ลองของใหม่ : 4iiii PRECISION power meter ( บททดสอบใช้งานจริงเขียนเพิ่มเข้าไปเสร็จแล้วครับ )

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

Re: ลองของใหม่ : 4iiii PRECISION power meter ( บททดสอบใช้งานจริงเขียนเพิ่มเข้าไปเสร็จแล้วครับ )

โพสต์ โดย dmesg »

mtthefirst เขียน:
lucifer เขียน:ผมดูจากระยะเวลา อัตราการเพิ่มขึ้นของชีพจร และค่าวัตต์เฉลี่ย ตลอด 30 นาที
ไม่ธรรมดานะครับ พื้นฐานดีครับ

น้ำหนักตัวกี่กิโลกรัมครับ อายุเท่าไหร่ครับ
ผมอายุ 35 ครับ ส่วนตอนนี้หนัก 71 กิโลครับ
แรงครับบอกเลย ดูแล้วยังไปได้อีกเยอะ :mrgreen:
รูปประจำตัวสมาชิก
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

Re: ลองของใหม่ : 4iiii PRECISION power meter ( บททดสอบใช้งานจริงเขียนเพิ่มเข้าไปเสร็จแล้วครับ )

โพสต์ โดย flybigbear »

veera31 เขียน:ชี้แจง กรณีการสั่งซื้อ 4iiii Precision

ต้องขออภัยท่านลูกค้าและผู้สนใจในวัตต์ 4iiii ทุกท่านด้วย ทาง Bike And Body ได้พยายามติดต่อกับผู้ผลิต 4iiii มาตั้งแต่เริ่มมีข่าวการเริ่มจัดจำหน่ายอย่างเป็นทางการ ทว่ากระบวนการต่างๆทาง ตปท. เองก็ยังอยู่ในระหว่างการพิจารณาและวางแผนเพื่อจัดจำหน่ายในตลาดโลก

หากติดตามข่าวย้อนหลังจะทราบว่าจริงๆแล้ว 4iiii เริ่มโครงการมาไม่กี่ปีมานี้และเริ่มให้บริการติดตั้งในรูปแบบส่งไปติดได้ไม่นาน ซึ่งถือเป็นการทดลองให้บริการในระยะแรก ปัจจุบัน 4iiii ได้พัฒนามาสู่รุ่นที่สอง (Gen II) และมีรูปแบบในการจัดจำหน่ายที่เตรียมพร้อมรองรับตลาดโลกทั่วไป ซึ่งก็คือการมุ่งเป้าไปที่ตลาดการขายชุดสำเร็จรูป(ติดตั้งสำเร็จ) และมีการย้ายฐานการผลิตสู๋ประเทศโลกที่สาม เพื่อรองรับความต้องการที่มากขึ้น

ตามแผนการตลาดของบริษัทแม่ 4iiii มีกำหนดการในการเริ่มให้บริการขายปลีกในเดือนกรกฏาคม ปี 2559 ซึ่งประเทศไทย ถือเป็นประเทศแรกที่ได้นำเข้ามาในรูปแบบตลาดค้าปลีกก่อนกำหนดวางตลาดจริง พร้อมทั้งอยู๋ระหว่างการหารือความเป็นไปได้ในการอำนวยความสะดวกให้กับตลาดพาวเวอร์มิเตอร์ดังต่อไปนี้

1.วางแผนระยะยาว การเป็นศูนย์ติดตั้ง และให้บริการด้านเทคนิคในประเทศ ไม่จำเป็นต้องส่งขาจานหรือชุดจาน(ในอนาคต) ไปเพื่อติดตั้งถึงแคนาดา ข้อนี้อยู่ระหว่างการหารือกับทาง 4iiii เนื่องจากมีรายละเอียดขั้นตอนมากในการให้บริการอย่างมีมาตรฐาน

2.เป็นตัวแทนในการส่งขาไปติดตั้ง ในเบื้องต้น ขาจาน Shimano สำเร็จเราได้รับความมั่นใจจาก 4iiii ให้เป็นตัวแทนนำเข้าและให้บริการอย่างเต็มรูปแบบแล้ว แต่ในส่วนของตลาดการส่งไปติดตั้งซึ่งเป้าหมายส่วนใหญ่อยู่ที่ขาประเภทอื่นๆ ยังอยู่ระหว่างการหารือ เพราะเราต้องการให้สามารถบริการได้ในราคาที่ไม่แพงไปกว่าราคาบนหน้าเว็บ และอำนวยความสะดวกได้ทั่วถึง

เร็วๆนี้ จะมีตัวแทนจำหน่ายขาจาน 4iiii ในร้านค้าชั้นนำต่างๆทั่วประเทศ ในรูปแบบขาสำเร็จรูปของ Shimano และในอนาคต เราพยายามให้สามารถบริการทุกท่านที่สนใจได้ทั่วถึงในทุกรูปแบบ

ทั้งนี้ อยากให้ทุกท่านวางใจถึงบริการหลังการขายและกิจกรรมต่างๆซึ่ง Bike And Body ได้ทำข้อตกลงกับ 4iiii เอาไว้ว่าเราจะไม่ทอดทิ้งลูกค้า มีการสำรองอะไหล่ และพิจารณาเคลมสินค้าอย่างรวดเร็วเมื่อพบว่าอยู่ในกรอบของการรับประกัน ซึ่งในผลิตภัณฑ์ BKOOL Trainer And Simulator เราเน้นเรื่องการเคลมและรับประกันเป็นอย่างยิ่ง เมื่อมีปัญหา สามารถพิจารณาเปลี่ยนได้ในประเทศไทย ไม่จำเป็นต้องรอส่งไป-กลับ ถึต่างประเทศ

การรับประกันและดูแลอะไหล่ต่างๆ จะรับประกันเฉพาะขา 4iiii และยูนิตที่นำเข้ามาอย่างถูกต้องเท่านั้น กรณีสั่งมาเอง หรือซื้อจากต่างประเทศ ท่านต้องทำการเคลมและใช้บริการจาก 4iiii แคนาดาโดยตรงเท่านั้น

และเพื่อกระตุ้นให้เกิดความคุ้มค่า และตอบรับกับความต้องการด้านพาวเวอร์มิเตอร์ เราได้เตรียมกิจกรรมอบรมและบรรยาย ทั้งในเชิงเทคนิคการใช้งาน และวิทยาศาสตร์การกีฬา สำหรับผู้สนใจและลูกค้าทุกท่านเอาไว้แล้ว ทุกอย่างจะเริ่มต้นพร้อมกับการเริ่มออกจัดจำหน่าย 4iiii Precision อย่างเป็นทางการทั่วโลกในช่วงเดือน กรกฏาคม

ขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจในผลิตภัณฑ์ 4iiii ต้องขออภัยที่เราไม่สามารถเร่งให้ต่างประเทศจัดส่งขาตามที่ทุกท่านสั่งเอาไว้ได้ทันเวลา เนื่องจากปัญหาด้านการผลิตของต่างประเทศเอง แต่หลังจากขาชุดแรกจากฐานผลิตใหม่พร้อมจัดจำหน่าย (กรกฏาคม) ขาจาน Shimano ทั้งหมดจะมีสต็อครอบริการให้ท่านได้ในประเทศไทย และที่ร้านค้าตัวแทนจำหน่ายชั้นนำเลือกซื้อได้ทันที

ขอบคุณครับ สำหรับการชี้แจงและแจ้งความคืบหน้า
Koonnie
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Entaneer Cycling Club
Bike: Cannondale Super V500 , GIANT TCR Composite ขาวๆอวบๆ ^^ , จ่ายตลาด GIANT Boulder เขียวๆ
ตำแหน่ง: ศรีดอนไชย อ.เมือง จ.เชียงใหม่

โพสต์ โดย Koonnie »

เอาขาจานซ้าย 105 มาใช้กับขาจาน Ultegra 6750 ได้ไหมครับ จะมีผลกระทบอย่างอื่นไหมครับ
ผมทิ้งเค้าไป 16 ปี แต่ตอนนี้ผมกลับมาหลงรักเค้าอีกแล้วครับ "จักรยานจ๋า" ตอนนี้ก็สามปีละนะ ^_^

" Save our Cyclists. "
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ใช้ได้อยู่แล้วครับ ปัญหาที่บางท่านอาจจะสงสัย คือ น้ำหนักของขาซ้ายกับขาขวาที่มันจะไม่สมมาตรกัน

จริงๆขา 2 ข้างมันก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว แต่มวลของส่วนที่เป็นโมเมนตัม เขาออกแบบมาให้มันกลมกลืนกัน จะเอาต่างรุ่นมา mix and Match ผมว่าก็คงจะไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตนักหรอกครับ เรียนรู้กันได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

สาวก sram sram red อดครับ ไม่ต้องรอว่าจะปล่อย สำหรับขาคาบ้อนครับ ผม direct mail ไป 4iiii เค้าตอบมาตามนี้ครับ

Pearl (4iiii Innovations)

Jul 4, 13:20 MDT
Hello xxxxxx

Thank you for your interest in 4iiii Innovations sport technology. Unfortunately, those cranks are not compatible with PRECISION. Installation involves more than just placement of the unit. Crank arms need to be tested for a number of variables to determine if it meets our engineering requirements. Hence we do not install on crank arms not on the approved list.​

We are working to expand our list of compatible products and will continue to update the compatibility list on our website as more options are made available. Please review our compatibility list: http://4iiii.com/wp-content/uploads/201 ... 5-2016.pdf

I have added your name to our list of customers receiving announcements regarding this crank model. Let me know if you need any more help.

Regards,

Pearl

xxxxxx xxxxxxx

Jul 1, 01:26 MDT

hi i from Thailand i wont to know something. 4iiii have a plan make power meter for sram red or not.

i waiting for 4iiii sram red. if 4iiii not have a plan to made power meter for carbon crank set i chose another brand

thank you for replay

ภาษาอังกิต อาจจะดูแย่นิดหนึ่งนะครับ
ถ้าเมลไม่สมควรลบได้เลยครับ
mtthefirst
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda SL

โพสต์ โดย mtthefirst »

visual3dmax เขียน:สาวก sram sram red อดครับ ไม่ต้องรอว่าจะปล่อย สำหรับขาคาบ้อนครับ ผม direct mail ไป 4iiii เค้าตอบมาตามนี้ครับ

Thank you for your interest in 4iiii Innovations sport technology. Unfortunately, those cranks are not compatible with PRECISION. Installation involves more than just placement of the unit. Crank arms need to be tested for a number of variables to determine if it meets our engineering requirements. Hence we do not install on crank arms not on the approved list.​

We are working to expand our list of compatible products and will continue to update the compatibility list on our website as more options are made available. Please review our compatibility list: http://4iiii.com/wp-content/uploads/201 ... 5-2016.pdf

I have added your name to our list of customers receiving announcements regarding this crank model. Let me know if you need any more help.

Regards,

Pearl

hi i from Thailand i wont to know something. 4iiii have a plan make power meter for sram red or not.

i waiting for 4iiii sram red. if 4iiii not have a plan to made power meter for carbon crank set i chose another brand

ภาษาอังกิต อาจจะดูแย่นิดหนึ่งนะครับ
ในเมล์ก็ไม่ได้บอกว่าจะไม่ทำคาร์บอนนิครับ บอกว่าต้องทำการทดสอบเพิ่มเติมอีกก่อนที่จะสามารถติดได้ แล้วทางโน้นก็บอกว่าจะเพิ่มรุ่นที่สามารถติดได้เข้าไปในอนาคตเรื่อยๆ ผมว่าก็คงเหมือนทาง stages ละครับว่าแรกๆก็ออกของพวก alloys crank มาก่อนแล้วค่อยออก carbon crank ตามมา
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

visual3dmax เขียน:สาวก sram sram red อดครับ ไม่ต้องรอว่าจะปล่อย สำหรับขาคาบ้อนครับ ผม direct mail ไป 4iiii เค้าตอบมาตามนี้ครับ

Regards,

Pearl

ในเมล์ก็ไม่ได้บอกว่าจะไม่ทำคาร์บอนนิครับ บอกว่าต้องทำการทดสอบเพิ่มเติมอีกก่อนที่จะสามารถติดได้ แล้วทางโน้นก็บอกว่าจะเพิ่มรุ่นที่สามารถติดได้เข้าไปในอนาคตเรื่อยๆ ผมว่าก็คงเหมือนทาง stages ละครับว่าแรกๆก็ออกของพวก alloys crank มาก่อนแล้วค่อยออก carbon crank ตามมา
****Unfortunately, those cranks are not compatible with PRECISION****
ถ้าพูดแบบนี้คงไม่มาเร็วๆนี่แน่ จนกว่าจะได้ความแม่นยำ ในการวัด แต่ อาจจะ surprise ก่ได้

แต่ผมว่าสุดท้ายต้องออก แต่ไม่ใช่ เร็วๆนี้ เพราะ dura ace 9100 ออกมาแล้ว มี option พ่วง power meter มาด้วย
ที่นี้ ฐาน มันก่จะแคบมาอีก ถ้ายังยากอยู่ ก่พยายามทำคาบ้อนให้ได้ **ถ้าคันก่อน **คงขายเรด ไป ฟอส ซื้อพวก spider เช่น power to max/Quarq Power Meter /srm แต่ถ้าได้ขาเนี่ยไม่ต้องกังวล bcd 110 130 สำหรับ สาวก sram
งบมีแค่ 25000 เต็มที่ 30000
แต่ถ้า + - ก่ยังชั่งใจ ขายเรด 7200 ซื้อ อัลเตก้า 5000 เหลือ 2200/ขา ที่ 15000 ไปกลับ +13000 +1000 ค่ากะโหลก รวม 14000 แต่ยากได้ความเบา กับ bb30
option 2 ปล่อยเรด 7200 ซือ force 5000 เหลือ 2200 +ตังซือ power tomax 28000 เจ็บสุด
แต่ถ้า 4iiii ปล่อย ขาเรด 18000-20000 ก่คุ้มครับ แต่ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่
nettjinanunt
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0992636569
Bike: Trek

โพสต์ โดย nettjinanunt »

dmesg เขียน: ขาเข้าโดนภาษีไหมครับ รวมแล้วจ่ายไปเท่าไหร่ครับ
ไม่โดนครับ รวมแล้วจ่ายไป 16170 บาทครับ
ของผมโดนไป 10+7 ค่าภาษี 2,724.29 ของกำลังมาส่ง
สอบถามเจ้าหน้าที่ไป ก็ตอบแค่ว่าผมไม่รู้ ผมเป็นแค่คนส่งปลายทาง แล้วก็มาตกใจกับประโยคที่ว่า "คุณจะมาพูดว่าทำไมคนอื่นๆก่อนหน้านี้ ไม่โดนไม่ได้" ผมได้แต่ยอมรับไปเพราะเขาแจ้งว่านี้ส่งแบบ Express ของจะไม่ลงคลัง ทางเขาจะปิดยอดทางพิธีการมาเลย
mtthefirst
สมาชิก
สมาชิก

nettjinanunt เขียน:
dmesg เขียน: ขาเข้าโดนภาษีไหมครับ รวมแล้วจ่ายไปเท่าไหร่ครับ
ไม่โดนครับ รวมแล้วจ่ายไป 16170 บาทครับ
ของผมโดนไป 10+7 ค่าภาษี 2,724.29 ของกำลังมาส่ง
สอบถามเจ้าหน้าที่ไป ก็ตอบแค่ว่าผมไม่รู้ ผมเป็นแค่คนส่งปลายทาง แล้วก็มาตกใจกับประโยคที่ว่า "คุณจะมาพูดว่าทำไมคนอื่นๆก่อนหน้านี้ ไม่โดนไม่ได้" ผมได้แต่ยอมรับไปเพราะเขาแจ้งว่านี้ส่งแบบ Express ของจะไม่ลงคลัง ทางเขาจะปิดยอดทางพิธีการมาเลย
ลืมบอกไปว่าผมอยู่ญี่ปุ่นนะครับ ^^'
สมาชิก
สมาชิก

วันนี้ไปลองใช้ครั้งแรกมาครับ

วัตต์ที่ได้เยอะกว่าปกติเยอะพอสมควร ทางโรงงานก้แจ้งมาว่า calibrate มาแล้ว
วันนี้รอบแรก ยังไม่กด calibrate ในกามิน วัตต์เกินกว่าปกติผมได้ 230 เทียบกับ power2max คันข้างได้ 160
รอบสองเลยกด calibrate ในกามิน ผลก็ยังเหมือนเดิม

พี่ๆมีคำแนะนำบ้างไหมครับ

อีกคันนึงผมใช้ Stage เวลาปั่นที่ skylane ข้างๆกัน เทียบกับ power2max, inpower, SRM ก็จะได้ตัวเลขใกล้ๆกันหมดเลย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

อย่างแรกเลยนะครับ ต่อกับ smartphone แล้วเข้าไปดูในโปรแกรม (​อ่านตามที่ผมเขียนรีวิวไว้ในหน้าแรกก่อนนะครับ )
พวกที่วัดขาเดียวนี่ ผมไม่สามารถแนะนำอะไรได้มากมายนัก เพราะว่า การออกแรงของขาซ้าย : ขวา ในแต่ละ moment มันไม่เคยคงที่

เท่าที่ผมใช้ขึ้นเขาใหญ่ เทียบเวลากับค่าวัตต์เฉลี่ยในแต่ละ segment แล้วมาเทียบกับสัดส่วนของขาซ้าย : ขวา ก็พอๆกับ P2M type s ที่ใช้อยู่

วัดเทียบกับ Computrainer ตัวทอปที่ผ่านการทำ RRC จนนิ่งแล้ว ก็ได้ค่าวัตต์ใกล้เคียงกัน ไม่โดดขนาดนั้น
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

mtthefirst เขียน: ในเมล์ก็ไม่ได้บอกว่าจะไม่ทำคาร์บอนนิครับ บอกว่าต้องทำการทดสอบเพิ่มเติมอีกก่อนที่จะสามารถติดได้ แล้วทางโน้นก็บอกว่าจะเพิ่มรุ่นที่สามารถติดได้เข้าไปในอนาคตเรื่อยๆ ผมว่าก็คงเหมือนทาง stages ละครับว่าแรกๆก็ออกของพวก alloys crank มาก่อนแล้วค่อยออก carbon crank ตามมา
ตามนั้นครับ ผมก็เคยนึกนะว่าขาคาร์บอนน่าจะยาก เพราะมันไม่ค่อยงอให้จับอ่านค่าง่ายๆแบบอัลลอย แต่ Stage ก็ทำมาจนได้ ผมว่า 4iii ก็คงทำได้เช่นกันครับ

4iii นี่เป็นความหวังผมเหมือนกัน ผมใช้ Sram Red BB30 167.5mm แล้ว Stage ดันมีแต่ 165 กับ 170,172.5... ข้าม 167.5 ไปซะอย่างนั้น
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
สมาชิก
สมาชิก

เปิด manual แล้วต่อกับมือถือตามที่พี่หมอลูแนะนำ ทดสอบมา4ครั้ง ค่าใกล้เคียงแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

Hxs เขียน:
mtthefirst เขียน: ในเมล์ก็ไม่ได้บอกว่าจะไม่ทำคาร์บอนนิครับ บอกว่าต้องทำการทดสอบเพิ่มเติมอีกก่อนที่จะสามารถติดได้ แล้วทางโน้นก็บอกว่าจะเพิ่มรุ่นที่สามารถติดได้เข้าไปในอนาคตเรื่อยๆ ผมว่าก็คงเหมือนทาง stages ละครับว่าแรกๆก็ออกของพวก alloys crank มาก่อนแล้วค่อยออก carbon crank ตามมา
ตามนั้นครับ ผมก็เคยนึกนะว่าขาคาร์บอนน่าจะยาก เพราะมันไม่ค่อยงอให้จับอ่านค่าง่ายๆแบบอัลลอย แต่ Stage ก็ทำมาจนได้ ผมว่า 4iii ก็คงทำได้เช่นกันครับ

4iii นี่เป็นความหวังผมเหมือนกัน ผมใช้ Sram Red BB30 167.5mm แล้ว Stage ดันมีแต่ 165 กับ 170,172.5... ข้าม 167.5 ไปซะอย่างนั้น
คาร์บอนมันยากตรง Consistency ครับ โอกาสเพี้ยนสูงมาก
mtthefirst
สมาชิก
สมาชิก

ตัว Precision Pro ที่วัดทั้งซ้ายกับขวาออกมาแล้วแต่มีแค่ของ Dura ace ออกมา

เคยถามไปว่าจะทำสำหรับ Ultegra มันบอกกลับมาว่าคงจะออกแต่ยังไม่กำหนดระยะเวลา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”