sram Etap+Qring เค้าว่า เวิรค์กันดี?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
tauhoo
สมาชิก
สมาชิก

Re: sram Etap+Qring เค้าว่า เวิรค์กันดี?

โพสต์ โดย tauhoo »

ผมใช้ etap กับ ขาsram quarq + qcarbon บนรถ new ultimate ครับ
ใบจาน 50/34 ผล....

1 เปลี่ยนจานใหญ่ ถ้าเฟืองหลังลงเฟืองเล็กเกินระยะจานใหญ่ ผมเตรียมตัวจอดรถแล้วใส่โซ่ได้เลย 99% โซ่จะตกนอก อาจจะเพราะตั้งสับจานไม่ดี ปัญหานี้หงุดหงิดมากกก แต่ตั้งแต่ใช้มาโซ่ไม่เคยตกด้านใน บางทีมันดันแรงมากจนโซ่ตกนอกเลย บ่อยด้วย

2 ใช้จานหน้าเล็ก เฟืองหลังสามเฟืองเล็กใช้ไม่ได้ครับ แนวโซ่จะไปเกี่ยวกับตัวเกี่ยวโซ่ที่จะให้ขึ้นจานใหญ่ สอบถามช่างๆบอกทำใจ ให้ใช้ไปจนสึกนั่นแหละเดี๋ยวเสียงก็หาย ไม่ใช้ก้อไม่หาย รำคาญมากๆ (แต่อันนี้ di2 ก็เป็นอาการเดียวกัน รถอีกคันใช้ di2) ปัญหานี้จะหมดไปถ้าท่านใช้ใบกลม ช่างบอก
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Re: sram Etap+Qring เค้าว่า เวิรค์กันดี?

โพสต์ โดย Paxxa »

แปลกใจมากครับ ขอความกระจ่างด้วย ผมเห็นว่าส่วนใหญ่จะมีปัญหาโซ่ตกจากการใช้เฟืองเล็กสุดกับจานใหญ่ แปลว่า ไม่ควรใช้ 50:11 รึครับ เช่นนั้นแล้วจะทำเฟือง 11 มาทำไมล่ะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

Paxxa เขียน:แปลกใจมากครับ ขอความกระจ่างด้วย ผมเห็นว่าส่วนใหญ่จะมีปัญหาโซ่ตกจากการใช้เฟืองเล็กสุดกับจานใหญ่ แปลว่า ไม่ควรใช้ 50:11 รึครับ เช่นนั้นแล้วจะทำเฟือง 11 มาทำไมล่ะครับ
ปัญหาเดียวสำหรับผมกรณีใช้ 50/11 คือ ไม่มีแรงกดครับ :lol: นอกนั้นยังไม่เคยเจอ

สำหรับช่างที่จูนเกียร์ไฟฟ้าแล้วโซ่ตกด้านนอกนี่ผมไม่แน่ใจว่าช่างได้อ่านคู่มือมั่งหรือเปล่า เพราะถ้าอ่านผมว่ามันจูนได้ง่ายมากๆ ทำเองยังได้ ซึ่งอันนี้เป็นข้อดีของเกียร์ไฟฟ้าที่ผมชอบมากๆ คือทุกอย่างมันง่ายไปเสียหมด แทบไม่ต้องง้อช่าง ยกเว้นตอนติดตั้ง กับเดินสายกรณี di2
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
socool2
สมาชิก
สมาชิก
team: MHR
Bike: Pinarello F8, s works tarmac
ติดต่อ:

โพสต์ โดย socool2 »

ผมใช้อยู่ etap + Qcarbon มีอาการตกด้านนอกเหมือนกับคุณ tauhoo เลยครับ ถ้าเปลี่ยนขึ้นจานใหญ่ ในขณะที่เฟืองหลังอยู่เลยจานที่ 6 ตกทุกรอบครับ อยากทราบวิธีแก้เหมือนกัน
alfahero
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831888363
Bike: BMC slr 01

โพสต์ โดย alfahero »

อัพเดทครับ จาก ที่เขียนกระทู้ ถามไปครั้งแรกเมื่อ2016 ตอนนั้นราคาทำใจไม่ได้ ผ่านไปเกือบสี่ปี 555 ในที่สุดก็ได้ซื้อมาซะที
sram e tap ผมมาที่เชียงใหม่ ปรึกษาพี่ตั้มvelocity ว่า Q ring +sram e tap สามารถ เซ็ทได้ ไหม พี่ตั้มบอกว่าได้เค้าก็ใช้อยู่
ช่วงนี้ มี ชุดอัพเกรด โปรโมชั่น ราคากัดฟัน พอไหว พี่ตั้มบอกdi2 ปัญหาน้อยกว่า แต่ E tap ก็เซ็ทได้ และผมถนัดกับระบบ sram มากกว่า เลยลองใส่ดู
ไม่มีปัญหาครับ ไม่มีตก ราบรื่นดีมากครับhappy มาก (เฟรมผม bmc slr 01) ขอบคุณพี่ตั้มvelocity มาณที่นี้ ด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”