เรื่องการทำงานของหัวใจในขณะปั่นจักรยาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Arroah
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Doppelganger

Re: เรื่องการทำงานของหัวใจในขณะปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย Arroah »

หา hrm มาใช้ครับน่าจะช่วยได้ บางทีเราไม่รู้ว่าเราปั่นไหวแค่ไหน มัวแต่ต้องตามให้ทันร่างกายแต่ละคนแรงไม่เท่ากันครับ สู้ๆครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

Re: เรื่องการทำงานของหัวใจในขณะปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย kkk95 »

pkandtom เขียน:ครับ ผมไปขอตรวจแล้วโรงพยาบาลยังไม่ยอมให้ตรวจครับ ถ้าอีกครั้งผมต้องตรวจให้ได้ครับ เพราะคนรอบข้างผมกังวลกันไปหมดแล้วครับ
ต้องไปตรวจที่เอกชนคับแบบสายพาน รัฐบาลไม่ตรวจให้ง่ายๆหรอกคับ ผมผ่านมาแล้วอาการแบบนี้ สรุปผมไปตรวจเอกชนแบบสายพาน แล้วเจอเส้นเลือดอุดตัน แล้วเอาผลที่ตรวจไปยื่นให้กับหมอรัฐบาล รักษาต่อคับ ผมใช้ประกัันสังคม โดนทำบอลลูน 2 เส้น กินยาต่อเนื่อง ตอนนี้ปั่นจักรยานมีความสุขแล้วคับ แรงขึ้นเยอะ.
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

โพสต์ โดย kkk95 »

sai-lom เขียน:เรียนเจ้าของกระทู้ ไม่ได้อยากให้เป็นกังวลนะครับแต่เห็นด้วยกับหลายท่านที่บอกให้ไปพบแพทย์และตรวจให้ระเอียด เพื่อหาสาเหตุที่ชัดเจนครับ ผมเป็นเภสัชกรทำงานในโรงพยาบาล จึงพอทราบเรื่องโรคหัวใจอยู่บ้าง การตรวจคลื่นหัวใจเป็นเสมือนการถ่ายภาพนิ่ง ณ ขณะหนึ่งซึ่งตอนนั้นหัวใจอาจจะทำงานได้ปกติแต่จริงๆแล้วมีภาวะผิดปกติซ่อนอยู่ เช่นมีเส้นเลือดหัวใจตีบหรืออุดตันเป็นบางช่วง ดังนั้นการตรวจด้วยการเดินสายพาน (EST) จะตอบได้ชัดว่าขณะออกกำลังกาย ระบบหัวใจและหลอดเลือดหัวใจมีปัญหาอะไรรึเปล่า// ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับ
ถูกต้องเลยคับ ผมเป็นเส้นเลือดอุดตัน. ตรวจคลื่นหัวใจปกติดี แต่พอวิ่งสายพานนั้นแหละถึงเจอ หมอไม่ค่อยตรวจให้เพราะขั้นตอนยุ่งยาก
pkandtom
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0852499611
team: ไม่มี
Bike: L.A. URBANO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pkandtom »

kkk95 เขียน:
pkandtom เขียน:ครับ ผมไปขอตรวจแล้วโรงพยาบาลยังไม่ยอมให้ตรวจครับ ถ้าอีกครั้งผมต้องตรวจให้ได้ครับ เพราะคนรอบข้างผมกังวลกันไปหมดแล้วครับ
ต้องไปตรวจที่เอกชนคับแบบสายพาน รัฐบาลไม่ตรวจให้ง่ายๆหรอกคับ ผมผ่านมาแล้วอาการแบบนี้ สรุปผมไปตรวจเอกชนแบบสายพาน แล้วเจอเส้นเลือดอุดตัน แล้วเอาผลที่ตรวจไปยื่นให้กับหมอรัฐบาล รักษาต่อคับ ผมใช้ประกัันสังคม โดนทำบอลลูน 2 เส้น กินยาต่อเนื่อง ตอนนี้ปั่นจักรยานมีความสุขแล้วคับ แรงขึ้นเยอะ.

ผมประกันสังคมกับ ร.พ.เอกชนครับ ไปตรวจมา 2 ครั้ง ครับยังไม่ยอมตรวจละเอียด ส่วนอีกครั้งเสียเงินเองตรวจกับ ร.พ.รัฐครับก็มีตรวจเลือด,วัดคลื่นหัวใจ,เอกซ์เรย์ปอดครับ ส่วนถ้ามีครั้ง 3 ผมจะไปร.พ.เอกชนที่ผมมีประกันสังคมเพื่อขอตรวจวิ่งสายพานครับ
รถไม่แพงก็แรงได้ อยู่ที่กำลังและสังขาร
pkandtom
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ณ.วันนั้นถึงวันนี้ผมก็ยังไมได้วิ่่่งสายพาน ตรวจทุกครั้งหมอให้ยาเดิมๆมาทุกครั้ง ผมไป ร.พ. เพิ่มมาอีก 3 รอบแล้ว มีอาการอื่นเพิ่มอีก เหนื่อยง่าย ปวดขมับทั้ง 2 ข้าง บางคืน นอนๆอยู่เลือดกำเดาไหลออกมาเอง หมอก็ยังไม่ตรวจอย่างอื่นนอกจากวัดอัตราการเต้นของหัวใจ เดี๋ยวนี้แม้แต่ดูหนังที่มีฉากหวาดเสียว อาการก็มาเลยครับ มีใครแนะนำได้บ้างทำยังงัยดีครับ ตรวจวัดคลื่นหัวใจด้วยการวิ่งสายพาน/ครั้ง ราคาสูงมั้ยครับ ใครพอบอกได้บ้าง
รถไม่แพงก็แรงได้ อยู่ที่กำลังและสังขาร
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

pkandtom เขียน:ณ.วันนั้นถึงวันนี้ผมก็ยังไมได้วิ่่่งสายพาน ตรวจทุกครั้งหมอให้ยาเดิมๆมาทุกครั้ง ผมไป ร.พ. เพิ่มมาอีก 3 รอบแล้ว มีอาการอื่นเพิ่มอีก เหนื่อยง่าย ปวดขมับทั้ง 2 ข้าง บางคืน นอนๆอยู่เลือดกำเดาไหลออกมาเอง หมอก็ยังไม่ตรวจอย่างอื่นนอกจากวัดอัตราการเต้นของหัวใจ เดี๋ยวนี้แม้แต่ดูหนังที่มีฉากหวาดเสียว อาการก็มาเลยครับ มีใครแนะนำได้บ้างทำยังงัยดีครับ ตรวจวัดคลื่นหัวใจด้วยการวิ่งสายพาน/ครั้ง ราคาสูงมั้ยครับ ใครพอบอกได้บ้าง
ตกลงไม่ใช่แพนิคหรอครับ...นอนๆอยู่เลือดกำเดาไหลออกมาเอง นี่มันหนักมากเลยน่ะครับ :o การตรวจวัดคลื่นหัวใจแบบละเอียดทำได้ที่สมิตรเวช สุขุมวิท ครับ ครั้งล่ะ 4500 บาท มีทั้งแบบวิ่งสายพานและปั่นจักรยานครับ ผมก็แนะนำว่าให้เจาะละเอียดดูน่ะครับ ผมก็ทำมาแล้วได้รู้อะไรเยอะขึ้นเกี่ยวกับหัวใจของเราเอง
14680686_10209420870773101_5503593691347792354_n.jpg (79.87 KiB) เข้าดูแล้ว 226 ครั้ง
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

:D
- มาให้กำลังใจท่านเจ้าของกระทู้ครับ ผมไม่ใช่แพทย์แต่ฟังอาการที่ท่านเล่ามาแล้ว ให้น้ำหนักไปทาง Panic Disorder ครับ

- รอให้แพทย์เป็นผู้ชี้ขาดนะครับ ถ้าฟันธงว่าใช่ก็สบายใจได้ เพราะไม่มีใครตายเพราะโรคนี้ครับ..

- และพอเจ้าตัวรู้ว่าที่จริงแล้วตัวเองเป็นอะไร อาการจะหายไปเองเลย 50 % ครับ (เพราะมั่นใจว่าตรูไม่ตายแน่ๆ 555)

- ถ้าผลตรวจได้รับการยืนยันชัดเจนแล้วว่าไม่ใช่อาการทางร่างกาย ร่างกายปกติดี แนะนำให้พบแพทย์ทางจิตเวชครับ ไม่ต้องอาย...คนเป็นกันเยอะครับโรคนี้..เป็นโรคหนึ่งของผู้มีอันจะกิน 55555 อ๊ะ ไม่ใช่ มันเกิดจากความเครียดสะสมที่เราไม่รู้ตัวครับ เวลาเราระเบิดพลังแต่มันดันลัดวงจร แค่นั้น....

- จิตแพทย์จะเป็นผู้ตัดสินว่าใช่หรือไม่จากอาการที่เราแจ้ง...ถ้าครบองค์ประกอบก็ใช่ครับ...หลังจากนั้น ปฏิบัติตนตามคำแนะนำของแพทย์...ทานยาตามแพทย์สั่งโดยเคร่งครัด...แพทย์จะสั่งทั้งยารักษาแบบต่อเนื่อง...และยาที่ใช้เมื่อมีอาการ...ยังกับยาวิเศษครับ ออกฤทธิ์เร็วอาการบรรเทาทันใจ....สุดท้าย....หายได้ครับ ไม่ต้องกังวล

- โรคนี้พ่ายแพ้ต่อ....การทำสมาธิ...การมองโลกแง่บวก...การทำจิตใจให้ผ่องใส...กำลังใจจากคนรอบข้าง...การออกกำลังกาย...การพักผ่อนที่เหมาะสม...และความกล้า

- โรคนี้กำเริบได้ด้วย...คาเฟอีน....นิโคติน....การมองโลกแง่ร้าย...ความเครียด...การพักผ่อนน้อย...และความกลัว

- รู้เพราะเคยเป็น หนักกว่าเจ้าของกระทู้เยอะ ...ตอนนี้หายแล้วครับ....ปั่นจักรยานคนเดียวก็ได้...เป็นกลุ่มก็ดี..เมื่อก่อนแค่เดินข้ามสะพานลอยยังไม่กล้า...เดี๋ยวนี้แบกจักรยานขึ้นไปปั่นข้ามถนนสบายครับ

- มองย้อนกลับไปยังรู้สึกโชคดีที่เป็น...เพราะทำให้เรากลับตัวเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมมาใช้ชีวิตอย่างที่ควรจะเป็น..แล้วความสุขก็กลับมา

ขอให้โชคดีครับ... :D

หมายเหตุ : เรื่องเลือดกำเดาผมว่าเป็นเพราะสาเหตุอื่น อย่าไปโยงให้เครียดครับ
"Simply Irresistible"
pkandtom
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

sexton เขียน:
pkandtom เขียน:ณ.วันนั้นถึงวันนี้ผมก็ยังไมได้วิ่่่งสายพาน ตรวจทุกครั้งหมอให้ยาเดิมๆมาทุกครั้ง ผมไป ร.พ. เพิ่มมาอีก 3 รอบแล้ว มีอาการอื่นเพิ่มอีก เหนื่อยง่าย ปวดขมับทั้ง 2 ข้าง บางคืน นอนๆอยู่เลือดกำเดาไหลออกมาเอง หมอก็ยังไม่ตรวจอย่างอื่นนอกจากวัดอัตราการเต้นของหัวใจ เดี๋ยวนี้แม้แต่ดูหนังที่มีฉากหวาดเสียว อาการก็มาเลยครับ มีใครแนะนำได้บ้างทำยังงัยดีครับ ตรวจวัดคลื่นหัวใจด้วยการวิ่งสายพาน/ครั้ง ราคาสูงมั้ยครับ ใครพอบอกได้บ้าง
ตกลงไม่ใช่แพนิคหรอครับ...นอนๆอยู่เลือดกำเดาไหลออกมาเอง นี่มันหนักมากเลยน่ะครับ :o การตรวจวัดคลื่นหัวใจแบบละเอียดทำได้ที่สมิตรเวช สุขุมวิท ครับ ครั้งล่ะ 4500 บาท มีทั้งแบบวิ่งสายพานและปั่นจักรยานครับ ผมก็แนะนำว่าให้เจาะละเอียดดูน่ะครับ ผมก็ทำมาแล้วได้รู้อะไรเยอะขึ้นเกี่ยวกับหัวใจของเราเอง

แต่พี่ไม่ได้ป่วยใช่มั้ยครับแค่ไปทดสอบดูเฉยๆใช่มั้ย
pkandtom
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Runbird เขียน::D
- มาให้กำลังใจท่านเจ้าของกระทู้ครับ ผมไม่ใช่แพทย์แต่ฟังอาการที่ท่านเล่ามาแล้ว ให้น้ำหนักไปทาง Panic Disorder ครับ

- รอให้แพทย์เป็นผู้ชี้ขาดนะครับ ถ้าฟันธงว่าใช่ก็สบายใจได้ เพราะไม่มีใครตายเพราะโรคนี้ครับ..

- และพอเจ้าตัวรู้ว่าที่จริงแล้วตัวเองเป็นอะไร อาการจะหายไปเองเลย 50 % ครับ (เพราะมั่นใจว่าตรูไม่ตายแน่ๆ 555)

- ถ้าผลตรวจได้รับการยืนยันชัดเจนแล้วว่าไม่ใช่อาการทางร่างกาย ร่างกายปกติดี แนะนำให้พบแพทย์ทางจิตเวชครับ ไม่ต้องอาย...คนเป็นกันเยอะครับโรคนี้..เป็นโรคหนึ่งของผู้มีอันจะกิน 55555 อ๊ะ ไม่ใช่ มันเกิดจากความเครียดสะสมที่เราไม่รู้ตัวครับ เวลาเราระเบิดพลังแต่มันดันลัดวงจร แค่นั้น....

- จิตแพทย์จะเป็นผู้ตัดสินว่าใช่หรือไม่จากอาการที่เราแจ้ง...ถ้าครบองค์ประกอบก็ใช่ครับ...หลังจากนั้น ปฏิบัติตนตามคำแนะนำของแพทย์...ทานยาตามแพทย์สั่งโดยเคร่งครัด...แพทย์จะสั่งทั้งยารักษาแบบต่อเนื่อง...และยาที่ใช้เมื่อมีอาการ...ยังกับยาวิเศษครับ ออกฤทธิ์เร็วอาการบรรเทาทันใจ....สุดท้าย....หายได้ครับ ไม่ต้องกังวล

- โรคนี้พ่ายแพ้ต่อ....การทำสมาธิ...การมองโลกแง่บวก...การทำจิตใจให้ผ่องใส...กำลังใจจากคนรอบข้าง...การออกกำลังกาย...การพักผ่อนที่เหมาะสม...และความกล้า

- โรคนี้กำเริบได้ด้วย...คาเฟอีน....นิโคติน....การมองโลกแง่ร้าย...ความเครียด...การพักผ่อนน้อย...และความกลัว

- รู้เพราะเคยเป็น หนักกว่าเจ้าของกระทู้เยอะ ...ตอนนี้หายแล้วครับ....ปั่นจักรยานคนเดียวก็ได้...เป็นกลุ่มก็ดี..เมื่อก่อนแค่เดินข้ามสะพานลอยยังไม่กล้า...เดี๋ยวนี้แบกจักรยานขึ้นไปปั่นข้ามถนนสบายครับ

- มองย้อนกลับไปยังรู้สึกโชคดีที่เป็น...เพราะทำให้เรากลับตัวเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมมาใช้ชีวิตอย่างที่ควรจะเป็น..แล้วความสุขก็กลับมา

ขอให้โชคดีครับ... :D

หมายเหตุ : เรื่องเลือดกำเดาผมว่าเป็นเพราะสาเหตุอื่น อย่าไปโยงให้เครียดครับ
ขอบคุณครับการไปพบจิตแพทย์ คือเดินไปบอกที่เคาท์เตอร์บอกว่าผมมาหาจิตแพทย์เพราะสงสัยว่าผมมีอาการแพนิคแบบนี้เลยได้มั้ยหรือว่าต้องไปหาตอนอาการออกแล้วบอกหมอที่ตรวจว่าผมอาจจะเป็นแพนิคช่วยนัดหมอจิตแพทย์ให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

:D ไม่ต้องรออาการออกครับ แนะนำให้โทร.ไปยังโรงพยาบาลที่หมายตาไว้ก่อนครับ ว่ามีแผนกจิตเวชหรือไม่ ..เพราะปกติจิตแพทย์จะไม่อยู่ประจำ ...เข้าเป็นบางวัน...แล้วนัดเอาที่เราสะดวก...ยกเว้นเป็นโรงพยาบาลที่รักษาทางจิตเวชโดยตรงเช่น สมเด็จเจ้าพระยา หรือ ศรีธัญญา ถ้าไม่ใช่สองที่นี้คงต้องนัดล่วงหน้า...

จิตแพทย์ท่านก็จะซักถามอาการล่ะครับ แล้วถึงจะวินิจฉัย...หน้าที่เราคือเล่าอาการ..ส่วนจะเป็นหรือไม่เดี๋ยวแพทย์ให้คำตอบเอง...คุยกับจิตแพทย์ก็รู้สึกเหมือนได้เพื่อนใหม่ที่พร้อมจะรับฟังและเข้าใจเราครับ ไม่ต้องประหม่าหรือกังวลเลย คุยไปเลย ระบายไปเลย เอาให้เต็มที่ กิริยาอาการเวลาคุยกันท่านมองออกหมดแหละครับว่าเราอยู่ในภาวะใด...จึงเป็นที่รู้กันว่า การตรวจรักษาทางจิตเวชต่อ 1 ราย จะใช้เวลาค่อนข้างนาน ซึ่งส่งผลไปถึง...อิอิ

- ค่าแพทย์จะสูงหน่อยครับ ยิ่งในการเปิดตัวครั้งแรก บิลออกมาแทบอยากหายในบัดนั้นทันที 5555555 เหมือนค่าธรรมเนียมสมัครสมาชิกใหม่ จ่ายครั้งเดียว หลังจากนั้นจะถูกลง...

- ค่ายา ไม่แพงครับ ยาพื้นฐานสำหรับโรคแพนิคมีไม่กี่อย่าง...แต่ว่ายาบางชนิดเป็นประเภทวัตถุออกฤทธิ์ หาซื้อเองไม่ได้ ต้องให้แพทย์สั่งเท่านั้น...

ขอให้โชคดีไม่มีสาเหตุจากทางร่างกายครับ...ส่วนทางจิตใจ รักษาได้ครับ ยืนยัน...จะพบแนวทางการดำเนินชีวิตใหม่ให้มีความสุขมากขึ้นด้วยซ้ำไป... :D
"Simply Irresistible"
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

pkandtom เขียน:ผมเป็นสมาชิกของที่นี่มาไม่นานเท่าไหร่นี่คือกระทู้แรกของผม เรื่องมีอยู่ว่าผมได้เสือหมอบมือสองมาคันนึง(ช่วงเดือนพ.ค.58)เนื่องจากว่าผมบอกแฟนซื้อให้หน่อย+แฟนเห็นผม นน.เกือบ 100 กิโล เลยซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดพร้อมกับบอกว่าเริ่มดูแลตัวเองลดน้ำหนักได้แล้ว ผมก็เริ่มปั่นแบบงูๆปลาๆเอาแบบว่าปั่นวอร์มซัก5กิโล(ปรมาณ20-25)ที่เหลืออีก20จัดหนัก28-32ตลอดทาง ปั่นอย่างนี้ตลอดอาทิตย์นึงประมาณ 3-5 วัน จนมาถึง ประมาณต้นเดือน เม.ย.59 ก็เกิดเรื่องครับ ขี่มอเตอร์ไซค์กลับบ้านกับแฟนและลูก อยู่ๆก็แน่นหน้าอกสูดลมหายใจเข้าไม่เต็มปอด ใจเต้นแรงและเร็วเหงื่อแตก ตัวเย็น จะวูบครับ ตัดสินใจไปบ้านญาติที่ใกล้ที่สุดขอความช่วยเหลือ ส่งร.พ.(เพราะว่าแฟนขับรถยนต์ไม่เป็น) ไปถึง ร.พ.เข้าห้องฉุกเฉินตรวจคลื่นหัวใจครั้งแรก ปกติ หมอทิ้งช่วง 30 นาทีมาตรวจใหม่ ปกติ ผมอาการดีขึ้น มีเจ็บหน้าอกเล็กน้อย หมอให้ยาแล้วให้กลับบ้าน โดยหมอก็วินิจฉัยไม่ถูกแต่เท่าที่ฟังบอกว่าเกิดจากอาการเครียด(ส่วนผมเองตอนแรกเดาๆว่าแพ้อาหารแบบเฉียบพลัน) ผมหยุดขี่จักรยานโดยทันที ผ่านมาอีก2วันอาการเดิมกลับมาอีก กำลังขี่รถมอเตอร์ไซค์ไปซื้อกับข้าวต้องจอดมอเตอร์ไซค์เรยกแท็กซี่เลยทีเดียว ทีนี้ผมลองเปลี่ยน ร.พ. ใหม่โดยบอกหมอว่าเคยเป็นอาการนี้มาแล้วครั้งนึง ผมกังวลว่าผมจะเป็นโรคหัวใจ หมอจับ ตรวจเลือด เอกซ์เรย์ปอด ตรวจคลื่นหัวใจ อีกครั้ง ผลสรุปเหมือนเดิมครับ หมอบอกว่าปกติทุกอย่างอาจเกิดจากภาวะความเครียด หมอบอกว่าผลเลือดปกติถ้าคนเป็นโรคหัวใจ เลือดต้องมีการผิดปกติบ้าง ปอดทำงานปกติทั้ง2ข้าง คลื่นหัวใจวัดมาปกติ แต่หมอเห็นผมกังวลมาเลยจ่ายยาอมใต้ลิ้นของคนเป็นโรคหัวใจ ยาละลายลิ่มเลือด และยาลดความดันมาให้ พร้อมบอกให้ผมไปตรวจละเอียดอีกครั้งกับหมอโรคหัวใจ ผ่านมาอีกสองวันผมก็ตัดสินใจ+ภรรยาผมกดดันด้วยว่าต้องรู้ให้ได้ว่าผมเป็นอะไร ตัดสินใจกลับไปโรงพยาบาลแรกอีกครั้ง(ผมลืมบอกไปว่าหมอที่ ร.พ.แรกบอกว่าถ้ามีอาการอีกครั้งให้มาตรวจซ้ำ) ไปครั้งนี้ผมบอกกับหมอเลยว่าผมมีอาการแน่นหน้าอกหายใจไม่ออกผมขอพบหมอโรคหัวใจ แต่สรุปว่าหมอให้ผมไปเอ็กซ์เรย์โพรงจมูกพร้อมบอกว่าหัวใจและปอดคุณทำงานปกติแต่ที่คุณหายใจไม่ออกเพราะว่าจมูกคุณสูดลมหายใจเข้าไม่ได้ผลสุดท้ายให้ยาภูมิแพ้มากินซะงั้น หลังจากนั้นมาประมาณ 1 อาทิตย์ อาการต่างๆเริ่มดีขึ้น ผมก็เริ่มปั่นอีกครั้ง ทีนี้ผมปั่นประมาณ 18-20 ทุกวัน ระยะทางประมาณ 25 กิโล จนมาเมื่อวานนี้ครับผมคิดว่าร่างกายผมโอเคแล้วจึงขอเพิ่มระยะทางหน่อย ปรากฏว่าที่ 35 กิโลครับ แทบช็อกปลดครีตแทบไม่ทัน อาการเดิมมาครับ ทีนี้เล่นเอาตัวเย็นเฉียบขนลุกไปทั้งตัวดมยาดมก็แล้วนั่งก็แล้วยืนก็แล้ว อาการใจสั่น หายใจไม่ทัน จะวูบครับ กว่าจะประครองตัวถึงบ้านเกือบ2ชั่วโมงครับ ปั่นไปจอดไปจูงไปเหมือนคนจะตายให้ได้เลยครับ ตอนนี้กลัวไม่กล้าปั่นออกนอกบ้านเลยครับ ว่าจะซื้อเทรนเนอร์ปั่นในบ้านแล้วอย่างน้อยยังพอมีคนช่วยเหลือ แต่ตอนนี้ที่ผมกังวลคือผมเป็นอะไรกันแน่ พี่ๆน้องๆใครเคยเป็นแบบนี้บ้าง แล้วรักษายังไง ดูแลตัวเองยังงัย มีใครเป็นหมอหรือมีความรู้เรื่องนี้บ้างครับ ผมขอความช่วยเหลือครับ จะได้ดูแลตัวเองถูกครับ ลูกก็ยังเล็กข้างหลังยังมีคนต้องดูแลครับ ยิ่งไปรู้ข่าวพี่ที่วูบที่สกายเลนแล้วยิ่งห่วงตัวเองขึ้นมาทันทีครับ ลืมครับที่เล่ามา ผมตอนนี้ อายุ 37 ครับ เหล้าไม่ดื่ม(มีจิบๆบ้างเป็นมารยาทครับ)บุหรี่ไม่สูบ สูง 173 นน.ตอนนี้เหลือ 94 โล ลดมา 5 โล หลังปั่นจักรยานครับ ใครที่อ่านโพสต์ผมจบ ขอบคุณมากครับ ใครที่ช่วยตอบผมมาจะขอบพระคุณมากครับ
อย่าเสียเวลาไปโรงพยาบาลเลยครับ
ไปหาหมอโบราณขั้นเทพ ท่านเชี่ยวชาญ การจัดเรียงกระดูก ปรับเส้นเอ็น เส้นเลือด เส้นลม เส้นประสาท

ผมแอบตั้งฉายาให้ท่านว่า หมอรักษาพระ หรือ คัมภีร์เปลี่ยนเส้นเอ็นวัดเส้าหลิน

ผมเคยพาพระสงฆ์อายุ 80 กว่า ที่ท่านเดินไม่ได้มา 20 ปี ทำให้ท่านเดินได้ แค่การนวด 3 ครั้ง

ไปให้ท่านตรวจ โดยท่านจะจับดูที่ปลายนิ้วเท้า ท่านจะบอกถูกหมดว่าเป็นอะไร

ค่ารักษาท่านไม่เรียกร้อง ให้เท่าไรก็ได้ ท่านมียาแจกให้ด้วย เพื่อช่วยทะลวงเส้นเลือดให้ใหลเวียนได้สะดวก

ใครไปรักษา ท่านก็จะปรับให้เหมือนกันหมด
ท่านบอกว่าเมื่อปรับร่างกายให้ได้มาตรฐานตามธรรมชาติแล้ว ร่างกายจะรักษาตนเอง

ท่านชือหมอสมพงษ์ เป็นคนไทบเชื้อสายจีน ร่างใหญ่ อารมณ์ดี เมตตามาก

อยากได้เบอร์โทรท่าน โทรหาผมได้เลย ดูที่ชื่อล๊อคอิน
สองเตื้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย สองเตื้อ »

ขอให้ จขกท.หายไวๆนะครับ
มีความสุขกับชีวิตนะครับ เพราะ....มันมีวันหมดอายุ
bas3d
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0831603148
team: Samyan bike team
Bike: TREK 1.7
ตำแหน่ง: บ้านเลขที่5 ซ.พลงช้างเผือก3 ต.ทางเกวียน อ.แกลง จ.ระยอง 21110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bas3d »

แพนิคครับ ผมก็เป็นเช่นกันครับ
pkandtom
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

bas3d เขียน:แพนิคครับ ผมก็เป็นเช่นกันครับ
มีคำแนะนำในการรับมือมั้ยครับ และท่านรักษาหายยังครับ
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

เพื่อนผมคนนึงเป็นคล้ายที่ว่าคือพอขับรถขึ้นสะพานสูงมากๆ เช่น สะพานพระราม 3 (สะพานที่สร้างขนานสะพานกรุงเทพ) สะพานพระราม 9 สะพานภูมิพลจะมีอาการเครียด ใจเต้นแรง มือเท้าอ่อนทั้งที่เมื่อก่อนไม่เป็น ดันมาเป็นเอาตอน 40 ปลายๆ ก็แปลกดีนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”