TSS คะแนนความหนักในการซ้อม ช่วยอะไรเราได้บ้าง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

flieger
สมาชิก
สมาชิก
Bike: s works new tarmac

Re: TSS คะแนนความหนักในการซ้อม ช่วยอะไรเราได้บ้าง

โพสต์ โดย flieger »

กราบงามๆ สำหรับความรู้
noiutd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CROSSWAY XT

Re: TSS คะแนนความหนักในการซ้อม ช่วยอะไรเราได้บ้าง

โพสต์ โดย noiutd »

ความรู้เต็มๆ
naken99
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815426946

โพสต์ โดย naken99 »

สุดยอดข้อมูล
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

ขอบคุณครับ
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
รูปประจำตัวสมาชิก
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

สุดยอดครับไม่มีวัตน์ไม่มีโปรแกรมตัวช่วยราคาแพงยากเลย
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
maxz_daduang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NOname

โพสต์ โดย maxz_daduang »

แล้วค่า hrTSS นี่พอจะใช้ดูได้ไหมครับ ผมไม่มีมีวัตส์
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

maxz_daduang เขียน:แล้วค่า hrTSS นี่พอจะใช้ดูได้ไหมครับ ผมไม่มีมีวัตส์
ใช้ได้ครับ hr tss มันจะวัดเทียบกับ Lt ของ hr เป็นความหนักเป็น if 1 เช่น Lt 170bmp ถ้าเราแช่ได้ 20นาที ก่จะนับความหนักเป็น if 1 แต่ถ้าเราปั่นเบา ปั่ระดับต่ำกว่า Lt เช่น มีปั่นระดับ 150-160 170 มีนิดเดี่ยว อาจจะประมาณ if เป็น .75 - 8 อันนี่ระดับไม่เกิน 1 hr hrtss ถ้าจับแบบนี้จะมีประโยชน์ ค่อนข่างดีกว่าซ้อมแบบ duration เพราะ duration บอกเป็น ชม ไม่ได้บอกเป็นความหนัก ตัวอย่างเช่น เช่น ซ้อม 2 hr hrtss60-90 นี่ปั่นไม่หนัก กลาง แต่ถ้า 1 hr hrtss 70-90 ปั่นหนัก

ข้อมูลเสริม https://www.trainingpeaks.com/blog/powe ... ng-levels/

ตารางมันจะเทียบ hr เทียบ % watt ผมใช้ watt อยู่ไกล้เคียงเลยตาม table

แต่ละ zone การซ้อมจะแตกต่าง ลองศึกษาดูครับ
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ขอบคุณครับ
HS4WSU
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tcr adv sl

โพสต์ โดย HS4WSU »

เดี๋ยวมาอ่านครับ ปักไว้ก่อน
maxz_daduang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NOname

โพสต์ โดย maxz_daduang »

visual3dmax เขียน:
maxz_daduang เขียน:แล้วค่า hrTSS นี่พอจะใช้ดูได้ไหมครับ ผมไม่มีมีวัตส์
ใช้ได้ครับ hr tss มันจะวัดเทียบกับ Lt ของ hr เป็นความหนักเป็น if 1 เช่น Lt 170bmp ถ้าเราแช่ได้ 20นาที ก่จะนับความหนักเป็น if 1 แต่ถ้าเราปั่นเบา ปั่ระดับต่ำกว่า Lt เช่น มีปั่นระดับ 150-160 170 มีนิดเดี่ยว อาจจะประมาณ if เป็น .75 - 8 อันนี่ระดับไม่เกิน 1 hr hrtss ถ้าจับแบบนี้จะมีประโยชน์ ค่อนข่างดีกว่าซ้อมแบบ duration เพราะ duration บอกเป็น ชม ไม่ได้บอกเป็นความหนัก ตัวอย่างเช่น เช่น ซ้อม 2 hr hrtss60-90 นี่ปั่นไม่หนัก กลาง แต่ถ้า 1 hr hrtss 70-90 ปั่นหนัก

ข้อมูลเสริม https://www.trainingpeaks.com/blog/powe ... ng-levels/

ตารางมันจะเทียบ hr เทียบ % watt ผมใช้ watt อยู่ไกล้เคียงเลยตาม table

แต่ละ zone การซ้อมจะแตกต่าง ลองศึกษาดูครับ

ขอบคุณมากครับ
purintorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817601143
team: เสือบ้านกรวด
Bike: CANNONDALE F29, PRINCIPIA MSL 08,giant defy
ตำแหน่ง: โรงพยาบาลบ้านกรวด 120 หมู่ 3 ต.ปราสาท อ.บ้านกรวด จ.บุรีรัมย์ 31180

โพสต์ โดย purintorn »

ขอบคุณครับ
Issaranupong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KTB CYCLING TEAM
Bike: Cannondale CADD10

โพสต์ โดย Issaranupong »

บทความนี้เปิดโลกผมเลยครับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

nudragon เขียน:สุดยอดครับไม่มีวัตน์ไม่มีโปรแกรมตัวช่วยราคาแพงยากเลย
ล่าสุดผมเห็นมือสอง วัตต์ขายหมื่นเดียวมีแล้วครับ
มือหนึ่งขาซ้าย มีทำโปรลดหมื่นต้นๆก็มีมาเรื่อยๆครับ
อนาคตอาจมีวัตต์ของจีนเข้ามา ในราคาหมื่นเดียวเช่นกัน

สรุปคือ... โลกมันก็แบบนี้ครับ เวลาผ่านไป เทคโนโลยีมันวิ่งไป ของก็ราคาถูกลง เมื่อความต้องการมากขึ้น คนผลิตมาแข่งกันมากขึ้น มันก็ถูกลง
สมัยก่อนมีแต่โปรใช้ มันเป็นเครื่องมือทำมาหากิน ก็ขายกันชุดละเป็นแสน ต่อมาเริ่มขายได้กว้างขึ้นราคามันก็ตกลงมาเป็นค่อนแสน พอมันแข่งกันมากๆเข้าก็มีแบบที่ใช้งานได้ดีแข่งออกมาเรื่อยๆราคาถูกลงเรื่อยๆ

จนอีกไม่นานพี่จีนก็จะเข้ามาช้อนบ้างแล้ว ทีนี้ล่ะ ถึงจะไม่ถูกเป็นไมล์จีน แต่ก็สนุกล่ะครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
tonganakarb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi, VOODOO, CERVELO, S-work

โพสต์ โดย tonganakarb »

ขอบคุณมากๆนะครับ จะนำแนวทางไปซ้อม ต่อยอดนะครับผม
Sirichade
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0882620547
team: None
Bike: Infinite

โพสต์ โดย Sirichade »

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”