ขอคำแนะนำ Focus Cayo Al

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

monarsenal
สมาชิก
สมาชิก

ขอคำแนะนำ Focus Cayo Al

โพสต์ โดย monarsenal »

ขอคำแนะนำหรือรีวิว เกี่ยวกับ Focus Cayo Al หน่อยครับ จะเป็นกรุ๊ป sora หรือ 105 ก็ได้ครับ

รูปภาพ

คันนี้จะเป็นหมอบคันแรกของผม เลยอยากสอบถามท่านๆว่าตัวนี้เป็นอย่างไรบ้าง
เช่น ความตอบสนองของเฟรม ความกระด้างของเฟรม น้ำหนักทั้งคัน ความคุ้มค่า และอื่นๆ ครับ

สถานที่ปั่นคงเป็น sky lane วันเสาร์และอาทิตย์เป็นหลัก ส่วนวันธรรมดาคงเป็นเทรนเนอร์ครับ
จุดมุ่งหมายแรกคือ เรื่องสุขภาพ อยากเรียกความฟิตกลับมา (ตอนนี้อายุ 29 ครับ)และถ้ามีเวลาก็อยากไปออกทริปกับเค้าบ้าง

ส่วนอนาคต อยากจะแข่งขันสักรายการในระดับมือสมัครเล่นครับ แต่ถึงตอนนั้นก็ต้องผ่านความฟิตและวิธีการขับขี่จักรยานให้ดีเสียก่อน

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: ขอคำแนะนำ Focus Cayo Al

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

คุ้มค่าแล้วครับ รถดี
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
monarsenal
สมาชิก
สมาชิก

^^^ ขยายความอีกสักหน่อยได้ไหมครับ ^_^
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pt123 »

ถ้าเอาคุ้มไปอินฟินิต ไปจาว่า
คาโย ได้แบรน ได้องศาที่ดีเหมือนรุ่นพี่ ราคาเลยไหลไปทางเฟรมมากกว่าอะไหล่
นน.ตัว9โลกว่าก็พอๆกันหมด ไม่ได้เด่นเรื่องนน. ล้อติดรถมาก็ธรรมดาหนักและฝืด
ราคาsora 2หมื่น6 ถ้าไม่แต่งอะไรเลยอาจปั่นแย่กว่ารถแบรนล่างๆแต่ล้อลูกปืนแบริ่งด้วยซ้ำ

ถ้าเอาคุ้มและสีประมาณนี้ก็เทคalr5 เกียร์105เต็ม เฟรมเด่น นน.เบากว่า องศาก็ถือว่าดีระดับนึง
monarsenal
สมาชิก
สมาชิก

^^^ขอบคุณครับ

ถ้าผมจะเอารุ่น sora ก่อน

แล้วอนาคตผมเปลี่ยนชุดเกียร์เป็น 105 และล้อใหม่
แบบนี้จะเหมาะสมไหมครับ
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pt123 »

ถ้ารักในเฟรมคาโย ก็ต้องอย่างนั้นล่ะครับ
เพราะถ้ามีเฟรมเซ็ทคงต้องจัดมาประกอบเอง ถึงจะถูกใจกว่า
kingmot
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kingmot »

ท่านๆอื่นคงแนะนำไปแล้วเรื่องความคุ้มและสเปค ผมเห็นด้วยกับความเห็นที่ว่า ราคาหนักไปทางเฟรมมากกว่า
ความคุ้มค่าเทียบกับตัวอื่นไม่ได้เลยครับ ทั้งชุดขับและล้อ แต่ผมขอพูดถึงเรื่องอื่นหละกันครับ
ผมก็ใช้ Focus อยู่เหมือนกัน ปั่นไปมีแต่คนมองและถามว่าเป็นไงบ้างตัวนี้เพราะไม่ค่อยเห็นมีใครปั่นกันเท่าไร
หากท่านชอบอะไรมี่ไม่เหมือนคนอื่น มาเป็นสาวก FOCUS ด้วยกันครับ
12108166_10203597100008517_3586557460999570_n.jpg (82.45 KiB) เข้าดูแล้ว 4865 ครั้ง
ป.ล. ผมหละชอบสีแดงๆจริงๆ เสียดายรุ่นที่ผมใช้ไม่ทำสีนี้
monarsenal
สมาชิก
สมาชิก

^^^ขอบคุณพี่ pt123 ครับ

แจ๋วเลยครับพี่ kingmot ขอรีวิวเรื่อง ความตอบสนองของเฟรมและความกระด้างของเฟรม หน่อยครับ
kingmot
สมาชิก
สมาชิก

monarsenal เขียน:^^^ขอบคุณพี่ pt123 ครับ

แจ๋วเลยครับพี่ kingmot ขอรีวิวเรื่อง ความตอบสนองของเฟรมและความกระด้างของเฟรม หน่อยครับ
ผมอาจจะตอบได้ไม่ชัดหรือตรงตามความต้องการมากเท่าไรเพราะรถผมคนละรุ่นกัน ก็อาจจะเหมือนกันตรงองศาเฟรม
- Cayo ตัวของผมเวลากดเมื่อไรเป็นมาจริงๆครับใช้แรงหรือระยะเวลาในการเร่งไม่มากเท่าไร ผมเคยลองรถของเพื่อน impulso, Scultura 400 ใช้พละกำลังมากเลยกว่าจะมา
- ความกระด้างของเฟรม หากเป็น AL คงระดับหนึ่งเลยครับ มีล้อดีๆอีกหน่อยคงช่วยได้

ความเห็นส่วยตัวเลยนะครับ(อย่าว่าเชียร์ Focus หละ 555)
ก่อนอื่นออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่ใช่คนที่ปั่นมานานหรือผู้เชี่ยวชาญอะไรมากนะคับเอาแค่จากที่ผมเคยประสบพบมาแบ่งปันกันนะครับ
- ผมว่าหมอบราคาประมาณนี้ไม่หนีกันมากเท่าไรหรอกคับเรื่องความคุ้มค่า อยู่ที่เราครับจะปั่น จะรีดการใช้งานจากมันได้มากน้อยแค่ไหน หากเน้นเรื่องสุขภาพ เลือกตัวไหนก็ได้ครับออกกำลังกายได้เหมือนกัน
- ตัวนี้ผมว่ามันมีดีที่เฟรมเลยครับ(คู่แข่งอีกตัวคือ Emonda ALR) จะต่อยอดหรืออัพเกรดอะไรได้ยาวสบายเลย
- อีกข้อที่ผมอยากให้เป็นข้อคิดนะคับ คือความชอบของเราส่วนตัวเลย เช่น สี รูปร่างของเฟรมมัน ฯลฯ ก่อนซื้อผมก็อ่านเยอะคับสับสนไปหมดเฮ้ย คันนี้สวยแต่อะไหล่ไม่คุ้ม คันนีอะไหล่คุ้มแต่ไม่สวย สุดท้ายผมมาได้ข้อสรุปคือ คันนีห้ละวะ อยู่ในงบ ตัวจริงงามเลย เดินเข้าร้านชี้นิ้วเลยเอาคันนี้เลยพี่ สุดท้ายอยู่ทีเราถูกใจกับมันจริงๆคับ เชื่อผม รถ 1คันผมอาจจะปั่นแล้วรู้สึกแบบนี้คุณเอาไปปั่นอาจจะรู้สึกอีกแบบก็เป็นไปได้ ให้เลือกคันที่ชอบคับ สนุกไปกับมัน ใช้งานมันให้คุ้ม

ป.ล. แต่ผมเชียร์ FOCUS นะคับ 5555 จะได้มีเพื่อนปั่นกันเยอะๆ ทิ้งท้ายด้วยเอารูปมายั่วๆ 5555
45482.jpg (50.39 KiB) เข้าดูแล้ว 4835 ครั้ง
45483.jpg (69.01 KiB) เข้าดูแล้ว 4835 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย kingmot เมื่อ 22 ม.ค. 2016, 12:31, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
tiras78
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji Sportif 2.3

โพสต์ โดย tiras78 »

ชอบสี ชอบรูปทรง ไม่ชอบเหมือนใคร จัดเลยครับ

ถ้าซื้อ sora ก็เก็บเงินไว้อีก 30000 จัดชุดขับ 105 กับล้อ

ถ้าซื้อ 105 ก็เปลี่ยนแค่ล้อ อย่างเดียว จะได้ 105 ไม่เต็มกรุ๊ป แต่ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา

หมอบคันแรก เลือกสีที่ใช่ รูปร่างที่ชอบไว้ก่อนครับ จะได้ขี่ได้นานๆ
[align=center]- - - - - ชีวิต INDYPENDENT - - - - -[/align]
monarsenal
สมาชิก
สมาชิก

^^^เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ

เหตุที่ซื้อ sora ก่อน ก็เพราะว่า เป็นหมอบคันแรก

ก่อนหน้านี้ผมหาข้อมูลมาประมาณ 2 ปีแล้วครับ แต่ ผบ ไม่อนุมัติ
ดูตั้งแต่เริ่มต้น จนบานไปเรื่อยๆ จนก็ระงับกิเลสลงมาที่เจ้า Trek emonda alr5 และก็คิดว่าน่าจะจบตัวนี้ เพราะในแง่ความคุ้มค่าในทุกๆด้าน แต่พอมาเจอเจ้า Focus cayo al เลยทำให้เปลี่ยนความคิดครับ

เพราะไปหาข้อมูลในเว็บไซต์ต่างประเทศดูเกี่ยวกับแบรนนี้ เลยพบว่า ผมชอบแนวคิดเค้า และรุ่นนี้พบว่ามันมีดีของมันทั้งด้านสมรรถนะตัวรถ และได้องศาเหมือนรุ่นพี่ทุกประการ (cayo carbon) และเจ้า Focus จะทำเกรดอลูรุ่นเดียว แต่เปลี่ยนเฉพาะชุดขับ ดังนั้นมันจึงดีสำหรับผมคือ ไม่อยากลงทุนในหมอบคันแรกเยอะ แต่ได้เฟรมที่ผมชอบ อนาคตสามารถอัพพวกเกียร์ ล้อ หรืออื่นๆ ได้ครับ

เฟรมอาจจะสู้ alr5 ไม่ได้ โดยเฉพาะเรื่อง นน. ครับ เพราะถ้า Alr5 ราคาต่ำกว่านี้ ผมจะไม่ลังเลเลย
monarsenal
สมาชิก
สมาชิก

พี่ kingmot
ยั่วผมซะแบบนี้ จากเดิมกำหนดคือสิ้นเดือน
สงสัยจะอาทิตย์นี้ซะแล้ว (เย็นไว้โยม ๆ)
kingmot
สมาชิก
สมาชิก

monarsenal เขียน:พี่ kingmot
ยั่วผมซะแบบนี้ จากเดิมกำหนดคือสิ้นเดือน
สงสัยจะอาทิตย์นี้ซะแล้ว (เย็นไว้โยม ๆ)
ผมก็เกือบเสร็จ ALR6 เหมือนกันโทรหา size ไปทั่วเลย สุดท้ายมาตกที่ concept ของ CAYO เหมือนกันครับเห็นว่ามันเข้าท่าดี ต่างกันแค่ชุดขับเฟรมเหมือนกันหมด
ชุดขับหากเรารู้วิธีการใช้งานว่าใช้เกียร์ไหน ในสถานะการณ์ใดมันก็ปั้นสนุกหละครับ คนที่ปั่นและใช้เกียร์ไม่เป้นจะเหนื่อยหนักเลยและพาลว่ายี่ห้อนั่นนี่ไม่ดีเข้าไปใหญ่ เน้นเฟรมก่อนคับเพราะคุณจะเสียเวลาไปกับพวกเรื่องอุปกรณ์อื่นๆ พวกหมวก ไฟ บันได ร้องเท้า อีกพักใหญ่ๆเลยหละคับจากนั้นก็จะเริ่มบ้าๆปดูพวกชุดขับหละก็ล้อ ต่อไปมันจะเป็น step แบบนี้

ขอให้ได้จักรยานที่คุณชอบไวๆ ครับ
สำหรับผมเฟรมต่อไปของผมต่อจาก cayo คันนี้ก็ยังไงก็จะไปพี่ใหญ่ของค่ายนี้ครับ izalco max :lol: :lol: :lol: :lol:
monarsenal
สมาชิก
สมาชิก

^^มาแนวกันเลยครับ ALR เหมือนผมเลย 555+
rozashi
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0648563830
Bike: trek marlin 6

โพสต์ โดย rozashi »

ผมก็ลังเล 2 ตัวนี้เหมือนกัน Alr5 VS Cayo AL 105 มัวแต่คิดแต่เรื่อง นน. ของมันต่างกัน ครึ่ง กก.ได้มั้งมีโครงการออกเดือนมีนาคม ยังพอมีเวลาคิดอยู่ ถ้าได้รถมายังงัยเอามาโชว์หน่อยนะ :ugeek:
:twisted: :twisted: :twisted: :twisted:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”