจถูกทำลายได้ แต่ไม่ยอมแพ้
เออร์เนส แฮมมิ่งเวย์
wattanwi
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0946351951
Bike: Neilpryde Nazare1

โพสต์ โดย wattanwi »

ควรติด Sticker กันรอยไหมครับ
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

สายหยาบอย่างผม ไม่ทำอะไรกับมันทั้งนั้นครับ 5555555
จะล้างก็เมื่อเปื้อน เช่น ปั่นลุยน้ำแล้วโลคนมันกระเด็นขึ้นมา โดนใต้ท่อDowntube
ส่วนหงื่อจะหยุดอะไรยังไงก็ปล่อยมันครับ ไม่ซีเรียส
แต่ถ้ารถสะอาดดีอยู่ แม้ไม่เปื้อนก็ล้างเดือนละครั้งครับ จะได้หยอดโซ่ ล้างเฟืองไปในตัว

ปล.ผมใช้น้ำยาล้างรถ ขวดละ59บาท(1ลิตร) ยี่ห้อBig-C ฟองเยอะจุใจ ใช้เท่าไหร่ก็ไม่เสียดายครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

DayWalker เขียน:ผมก็ล้าง เช็ด ลงแวกซ์ ลงเคลือบแก้วตสมปกติเหมือนกับรถยนต์อะครับ ใช้แชมพู น้ำยาต่างๆของรถยนต์นั่นแหละทำ

ล้างใหญ่ผมก็เดือน - 2 เดือนครั้ง แต่หลังจากขี่เสร็จจะเช็ดน้ำทำความสะอาดเบื้องต้นทุกครั้งครับ
สอบถามหน่อยครับ เฟรมอายุเท่าไหร่แล้ว แล้วใช้ของพวกรถยนต์ เรซินเคลือบผิว ไม่เหลืองกรอบ ร่อนหรอครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
V_kookai_V
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Roubaix 1.0 LE 2016
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

โพสต์ โดย V_kookai_V »

เอาน้ำผสมน้ำยาล้างจานล้างถ้าสกปรกมากๆ ถ้าไม่มากก็เอาผ้าชุบน้ำเช็ด แล้วก็เอาผ้าแห้งเช็ดให้แห้ง แค่นี้แหละครับ ขี้เกียจหน่อยก็เอาจักรยานไปตากฝนให้ฝนล้างพวกคราบต่างๆออกไป แล้วก็เช็ดให้แห้ง
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

โพสต์ โดย DayWalker »

winhaha เขียน:
DayWalker เขียน:ผมก็ล้าง เช็ด ลงแวกซ์ ลงเคลือบแก้วตสมปกติเหมือนกับรถยนต์อะครับ ใช้แชมพู น้ำยาต่างๆของรถยนต์นั่นแหละทำ

สอบถามหน่อยครับ เฟรมอายุเท่าไหร่แล้ว แล้วใช้ของพวกรถยนต์ เรซินเคลือบผิว ไม่เหลืองกรอบ ร่อนหรอครับ
ตอนใช้เฟรมผิวมัน ก็ใช้มาปีกว่าๆก็ล้าง เช็ด ลงแวกซ์ ลงเคลือบแก้วมาตลอดเฟรมก็ไม่เป็นอะไรครับ

ตอนนี้ใช้เฟรมใหม่สีด้านก็ทำเหมือนเดิม ใช้เฟรมนี้มา 2-3 ปีละ ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ล่าสุดเพิ่งจัดรถ TT มาสีด้านเหมือนกัน ก็ทำเหมือนกันครับ

เพื่อนเคยเอาเฟรม F8 Limited สีขาวมาให้ล้างใหญ่ให้ ก็ยังไม่เห็นเป็นอะไรครับ
tisanza
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Road bike

โพสต์ โดย tisanza »

ปกติไม่เคยทำอะไรเลยล้างอย่างเดียว ตอนนี้จะลองขัดเงาและเคลือบดูบ้างครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”