ลูกปืนถ้วยคอ bianchi oltre หาได้จากไหนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลูกปืนถ้วยคอ bianchi oltre หาได้จากไหนครับ

โพสต์ โดย nextstep »

ส่งข้อความหา tca แล้วรอคำตอบ
และพอมีที่ไหนอีกบ้างครับ
น้ำเข้าลูกปืนเสื่อม เลี้ยวฝืดมากครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
movieplus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Super(Lo)Speeds Team
Bike: GiantTcrSl+DI2+Rotor3D+P2M+Tune+TokenKonexPro+ZippSL
ตำแหน่ง: ส.ฎ. 84000

Re: ลูกปืนถ้วยคอ bianchi oltre หาได้จากไหนครับ

โพสต์ โดย movieplus »

biketech เลยคับ
Sl2+Nazare1,2+TCRsl=CampySR+Di2+Red=GipH60+DAC50tu,C35tu,C35,Ulterga,RS11+BoraOne35,One50,Khamsin,Zonda,Eurus,Mille+ZeroNite+ReynoldsAssault,Strike+Zipp404,303+VisionMetron40,55+GiantPR2+EquinoxRt55+TokenT50,KonaxPro+DTrr22+EastonEC90+CorimaDisc+GZt50=P2M=Speedneedle=ZippSL+Santini,SportFul,Castelli
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ลูกปืนถ้วยคอ bianchi oltre หาได้จากไหนครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เศร้าใจกับตัวแทนในไทยด้วยครับ

เบื้องต้นแนะนำให้ถอดลูกปืนมาล้าง อัดจารบี แล้วสลับบนล่าง ช่วยประคองใช้ไปได้อีกระยะนึง
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Delta-Integrale
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Delta-Integrale »

ของ FSA ... ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งชุด หาตลับแบริ่งเปลี่ยนก็พอ
อาจจะหายากหน่อยคงไม่มีทุกร้าน บางร้านไม่ขายอะหลั่ย
เคยเห็นในร้านค้าออนไลน์ลงขายเฉพาะตลับแบร่ิ่งอยู่
YaiBKK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 9969 0587
Bike: Bianchi Oltre/Infinito, Giant Anthem

โพสต์ โดย YaiBKK »

ช่างที่ทำให้ผม เอาลูกปืนเรียงเม็ดใส่แทนเลยครับ
ใช้ได้ปกติดี
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

คงสลับบนล่างไม่ได้หรอกครับ เพราะตัวบนตัวล่างขนาดไม่เท่ากัน

ถอดออกมาแกะซีล ล้างแล้วอัดจารบีเข้าไปใหม่ แต่คงจะไม่ช่วยแล้วเพราะเน่าไปแล้ว
ถ้าตัวบนพัง (มักจะเป็นตัวบน เพราะตัวล่างมันคว่ำอยู่ น้ำมักจะไม่ไปขัง แต่ตัวบนมันรับน้ำอยู่เต็มๆ ) ชุดลูกปืนคอของ FSA ทั่วไปมักจะใส่แทนได้ เนื่องจากตัวบนเป็น 1 1/8 เหมือนกัน และบ่าของลูกปืนก็มักจะเหมือนกัน
แต่ตัวล่างนี่ผมจำไม่ได้ว่ามันเป็น 1 1/2 หรือ 1 1/4 เพราะดูเหมือนว่าจะต้องตอกบ่ารับลูกปืนเข้าไปที่โคนซางตะเกียบก่อน ตรงนี้แหละที่ต้องดูว่าลูกปืนใหม่นั้น บ่ามันเหมือนกันไหม เรื่องแกะบ่าเดิมออกมาจากซางคาร์บอนก็ไม่ใช่เรื่องง่ายนัก แต่เสือหมอบรุ่นใหม่ๆหลายยี่ห้อก็ทำบ่าที่ซางแทนที่จะต้องอัดบ่าลงไปแล้ว ชีวิตก็อาจจะง่ายขึ้น

ลูกปืนคอ ถ้าหากเยียวยาไม่ได้จริง ถอดของเก่าไปเดินเทียบหาจากร้านจักรยานใหญ่ๆได้เลยครับ ของFSAน่าจะมีขายกัน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

YaiBKK เขียน:ช่างที่ทำให้ผม เอาลูกปืนเรียงเม็ดใส่แทนเลยครับ
ใช้ได้ปกติดี
ลูกปืนคอตัวบนของFSA บางรุ่นก็เป็นลูกปืนพวง วางอยู่ในถ้วยsemiintegrated ก็เลยรื้อลูกปืนพวงเดิมออกแล้วใส่ลูกปืนเรียงเม็ดเข้าไปได้ แต่ถ้าเป็นตัวล่าง จะทำไม่ได้ครับ ตัวล่างเป็นลูกปืนเข็ม
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ
เสียแต่ตัวบนครับ
จะลองหาเทียบครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

lucifer เขียน:คงสลับบนล่างไม่ได้หรอกครับ เพราะตัวบนตัวล่างขนาดไม่เท่ากัน...
ขอบคุณที่ช่วยแก้ไขครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณมากครับ
ถามแล้วรอคำตอบครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”