ขอความรู้ขนาดของแคล้มป์รัดสับจานของ Bianchi

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ขอความรู้ขนาดของแคล้มป์รัดสับจานของ Bianchi

โพสต์ โดย puny » 07 พ.ค. 2016, 20:04

ขอความรู้ขนาดของแคล้มป์รัดสับจานของ Bianchi รุ่น Oltre XR , Infinito, Sempre ใช้แคล้มป์รัดสับจาน ขนาดเดียวกันไหมครับ

Re: ขอความรู้ขนาดของแคล้มป์รัดสับจานของ Bianchi

โพสต์ โดย skillzero » 07 พ.ค. 2016, 21:16

น่าจะเท่ากันเพราะผมย้ายจากsamper มาใส่ออแตรก็ใส่ได้เลย

Re: ขอความรู้ขนาดของแคล้มป์รัดสับจานของ Bianchi

โพสต์ โดย puny » 08 พ.ค. 2016, 08:39

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ ขนาดแคล้มป์ คือ 31.8 ใช่มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Aoba
หาเอาเองนะจ๊ะ

โพสต์ โดย Aoba » 16 พ.ค. 2016, 08:27

ขนาด clamp น่าจะ 34.9 หรือเปล่าครับ
ถึงสูงศักดิ์ อัครฐาน สักปานไหน
ถึงวิไล เลิศฟ้า สง่าศรี
ถึงเก่งกาจ ฉลาดกล้า ปัญญาดี
ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน
...........................................
พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้าพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕

โพสต์ โดย lucifer » 16 พ.ค. 2016, 10:31

Aoba เขียน:ขนาด clamp น่าจะ 34.9 หรือเปล่าครับ

แม่นแล้วคร๊าบบบบ 34.9mm เรียกง่ายๆว่า size L

( รัดสับจาน มี 3 ขนาด 28.6 , 31.8 และ 34.9mm ระยะหลังๆ ขนาด 28.6mm ไม่ทำออกมาแล้ว เพราะว่าเสือหมอบส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ท่อเล็กแบบนี้อีกแล้ว , มันเป็นอดีตของเฟรมโครโมลี่ และที่สำคัญ เฟรมส่วนใหญ่ก็จะทำหูยึดสับจานมาให้อยู่แล้ว ในกรณีที่หาไม่ได้ ก็ใช้spacerรอง ก็ใช้งานได้เช่นกันครับ )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย zatanblue » 21 พ.ค. 2016, 14:38

แล้วรุ่น นิโร่เน่ ใช้แคมรัดเท่าไรคัรบ

โพสต์ โดย kinui » 13 ก.ย. 2017, 09:42

lucifer เขียน:
Aoba เขียน:ขนาด clamp น่าจะ 34.9 หรือเปล่าครับ

แม่นแล้วคร๊าบบบบ 34.9mm เรียกง่ายๆว่า size L

( รัดสับจาน มี 3 ขนาด 28.6 , 31.8 และ 34.9mm ระยะหลังๆ ขนาด 28.6mm ไม่ทำออกมาแล้ว เพราะว่าเสือหมอบส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ท่อเล็กแบบนี้อีกแล้ว , มันเป็นอดีตของเฟรมโครโมลี่ และที่สำคัญ เฟรมส่วนใหญ่ก็จะทำหูยึดสับจานมาให้อยู่แล้ว ในกรณีที่หาไม่ได้ ก็ใช้spacerรอง ก็ใช้งานได้เช่นกันครับ )

ขอบคุณมากครับ