สอบถามอยากลองปั่น Randonneurs

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

Re: สอบถามอยากลองปั่น Randonneurs

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

ขอคุยในเรื่องการอ่านcue sheet นะครับ อ่านไม่ยากครับ ขั้นแรกก่อนปล่อยตัวเราต้องเซ็ทไมล์เป็น0 เมื่อเริ่มปั่นให้ดูคำสั่งในใบบอกเช่น ให้เลี้ยวขวาที่0.5 หมายความว่าจากจุดเริ่มต้นปั่นไป500ม.ให้เลี้ยวขวา 19.2ให้เลี้ยวซ้ายเข้าถนน335 หมายความว่าจากจุดเริ่มต้นเราต้องเลี้ยวขวาที่500ม.จากนั้นปั่นต่ออีก18.7กม.ต้องเลี้ยวซ้ายเข้าถนน335 เอาสองระยะมารวมกัน0.5+18.7ก็จะได้ระยะที่19.2ตรงตามคำสั่ง ในcue sheetจะมีตัวเลขสองแถวคือแถวหน้าคือตัวเลขบอกระยะที่ต้องไปถึง แถวหลังเป็นตัวเลขที่ต้องไปต่อ อย่างที่ยกตัวอย่างไว้ข้างบน (คงไม่งงนะครับ) เวลาปั่นจริงมีหลงกัน เช่น80กม.เป็นcp1 ออกตัวมาได้60กม.หลงทางเลี้ยวผิดถนน เราจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าอย่างไรถ้าเราต้องปั่นตนเดียว ไม่ต้องกลัวครับ ผมมีวีธีแก้ให้ง่ายๆครับ ก็ปั่นหาทางที่ถูกให้เจอ ถ้าไมล์มันอยู่ที่80กม.แล้ว ยังหาทางไม่เจอให้หยุดการวัดระยะของไมล์ไว้ที่80กม.โดยวิธีเอาแม่เหล็กที่ล้อออกมา ไมล์ก็จะค้าง ปั่นหาทางที่ถูกให้ได้ เมื่อเข้าcp1ได้แล้วเอาแม่เหล็กใส่กลับที่ของมันจักรยานก็จะวัดระยะได้เหมือนเดิม จะทำให้เราอ่านcue sheetและเลขไมล์จะตรงกันเหมือนเดิม ครับ ผมปั่นเดี่ยวทุกระยะaudax มีหลงก็ใช้วิธีนี้ตลอด ไม่มีgpsใช้ ข้อสำคัญ ต้องดูระยะและชื่อหรือหมายเลขถนนประกอบกัน ต้องคิด+ระยะที่เราแวะด้ยวครับ เริ่มต้นปั่นควรปั่นเดียวช่วยตัวเองให้ได้และใจนิ่งก่อน ถ้าผ่านจุดนี้ไปได้จะเดี่ยวหรือเป็นกลุ่มก็ไม่ใช่ปัญหาแล้วครับ ขอให้สนุกในการปั่นaudaxครับ.
รูปประจำตัวสมาชิก
Dukdik
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda ALR5

Re: สอบถามอยากลองปั่น Randonneurs

โพสต์ โดย Dukdik »

Atlantis เขียน:ปกติปั่นวันละ 30 – 50 กิโล ส่วน ส – อ 85 – 95 กิโล AV 28 – 30

ปั่นขนาดนี้สบายๆ ได้แน่นอนครับ 200 โล เพราะ audaxไม่เอาปั่นเอาความเร็วอยุ่แล้ว
ขอบคุณครับ
Dukdik
ขาประจำ
ขาประจำ

Natee.Sathorn เขียน:ขอคุยในเรื่องการอ่านcue sheet นะครับ อ่านไม่ยากครับ ขั้นแรกก่อนปล่อยตัวเราต้องเซ็ทไมล์เป็น0 เมื่อเริ่มปั่นให้ดูคำสั่งในใบบอกเช่น ให้เลี้ยวขวาที่0.5 หมายความว่าจากจุดเริ่มต้นปั่นไป500ม.ให้เลี้ยวขวา 19.2ให้เลี้ยวซ้ายเข้าถนน335 หมายความว่าจากจุดเริ่มต้นเราต้องเลี้ยวขวาที่500ม.จากนั้นปั่นต่ออีก18.7กม.ต้องเลี้ยวซ้ายเข้าถนน335 เอาสองระยะมารวมกัน0.5+18.7ก็จะได้ระยะที่19.2ตรงตามคำสั่ง ในcue sheetจะมีตัวเลขสองแถวคือแถวหน้าคือตัวเลขบอกระยะที่ต้องไปถึง แถวหลังเป็นตัวเลขที่ต้องไปต่อ อย่างที่ยกตัวอย่างไว้ข้างบน (คงไม่งงนะครับ) เวลาปั่นจริงมีหลงกัน เช่น80กม.เป็นcp1 ออกตัวมาได้60กม.หลงทางเลี้ยวผิดถนน เราจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าอย่างไรถ้าเราต้องปั่นตนเดียว ไม่ต้องกลัวครับ ผมมีวีธีแก้ให้ง่ายๆครับ ก็ปั่นหาทางที่ถูกให้เจอ ถ้าไมล์มันอยู่ที่80กม.แล้ว ยังหาทางไม่เจอให้หยุดการวัดระยะของไมล์ไว้ที่80กม.โดยวิธีเอาแม่เหล็กที่ล้อออกมา ไมล์ก็จะค้าง ปั่นหาทางที่ถูกให้ได้ เมื่อเข้าcp1ได้แล้วเอาแม่เหล็กใส่กลับที่ของมันจักรยานก็จะวัดระยะได้เหมือนเดิม จะทำให้เราอ่านcue sheetและเลขไมล์จะตรงกันเหมือนเดิม ครับ ผมปั่นเดี่ยวทุกระยะaudax มีหลงก็ใช้วิธีนี้ตลอด ไม่มีgpsใช้ ข้อสำคัญ ต้องดูระยะและชื่อหรือหมายเลขถนนประกอบกัน ต้องคิด+ระยะที่เราแวะด้ยวครับ เริ่มต้นปั่นควรปั่นเดียวช่วยตัวเองให้ได้และใจนิ่งก่อน ถ้าผ่านจุดนี้ไปได้จะเดี่ยวหรือเป็นกลุ่มก็ไม่ใช่ปัญหาแล้วครับ ขอให้สนุกในการปั่นaudaxครับ.
ขอขอบคุณสำหรับ คำแนะนำดี ๆ ครับ
noiutd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CROSSWAY XT

โพสต์ โดย noiutd »

ถ้าอยากไป brm ลองดูสติ๊กเกอร์ประกอบความยากง่ายของเส้นทางครับ
ไฟล์แนบ
audax.png (114.83 KiB) เข้าดูแล้ว 24 ครั้ง
Dukdik
ขาประจำ
ขาประจำ

noiutd เขียน:ถ้าอยากไป brm ลองดูสติ๊กเกอร์ประกอบความยากง่ายของเส้นทางครับ
ขอบคุณครับ..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”