อะไหล่คาร์บอน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

อะไหล่คาร์บอน

โพสต์ โดย Rush » 06 ธ.ค. 2015, 10:12

อะไหล่คาร์บอนไฟเบอร์ เมื่อก่อนจะอยู่ตามร้านจักรยานใหญ่ๆ หรือร้านออนไลน์ ผมเคยไปเดินหาที่ถนนหลวงเหมือนกัน แต่ไม่มีจำหน่ายเลย

ครึ่งปีหลังนี้ร้านในย่านคลองถมทั้งสี่ร้าน ได้นำอะไหล่คาร์บอน เช่น แฮนด์ หลักอาน เบาะ และตะเกียบ มาจำหน่าย แต่ยังไม่มีสเต็มเลยแฮะ

แฮนด์ชิ้นเดียวแบบในภาพ ถูกออกแบบมาเพื่อลดน้ำหนักจากน็อต ราคาสามพันกว่า

อะไหล่ในคลองถมราคาประหยัดกว่าที่อื่น ส่วนคุณภาพ ท่านใดเคยใช้อะไหล่คาร์บอนไฟเบอร์จากย่านนี้บ้างครับ

http://www.aliexpress.com/promotion/pro ... otion.html
แก้ไขล่าสุดโดย Rush เมื่อ 06 ธ.ค. 2015, 10:30, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

Re: อะไหล่คาร์บอน

โพสต์ โดย lucifer » 06 ธ.ค. 2015, 10:29

คาร์บอนไฟเบอร์ เป็นวัสดุที่นำมาขึ้นรูปเป็นชิ้นงานได้ง่ายที่สุด ไม่ต้องลงทุนเรื่องHardWareมากมายเหมือนกับพวกโลหะการ

แต่สิ่งที่น่าห่วงคือ ลำพังเส้นใยหรือผืนผ้าคาร์บอนไฟเบอร์มันมีความหลากหลายกันในเรื่องของชนิดและคุณภาพ และสิ่งที่สำคัญที่สุดที่ทำให้คาร์บอนไฟเบอร์ถูกสร้างขึ้นมาเป็นรูปทรงได้ก็คือ การพันและเชื่อมประสานกันด้วย epoxy resin ซึ่งเป็นปัจจัยที่สำคัญกว่าชนิดของเส้่นใยที่นำมาใช้เสียอีก แค่พันแล้วมีฟองอากาศแทรกอยู่ก็ส่งผลต่อความแข็งแรงมากแล้ว ยังไม่นับชนิดของepoxy resin

ของมียี่ห้อ มีราคาแพงนั้น นอกจากค่าการตลาดแล้ว ก็ยังมีต้นทุนเกี่ยวกับค่า R&Dที่สอดแทรกอยู่ในนั้นด้วย ถึงแม้จะจ้างมือปืนรับจ้างภายนอกทำ แต่ก็มีสเปคกำหนดไว้ ซึ่งโรงงานใหญ่ก็จะทำ R&D ไว้จนได้กรรมวิธีในการผลิต

ของไม่มียี่ห้อ ไม่มีอะไรเป็นหลักประกันถึงคุณภาพได้ สิ่งที่น่ากลัวของคาร์บอนไฟเบอร์คือ มันหัก และแตกได้ โดยไม่มีการแจ้งเตือน ถ้าคุณภาพไม่ดี ตกหลุมแรงก็อาจจะหัก แตก เสียรปทรง อุบัติเหตุที่ทำให้เสียชีวิต บาดเจ็บ เสียทรัพย์สินจึงเป็นสิ่งที่ไม่ค่อยมีใครอยากพบหรอกครับ

ของราคาถูก ส่วนใหญ่ไม่ต้องผ่านขั้นตอนการลงทุนมากมาย การนำของมียี่ห้อมาทำเป็นต้นแบบจึงง่ายกว่า แต่การนำของต้นแบบมาผ่าพิสูจน์เพื่อดูแนวเส้นใยและจำนวนชั้นนั้นไม่สามารถทำได้ง่ายๆ คุณสมบัติหลักจึงไม่สามารถเลียนแบบได้ สิ่งที่ได้ก็คือรูปทรงภายนอกเท่านั้น

เดี๋ยวนี้อะไรๆมันก็ผลิตง่ายขึ้น ของจากประเทศจีนไม่ใช่ของเลวเสียทุกอย่างไปก็จริง แต่เพราะมันมีตั้งแต่ดีที่สุด(เพราะคุมสเปค คุมการผลิต มีวิศวกรควบคุม) ไล่ลงมาถึง เลวที่สุด เพราะลอกเลี่ยนแบบ ทำปลอมแปลงแบบไม่คำนึงถึงคุณภาพและความปลอดภัยในชีวิตของผู้ใช้ก็มีให้เห็นเช่นกัน

เลือกเอาตามที่สบายใจนะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง » 06 ธ.ค. 2015, 19:03

อย่าว่าแต่ของที่ซื้อมาโดยไม่ทราบ หรือไม่การันตีความปลอดภัยเลย ขนาดของที่เรา(ผมซี้อคาร์บอนมาทำเอง)ทำเอง55
ขี่ๆอยู่ทุกวันนี้ตกหลุมแรงๆยังหวั่นๆอยู่เลยครับ

โพสต์ โดย peep_bmw » 07 ธ.ค. 2015, 14:51

เห็นด้วยกับ อ.ลู ครับ คาร์บอน ทำง่ายมากๆ เน้นว่าทำเป็นตัวผลิตภัณฑ์ออกมาเฉยๆนะครับ แต่การใช้งานจะแข็งแรงได้ตามคุณสมบัติของมันรึเปล่า คาร์บอนถูกๆทั่วไปไม่น่าถึงขั้นทำ R&D นะ ก็วัดดวงเอาครับ ชิ้นส่วนไหนที่เน้นความสวยงาม ไม่ใช่ของที่ต้องรับแรง ผมก็ว่าใช้ไปเถอะ ถ้าคุณชอบ แต่ถ้ามันเป็นส่วนที่ต้องรับแรงมากๆ ไม่แนะนำครับ